What's new

Thảo luận xung quanh topic "Xách balô lên và Đi - 2"

Status
Not open for further replies.
Ban đầu em cũng nghĩ giống anh. Nhưng đi ra nước ngoài sinh sống và ở lâu rồi thì suy nghĩ nó lại khác anh ạ. Và vụ này thì càng ngày nó càng hài hơn là vì: hiện giờ có anh Gaup (Anh Gấu Phạm trên FB), nghe đâu là cũng đc học bổng ở trường Princeton bên Mỹ, vì đá đấu khinh bỉ CV của Thịnh, nói rằng Thịnh CV thế này mà đc học bổng Fulbright, và ông này KHOE KHOANG là sẽ giúp xin học bổng cho Chip đi học ở US. 1 người như cô Huyền Chip này đi sang Mỹ học thì có khác gì trò hề? Cô ấy viết sách, theo kiểu tự hào những trò cô ấy làm, không chừa một trò xấu nào từ trốn vé, làm giả giấy tờ, vượt biên, lao động chui, nói dối, rồi kể cả làm giả hồ sơ xin visa vào Israel (nghi vấn này đc đặt ra khi cô trả lời phỏng vấn về việc nhờ công ty bạn đứng ra viết giấy giới thiệu từ VN).... Việc cô viết sách và viết theo kiểu "nếu ko ăn trộm, ko vượt biên thì ko còn thấy vui!" vậy khác nào cổ suý cho những tệ nạn này? Cô này được học bổng đi Mỹ học thì đúng thật tiếng lành đồn xa tiếng xấu đồn xa hơn. Trên FB đã có một bác nhà báo Anh muốn phỏng vấn cô Chip về vụ này nhưng tôi đoán là cô ấy sẽ từ chối. Mong rằng có nhiều các nhà báo nước ngoài vào cuộc hơn để cho thấy ở VN chỉ có 1 vài con sâu thôi, còn tất cả chúng ta đều tuân thủ luật pháp nước sở tại khi đến du lịch.

Tôi thì khong bi quan như thế. Ở đâu cũng có người nọ , người kia. bản thân dân Âu cũng nhiều thành phần cũng quậy, phá phách, cũng các kiểu gian manh. Đành rằng mỗi nơi một khác nhưng nên nhập gia tùy tục, đi đâu thì phải theo đó. Có những hành xử nếu xem xét có thể coi là trò đùa nhưng nếu vi phạm, phạm pháp ở nước sở tại thì không được rồi. Đằng này còn cổ xúy cho những việc làm sai trái nữa thì hết thuốc chữa. Lại còn kể rất tự hào như thành tích nữa, âu nó cũng là phản ánh đúng nhận thức và trình độ văn hóa thôi

Còn người khoe nhiều tuổi học rộng, biết nhiều, tiếng Anh nói như quạt trần thì đi thương vay, khoc mướn, bới bèo ra bọ đả kích cá nhân với mục đích và dục vọng thấp hèn. Chả cần phải bàn nữa

Nhiều lúc suy nghĩ chơi : nếu cuốn sách này đc dịch ra vài thứ tiếng bán ở 1 số nước em Chip đã đi qua...sẽ có phản ứng ntn nhỉ :D...

Theo như bài viết của bạn gì ở trên kia thì đồng chí Blackhill đích thị là được thuê để khóc mướn, khổ nỗi đồng chí ấy chỉ lấy tiền chứ ko dùng não để nghĩ nên (cố tình) không biết làm vậy chính là hại Huyền Chip và đồng bọn hihi, hài ghê. Hài ghê. Trò hề của truyền thông VN đích thị là đây chứ đâu. Năm nay Táo Quân 2014 thể nào cũng có vụ này.

