What's new

Thảo luận xung quanh topic "Xách balô lên và Đi - 2"

Status
Not open for further replies.
luôn quảng cáo sách là "nhật ký hành trình" nhưng sản phẩm lại là một bộ truyện du ký thì ăn gạch không oan :))

Re: Xách ba lô lên và Đi 2 - Đừng chết ở châu Phi

....
Hay như bác sa_mac hay 1 vài người khác, đặt câu hỏi thắc mắc cũng vậy. Tác giả HC, có thể hoặc không cần Phải đính chính khúc mắc ở đây. Đơn giản vì đây chỉ là topic THẢO LUẬN chứ không phải HỎI ĐÁP. Yêu thích hay không thì cứ thảo luận nêu lên thôi. Đừng áp đặt suy nghĩ chủ quan, cảm tính nếu chưa thoả mãn.
Đơn giản vậy đi sao cứ thích phức tạp hoá làm gì?

Có ai kêu vô đây trả lời đâu? Trên fb kìa, chỉ cần có thông tin trả lời chính thức từ một nguồn thì tự khắc nó sẽ lan thôi bạn. Mà cứ thấy kêu đợi họp báo mới trả lời. Nhưng vì HC có lập topic ở đây, nên nếu nêu ở đây thì khả năng cao sẽ được bạn nổi tiếng "để mắt tới". Còn không thì là thảo luận, bàn bạc và chờ đợi.

Mình nghĩ mọi người ở đây tranh cãi làm gì, để rồi lại như cái đống tạp nham như bên voz.

Chọn lựa một cái gì đó, tin một cái gì đó là do bản thân mỗi người. Nó cũng hên xui lắm, cũng có những người tìm hiểu kĩ lắm, cuối cùng thất bại. Cũng có những người mơ mơ màng màng tin đại lại thành công.
Tất nhiên mình không cổ xúy cho việc đó, cũng không hoàn toản ủng hộ hay phản bác một ý kiến của ai hết.

Chỉ là, nếu các bạn đã từng phượt, từng bước đi trên đôi chân của mình thì mình tin rằng các bạn sẽ biết, cùng một con đường nhưng mỗi người sẽ có một cách đi, một trải nghiệm và cách xử lý trên con đường đó...rất khác nhau đối với mỗi người.

Thay vì ngồi đây tranh luận bới móc những điều các bạn cho là đúng với bản thân các bạn. Thì hãy xem như đó là một câu truyện, một chút lửa cho các bạn đi. Cũng giống như việc bác nào vừa dẫn 2 đứa con leo fanxipang đó...khó tin đúng không? Nhưng rồi cũng có người làm được ;)

Mình nhớ lắm câu nói này của một người Thầy

"Đừng bao giờ phán xét một người khác khi mình chưa rơi vào trường hợp như họ
Và nếu có rơi vào trường hợp đó thì hãy phán xét mình thôi, vì chắc rằng mình đã giống họ"

Tóm lại bây giờ các bạn coi như nó là một câu chuyện đươc viết bằng trí tưởng tượng của em HC, chứ không phải là một cuối nhật ký, hay hồi ức gì nữa.
Vui vẻ mua tập 2 đi, xem trong đó em ấy tưởng tượng ra những gì, tập 2 mình sẽ mua, ủng hộ em ấy lấy tiền và viết tiếp tập 3

1. Bạn ấy từng trả lời phỏng vấn rằng khi bạn ấy làm thêm cho một tờ báo tại Ấn Độ, bạn ấy viết code, khi sai phải dò hàng ngàn dòng dể tìm lỗi sai @@!. Mình tuy không phải là chuyên về lập trình, những cũng từng có thời gian viết code. xin nói rõ với bạn rằng, khi bạn ấn run, lỗi sai sẽ hiện lên ngay lập tức chứ không phải dò hàng ngàn dòng nhé !