Tôi hiện giờ cũng đang đợi giải trình của NXB Văn học + Quảng Văn xem vụ này rồi sẽ đi đến đâu. Một người Việt vô ý thức, gây xúc phạm danh dự cộng đồng người Việt sinh sống ở nước ngoài như vậy tôi đề nghị Nhà nước phải cấm cô ấy xuất cảnh ra khỏi lãnh thổ VN. Tôi ko muốn đi đến đâu cũng bị dè bỉu kiểu, Nó đến từ VIỆT NAM đấy (Chữ VN với ý khinh bỉ nhé)! Tôi đã từng gặp nhiều trường hợp tương tự khi đi ra nước ngoài rồi: đến Singapore thì gặp những cô gái sang đó bán dâm, một nửa chữ tiếng Anh ko biết, thấy anh immigration officer hỏi gì ko biết quay sang hỏi tôi, chả nhẽ gặp đồng bào lại ko giúp, nhưng cô gái đó nhờ tôi nói dối đỡ là sang thăm người quen!!! Tôi thì đành giúp, nhưng rồi chính những cô gái đó về sau bị bắt ở Singapore vì tội bán dâm chui. Hay như đi sang Thái Lan, sau vài ngày thân thiết anh lễ tân thỏ thẻ với tôi "Cách đây vài ngày có người VN qua đây nhậu say rồi đâm chết một anh chàng người Thái, nên mày đi ra ngoài đừng nói là người VN kẻo bọn nó ghét!" Ôi, nhục nhã không để đâu cho hết. Sang Đức, châu Âu, Thuỵ Sĩ, có những người đi làm kiếm tiền hàng nghìn EUR một tháng nhưng vẫn muốn trốn cái vé tàu mấy Eur để rồi khi bị bắt thì phải nộp vài trăm Eur, nhg lưu danh hậu thế thì "Nó là người VN đấy, phải tống cổ hết lũ VN ra khỏi đây kẻo chúng làm loạn".

Góc nhìn của bạn này cũng có phần đúng, như đó không phải là hình ảnh Việt Nam mà Black nhận được khi ra nước ngoài, mỗi người có góc nhìn khác nhau và bạn nhận được phản hồi như thế thì cũng do những gì mà bạn và những ngưòi mà bạn biết, đã thể hiện. Khổ chưa, thật tội nghiệp, thế giới và cuộc sống của bạn chỉ như vậy thôi sao...?

"Sang Đức, châu Âu, Thuỵ Sĩ, có những người đi làm kiếm tiền hàng nghìn EUR một tháng nhưng vẫn muốn trốn cái vé tàu mấy Eur để rồi khi bị bắt thì phải nộp vài trăm Eur, nhg lưu danh hậu thế thì "Nó là người VN đấy, phải tống cổ hết lũ VN ra khỏi đây kẻo chúng làm loạn" có lẽ đó là những người trong giới của bạn thôi, chứ Black hay em Huyền thì không có trong cái đám này bạn nhỉ... Khổ thân bạn..! tuyên truyền kiểu này là sai quan điểm đó bạn, không chừng bị nhập kho... he he...

Another day in paradise...! =))

@belacola... hài bạn zì ơi, bạn chưa có tư cách gì để tôi đọc và tranh luận với bạn, viết dài như thế ai mà đọc nổi, bạn nên viết gọn lại như anh @thich-di-choi... Black không đọc những bài viết đã up trên báo mạng, bạn chỉ cần đưa link và trích dẫn những ý chính mà bạn muốn nhấn mạnh là đủ rồi... Bạn là một người rất lãng phí...

Last edited:
Thanks bác @ Lâm Đại Ngọc.

Black biết là share cái này một số người lại không thích, nhưng đây là thông tin chính thức và công khai của chính em Thinh Tran tự giới thiệu (! lưu ý là Thinh Tran bạn nhé cũng như Chip Huyen) người đứng ra đại diện cho nhiều người phản bác và kiện cáo em Huyen Chip

Thinh Tran Knowledge Link

Coordinator at Vietnam Microfinance Working Group
August 2007 - August 2011 (4 years 1 month) (trong đó đã đi học mất 2 năm ở Mỹ…)

Independent Consultant at ActionAid - làm 1 tháng?
July 2009 - July 2009 (1 month)

Project Assistant at Save the Children làm 4 tháng?
May 2007 - August 2007 (4 months)

Project Facilitator for Oxford-Cambridge Cultural Exchange Project (OCEP) at British Council VietNamlàm 1 tháng?
August 2006 - August 2006 (1 month)

Independent Consultant at Centro Italiano Aiuti all'Infanzia (CIAI) – 1 tháng luôn?
April 2006 - April 2006 (1 month)
- bắt đầu đi làm 2006- trước đó không ghi… hình như làm PV ở báo Tiền Phong

Founder and General Manager at Knowledge Link Consulting Group - trang web có ghi là www.knowledgelink.com nhưng mở ra trống không…?
July 2011 - Present (2 years 4 months)

(*) chữ in nghiêng là của Black, còn lại là Hồ sơ Chuyên môn do Thinh Tran tự khai...

Bác thế này thì em xin thua. Câu hỏi của e ở trên cũng chẳng thấy bác reply mà toàn phân tích cái gì không à. Làm văn kiểu này ở Việt Nam cấp 1, 2, 3 là bị đánh giá lạc đề đó bác. (cho 5 điểm công viết, đi về chỗ)

Góp ý chút chứ em thấy phong thái bác trả lời cũng giống giống Chip, không rõ ràng và không vào đúng trọng tâm, có lẽ vì thế mà tâm đầu ý hợp, thông cảm cho nhau được :) .

Giờ thì mọi chuyện cũng chưa có gì mới, tạm thời chờ 31 trang giải thích của bên kia thôi. Mọi điểm đều đã nói hết rồi, chờ người có khả năng làm rõ ràng lần này dưới áp lực của bão có làm rõ ràng được không hay vẫn có tuyệt chiêu "không biết, không rõ, không muốn nói đến" như trước.

không biết, không rõ, không muốn nói đến...

Nếu bạn ở các nước phát triển í...:) ở Mỹ chẳng hạn, khi mà Police nó bắt bạn thì nó cho bạn cái quyền nói không... em Huyền cũng vậy thôi, những gì không cần trả lời thì mời bạn hỏi luật sư của tôi ... nhé!

Thanks bạn 1 cái vì đã bàn về quyền con người...

P/S: í quên, gọi là quyền giữ im lặng hay là không nói ... chứ nhỉ (lại lẩm cẩm rồi...)

không biết, không rõ, không muốn nói đến...

Nếu bạn ở các nước phát triển í...:) ở Mỹ chẳng hạn, khi mà Police nó bắt bạn thì nó cho bạn cái quyền nói không... em Huyền cũng vậy thôi, những gì không cần trả lời thì mời bạn hỏi luật sư của tôi ... nhé!

Thanks bạn 1 cái vì đã bàn về quyền con người...

P/S: í quên, gọi là quyền giữ im lặng hay là không nói ... chứ nhỉ (lại lẩm cẩm rồi...)

Khỏi cần đi nước phát triển như thế bác Black à, đi qua Thái đã hiểu, chỉ cần xuất nhập cảnh đường bộ thôi phải chìa tiền ra sao cho đủ 700usd mới được nhập cảnh vào ( lại là 700usd, giờ có thể hiểu HC lấy tiêu đề là 700usd đi các nước ). Có hẳn quy định của Người Thái về vụ này. Vì sao, sợ người việt qua đó làm chuyện xấu chứ không phải du lịch

Qua Sing vào quán ăn tự chọn ( nói tiếng việt cho dễ hiểu ) tại sao có từ cảnh báo bằng tiếng việt là ăn lấy thức ăn mà ăn không hết sẽ bị phạt tiền gấp đôi, mà không thấy tiếng tây hay tiếng tàu.