@biendaikho : Bạn là mod của diễn đàn, quản lý trang tin tức. Khi bạn đưa bài đăng của bạn Mabu0701 lên trang tin tức, có vài bạn đưa ra câu hỏi với bạn nhưng bạn không trả lời. Mình nghĩ với tư cách là mod của một diễn đàn, khi các thành viên có câu hỏi chính đáng về một vấn đề nào đó và chỉ đích danh bạn, thì mình nghĩ bạn có "nghĩa vụ" phải trả lời câu hỏi của các thành viên chứ không phải là im lặng và cho qua.

Câu hỏi số 1 thì hình như bạn viết code cho mấy bài tập ở trường vậy đó. Mình code cả chục năm bỏ nghề rồi vẫn thấy chú Microsoft nhấn nút RUN chạy cái ào nhưng lúc xài vẫn lỗi vẫn chết xanh lè màn hình mà đâu có thấy báo lỗi khi nhấn cái nút RUN đâu
Hay là tại mình bỏ nghề lâu quá mình đâm ra lạc hậu cứ như ếch ngồi đáy giếng nhìn trời như trái cam :D

Quan điểm của tôi là bạn HC có đi nhưng đựoc chống lưng bởi 1 hoặc nhiều cá nhân, tổ chức. Đã thế thì cách viết phải khác, đằng này bạn ấy lại chém gió thành thần và tham vọng đưa sách bạn ấy thành cẩm nang của dân ưa xê dịch. Mình ghét cay đắng bạn Huyền chip này từ thời điểm bạn ấy lên fb và giật stt là phải viết bài về du lịch việt nam hộ ĐSQ Việt nam để giwosi thiệu cho hội doanh nhân Sri Lanka. Thấy nhục quốc thể đào tạo cán bộ mà phải nhờ con bé mới học hết lớp 12 (theo tiêu chuẩn mới của VN là chưa xóa mù :D) làm hộ cái việc như thế. Cũng chẳng phải bàn thêm về vụ này nữa và các bác cũng chẳng nên phí lời với mấy cái nick âm binh như khachsanbaothy, Thien Di hay cuocsongmauhong làm gì nữa

Tôi kết bạn thik_di_chơi rồi nha, không cần vòng vo, nói thẳng vấn đề.

3 nick trên hình như là của 1 người, hãy xem cách viết hình như giống nhau......Cái này người nào quản lý VNPT hay FPT sẽ biết đươc IP xuất phát từ lâu.

Càng xem càng hiểu vấn đề.

Chờ mong những comment của bác thik_di_choi và bác Sa mạc hay Heo Chị...vv.....

Tóm lại bây giờ các bạn coi như nó là một câu chuyện đươc viết bằng trí tưởng tượng của em HC, chứ không phải là một cuối nhật ký, hay hồi ức gì nữa.
Vui vẻ mua tập 2 đi, xem trong đó em ấy tưởng tượng ra những gì, tập 2 mình sẽ mua, ủng hộ em ấy lấy tiền và viết tiếp tập 3

Bác nói có lý ^^
Đúng sai thì mọi người tự có nhận định của mình.

@khachsanbaothy: cám ơn bạn, từ ngày vào diễn đàn đến giờ, bạn là người mở hàng DISLIKE 1 comment cua mình ^^
Mình thật sự có chút nghi ngờ bạn là fan cuồng hay người quen of em HC reg nick này để comment chia sẽ với anh em phuot.
Nếu bạn là người quen thì nhờ bạn gửi đến bạn HC vài lời "Hy vọng sau "sự cố" này, em HC sẽ ra mắt những tập sau với những thông tin chính xác, rõ ràng, minh bạch hơn"

Re: Xách ba lô lên và Đi 2 - Đừng chết ở châu Phi

Hay như bác sa_mac hay 1 vài người khác, đặt câu hỏi thắc mắc cũng vậy. Tác giả HC, có thể hoặc không cần Phải đính chính khúc mắc ở đây. Đơn giản vì đây chỉ là topic THẢO LUẬN chứ không phải HỎI ĐÁP. Yêu thích hay không thì cứ thảo luận nêu lên thôi. Đừng áp đặt suy nghĩ chủ quan, cảm tính nếu chưa thoả mãn.
Đơn giản vậy đi sao cứ thích phức tạp hoá làm gì?

Giọng văn giống người của BĐH diễn đàn nhỉ. Cái thứ nhất là bạn chẳng có quyền gì bắt mọi người không được thể hiện quan điểm. Bản thân cái từ THẢO LUẬN nó đã cho phép mọi người phân tích, mổ xẻ, khen chê rõ ràng. Nếu bạn có khái niệm khác thì mời bạn trình bày?

THẢO LUẬN hay TRANH LUẬN thì cũng thế thôi: có 2 phe và thi thoảng có phe thứ 3 (chuyên giảng hòa). Quan trọng là
- Yêu: vì sao
- Ghét: vì sao
Bản thân cái nick âm binh này cũng toàn bắt bẻ chữ nghĩa, cũng một dạng không biết thảo luận nên đừng có hoạnh họe to mỏ thế. Bạn cũng là người cảm tính nên không dám dùng nick thật để bày tỏ cảm tính nên mới phải "núp trong bụi rậm, ngán chân Kim đồng". Nói một hồi cũng lộ ra cái chân tướng định hướng nội dung kiểu Mod, Smod thôi :D.

Nếu theo cách bạn hiểu chỉ Thảo luận không Hỏi đáp, đề nghị Mod phụ trách topic này di chuyển tất cả những bài Hỏi đáp KHÔNG VI PHẠM NỘI QUI DIỄN ĐÀN sang topic của HC để chính tác giả trả lời. Yêu thích hay không là tình cảm mà tình cảm thì chắc chắn là cảm tính (cũng không cho) thế là thế nào. BẠn nhận là có học thì cũng phải biết là một luận điểm để thảo luận thì phải có luận chứng, luận cứ rõ ràng thì mới thuyết phục mọi người được chứ.

Túm lại là không ở topic này hay ở topic kia, bạn HC phải có sự trả lời cho những thắc mắc chính đáng của các thành viên Diễn đàn mà bạn ấy đang tham gia chứ không phải bạn ấy muốn viết thế nào thì viết, bắt mọi người phải tin những điều bạn ấy đánh phét. Còn nếu âm binh của BDH xuất hiện để khăng khăng bảo vệ bạn HC thì đấy là CẢM TINH của người có QUYỀN. Tôi kiên quyết đề nghị BĐH phải có tác động yêu cầu bạn HC trả lời dưới bât cứ hình thức nào (vào topic cũ hoặc mở hẳn một topic mới cho xứng tầm NGÔI SAO của bạn ấy). Nếu trong thời hạn nào đó, thì gỡ luôncar cái topic của bạn HC luôn vì không đáp ứng đủ các điều kiên khi mở topic.
Bạn thấy đơn giản chưa

Em share note của bạn nhà báo, người quen của em lên đây ạ :)

Thiên hạ cứ hay tin vào những gì phù phiếm để rồi vỡ mộng tan hoang.
Ví như gái xứ ta mê mẩn anh chàng trai đẹp Arab (mà nói như 1 nhà báo) là "từ trên mạng rớt xuống". Đến lúc anh ta qua đến Việt Nam thì sự thật chẳng như "trên mạng nói". Thậm chí, các gái còn tan nát cõi lòng khi anh chàng có những cử chỉ điệu chảy nước như những người thuộc giới tính thứ 3.
Mới đây lại có một cô gái từ trong sách bước ra. Một cô gái trong sách được thiên hạ trầm trồ; nhưng đến lúc cô ấy gặp phải những nghi vấn tiêu cực "từ trên mạng"; thì những lời trầm trồ được thay bằng chỉ trích.
Bạn thân mến ạ, bạn bao nhiêu tuổi rồi mà còn tin vào truyền thông? Thứ bạn tìm kiếm trên những trang báo không thể là lòng tin, mà là thông tin. Việc chọn lựa thông tin, phân tích và sử dụng nó mới chứng tỏ được phẩm chất thông minh của bạn.
Đám đông như vịt đàn, chỉ cần tách một con đi theo hướng của mình, một loạt các con khác sẽ đi theo mà không cần suy xét. Truyền thông là anh thợ chăn vịt, với cái gậy dài, anh ta sẽ chỉ bạn đi đến bất cứ nơi nào anh ta muốn.
Xã hội này vốn không hề ốm yếu, và sẽ vô sự cho đến khi truyền thông xuất hiện. Bạn vốn chính là bạn cho đến khi bạn gặp được truyền thông. Chuyện anh chàng từ trên mạng rơi xuống hay cô gái từ trong sách bước ra chỉ là chuyện nhỏ nhất mà truyền thông có thể làm, chuyện lớn là chuyện bạn đang tự biến mình thành kẻ cầm tinh con vịt đó thôi.
Nếu bạn đã lớn khôn, bạn chẳng cần cái gì vinh quang soi sáng, dẫn đường cho bạn đâu. Bạn sẽ tự biết tìm đường mình đi thôi.