Hay như Thượng Hải chẳng hạn, cũng vậy luôn.

Chắc do thế hệ nào đó làm gì đó mới có cảnh này?

Bác blackhill không thấy chắc do tiếng anh giỏi quá mà tiếng việt không biết nên không đọc được phải ko, nếu vậy trả ai trách pác đâu.

Hãy làm sao cho người Việt khi ra nước ngoài có thể ngẩn cao đầu bác à.

Nếu sách này vô tình ai đó dịch sang tiếng anh rồi lưu hành ra nước khác, họ nghĩ VN mình vậy sao?

Đây không chỉ là cuốn sách nữa, mà nó thành tự hào dân tộc pác à, chắc pác ở nước ngoài rồi không cần, nhưng chúng tôi cần pác à

Qua Sing vào quán ăn tự chọn ( nói tiếng việt cho dễ hiểu ) tại sao có từ cảnh báo bằng tiếng việt là ăn lấy thức ăn mà ăn không hết sẽ bị phạt tiền gấp đôi, mà không thấy tiếng tây hay tiếng tàu.

Hay như Thượng Hải chẳng hạn, cũng vậy luôn.

Chắc do thế hệ nào đó làm gì đó mới có cảnh này?

Bác blackhill không thấy chắc do tiếng anh giỏi quá mà tiếng việt không biết nên không đọc được phải ko, nếu vậy trả ai trách pác đâu.

Hãy làm sao cho người Việt khi ra nước ngoài có thể ngẩn cao đầu bác à. >>>(c) Black đồng ý hai tay...! bắt tụi nó phải mở cửa xe, nghiêng mình cho nó oách...

Nếu sách này vô tình ai đó dịch sang tiếng anh rồi lưu hành ra nước khác, họ nghĩ VN mình vậy sao?

Đây không chỉ là cuốn sách nữa, mà nó thành tự hào dân tộc pác à, chắc pác ở nước ngoài rồi không cần, nhưng chúng tôi cần pác à

Nói theo ý các bạn: 'một nửa cái bánh mì vẫn là bánh mì, một nửa sự thật không là sự thật...' nhưng đừng có vứt đi bạn nhé... để rồi ráp với nửa cái bánh mì ăn tạm vậy...:D

Black cũng đang đánh cược với niềm tin của mình vậy mà... :) Black ấn tượng hơn là bác Vũ Khoan mà chịu đi dự họp báo với bé Chip... (?) mà chỉ đến để đặt câu hỏi thôi... bác bạn thử bình luận chi tiết này xem ???

(năm ngoái mình keynote ở Hạ Long bác ấy là chairperson với Bộ trưởng Du lịch và madame Unesco - Catherine Muller Martin... ờ mà đâu phải chỗ nào mời bác ấy cũng đến)

Bạn nêu vấn đề rất hay là nếu sách em Huyền in ra tiếng Anh thì sao...? Black cũng chú ý điều này... chưa bình luận gì cả. Em Trần Hùng John sau khi đi phượt từ Bắc vô Nam đã in sách tiếng Việt và hiện nay đang ra sách tiếng Anh cho các bạn Teen Việt bên Mỹ đọc... để bớt đi theo mấy người lớn tuổi ra Bolsa chửi nhau...

(*) Black ở Việt Nam 10/12 tháng chứ bác... không nhập tịch Mỹ vì bên í không có gì để làm bác ạh... tội nghiệp bác Obama đang bị thất nghiệp mấy hôm nay (bác cựu chiến binh VN - James Rhodes, gọi 'bọn kia' là đồ Vulture Capitalist)

Last edited:
Thương nhau củ ấu cũng tròn, ghét nhau thì bồ hòn cũng méo . Các cụ nói thật là đúng cái câu này

Hồi xưa đi học túng tiền quá thấy mấy thằng tây nhảy tầu lậu vé thì lâu lâu mình kẹt cũng nhảy nhưng nó không có đến nỗi phạt sặc gạch cho mày chết luôn mà chỉ cảnh cáo vì nó biết nhiều người cũng nghèo cũng khổ, phạt để cảnh cáo

So sách việc nhẩy tầu làm xấu mặt như bán dâm hay đâm chết người thì quá khập khễnh.