Mình nghĩ mọi người ở đây tranh cãi làm gì, để rồi lại như cái đống tạp nham như bên voz.

Chọn lựa một cái gì đó, tin một cái gì đó là do bản thân mỗi người. Nó cũng hên xui lắm, cũng có những người tìm hiểu kĩ lắm, cuối cùng thất bại. Cũng có những người mơ mơ màng màng tin đại lại thành công.
Tất nhiên mình không cổ xúy cho việc đó, cũng không hoàn toản ủng hộ hay phản bác một ý kiến của ai hết.

Chỉ là, nếu các bạn đã từng phượt, từng bước đi trên đôi chân của mình thì mình tin rằng các bạn sẽ biết, cùng một con đường nhưng mỗi người sẽ có một cách đi, một trải nghiệm và cách xử lý trên con đường đó...rất khác nhau đối với mỗi người.

Thay vì ngồi đây tranh luận bới móc những điều các bạn cho là đúng với bản thân các bạn. Thì hãy xem như đó là một câu truyện, một chút lửa cho các bạn đi. Cũng giống như việc bác nào vừa dẫn 2 đứa con leo fanxipang đó...khó tin đúng không? Nhưng rồi cũng có người làm được ;)

Mình nhớ lắm câu nói này của một người Thầy

"Đừng bao giờ phán xét một người khác khi mình chưa rơi vào trường hợp như họ
Và nếu có rơi vào trường hợp đó thì hãy phán xét mình thôi, vì chắc rằng mình đã giống họ"

Rất nhẹ nhàng mà nói như các cụ " xui trẻ con ăn cứt gà sáp". Có phải ai cũng đủ kinh nghiệm và sự từng trải để phát hiện ra những điều vô lý trong việc đi lại của bạn ấy đâu. Cái việc truyền lửa như bạn nói là rất cần thiết, nhưng lửa vào là để người ta ấm lên chứ không phải lửa để thiêu cháy người ta vì sai sự thật, lừa bịp

Cái ưu việt của loài người la liên tục khám phá khả năng của bản thân: từ nhịn ăn, nhịn uống, nhịn tắm .. đến leoo núi, bơi dài. Nhưng mặt trái của nó là tham vọng, sự khao khát nổi tiếng của mỗi con người kể cả người khiêm nhường nhất vì có thể anh ta sẽ nổi tiếng là NGƯỜI KHIÊM NHƯỜNG NHẤT. Bạn thử nghĩ xem trong con người bạn có tham vọng đấy không. Bạn có kìm được việc không tung ảnh lên Fb khi bạn đến điểm gì hiểm hiểm như Sahara hay Siberia để bạn bè phải trầm trồ ghen tị không. Tay bố lôi 2 đứa con đi hành xác chẳng qua để cho hắn nổi tiếng thôi.

Lời cuối: câu nói của Thầy bạn là quan điểm của ông ấy và đối với nhiều người, trong đó có mình thấy nó không chính xác. Đừng bắt mình tin :D

Status
Not open for further replies.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,485
190,103
Latest member
Penguin1
Back