Bill Clinton làm bậy mấy em sinh viên trong Nhà Trắng nhưng về VN bà con vẫn bắt tay và hãnh diện vì được bắt tay tông tông Mẽo vẫn làm tổng thống thì sao. Tây dẫu sao nó vẫn thoáng hơn và cho cơ hội
Chính khách Tây hút cần sa ma túy lúc còn trẻ cũng nhưng cũng vẫn làm thủ tướng, tổng thống có xấu mặt gì đâu

Mít nhà ta bốc một chút thì tha hồ mà ăn "bóc" sưng cả mặt

Tranh luận cãi nhau thời bây giờ thì cũng chẳng khác với cả hơn chục năm cái thời còn ở mấy cái news group vietnam.cultures.soc hai phe đập nhau tơi bời chỉ có điều bây giờ có mod kiểm tra thành ra lịch sự hơn không thì dân chợ cá vẫn là dân chợ cá

Cãi chán rồi thì cũng vãn tuồng vãn chợ thôi, máu nóng thì thời nào cũng giống nhau hết đôi mươi năm rồi sẽ nguội thôi còn cái topic này thì mình đồ chứng vài tháng thì cũng đóng mốc :)

Thương nhau củ ấu cũng tròn, ghét nhau thì bồ hòn cũng méo . Các cụ nói thật là đúng cái câu này

Hồi xưa đi học túng tiền quá thấy mấy thằng tây nhảy tầu lậu vé thì lâu lâu mình kẹt cũng nhảy nhưng nó không có đến nỗi phạt sặc gạch cho mày chết luôn mà chỉ cảnh cáo vì nó biết nhiều người cũng nghèo cũng khổ, phạt để cảnh cáo

So sách việc nhẩy tầu làm xấu mặt như bán dâm hay đâm chết người thì quá khập khễnh.

Bill Clinton làm bậy mấy em sinh viên trong Nhà Trắng nhưng về VN bà con vẫn bắt tay và hãnh diện vì được bắt tay tông tông Mẽo vẫn làm tổng thống thì sao. Tây dẫu sao nó vẫn thoáng hơn và cho cơ hội
Chính khách Tây hút cần sa ma túy lúc còn trẻ cũng nhưng cũng vẫn làm thủ tướng, tổng thống có xấu mặt gì đâu

Mít nhà ta bốc một chút thì tha hồ mà ăn "bóc" sưng cả mặt

Tranh luận cãi nhau thời bây giờ thì cũng chẳng khác với cả hơn chục năm cái thời còn ở mấy cái news group vietnam.cultures.soc hai phe đập nhau tơi bời chỉ có điều bây giờ có mod kiểm tra thành ra lịch sự hơn không thì dân chợ cá vẫn là dân chợ cá

Cãi chán rồi thì cũng vãn tuồng vãn chợ thôi, máu nóng thì thời nào cũng giống nhau hết đôi mươi năm rồi sẽ nguội thôi còn cái topic này thì mình đồ chứng vài tháng thì cũng đóng mốc :)

Ý là sao. Bạn có tham gia chợ cá không hay đang nhìn mọi người theo kiểu bề trên và đổi họ tên thành Gia Cát Dự

Bản giải trình 31 trang của bên HC, NXB Văn Học và Quảng Văn sẽ được đăng công khai trên trang Facebook Xách ba-lô lên và Đi tối hôm nay (04/10/2013).

Tin mới nhất cho ai quan tâm!

Status
Not open for further replies.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,182
189,945
Latest member
Karide
Back