What's new

Thông tin du lịch Bến Tre

hột é có cái bản đồ của đoạn đường đã đi trong post này không?

https://www.phuot.vn/threads/6935-Những-thứ-không-thể-bỏ-qua-khi-đến-BếnTre!

Bạn ơi,do thành phố Bến Tre khá nhỏ và nằm trong vùng còn khá là hoang sơ nên google maps chưa có cập nhật được,chỉ toàn là màu xanh thôi,zoom dữ lắm chỉ thấy được mấy con đường lớn như Quốc lộ,Tỉnh lộ còn những con đường nhỏ nhỏ như vậy tìm hơi khó đấy bạn.

Nếu bạn muồn đi chơi Bến Tre thì đây,bản đồ là... mình đây!^^

Tạm cho bạn cái bản đồ này :

Bến Tre - Có ai đi Thạnh Phú chưa?

Ngày 9/8 tới mình tính làm một chuyến đi Huyện Thạnh Phú (Bến Tre). Đây là huyện duyên hải. Có bạn nào đi rồi, chỉ mình các địa điểm ăn hải sản, thăm quan nha!:help
Sau đó mình về đi ngang qua Trà Vinh, nghe nói ở Trà Vinh có nhiều chùa đẹp của người Khơ-mer, bạn nào biết chỉ mình nha!!:help
Về đường đi, mình đi xe máy từ SG, cách đây 1 năm thì hay kẹt xe và ngập (vì triều cường và mưa) ở khu vực gần bến xe Miền Tây, xe máy rất khó đi. Bạn nào ở SG update mình thông tin này nha!:help
Và cuối cùng, cảm ơn các "phượt thủ" nhìu nhìu :D

Re: Bến Tre - Có ai đi Thạnh Phú chưa?

Ngày 9/8 tới mình tính làm một chuyến đi Huyện Thạnh Phú (Bến Tre). Đây là huyện duyên hải. Có bạn nào đi rồi, chỉ mình các địa điểm ăn hải sản, thăm quan nha!:help
Sau đó mình về đi ngang qua Trà Vinh, nghe nói ở Trà Vinh có nhiều chùa đẹp của người Khơ-mer, bạn nào biết chỉ mình nha!!:help
Về đường đi, mình đi xe máy từ SG, cách đây 1 năm thì hay kẹt xe và ngập (vì triều cường và mưa) ở khu vực gần bến xe Miền Tây, xe máy rất khó đi. Bạn nào ở SG update mình thông tin này nha!:help
Và cuối cùng, cảm ơn các "phượt thủ" nhìu nhìu :D

Năm ngoái mình đi Thạnh Phú rồi, là thời điểm trước khi cầu Hàm Luông sắp sửa khánh thành. Mấy đứa bọn mình đi theo kiểu ngẫu hứng, nghe nói dưới Thạnh Phú có khu du lịch sinh thái gì đó, thế là đi liền. Qua phà Hàm Luông, chạy dọc Mỏ Cày đến Thạnh Phú, chạy qua thi trấn Thạnh Phú, chạy tút cho hết đường chính luôn, gặp 1 cái phà, hỏi dân, họ bảo qua phà rồi có đường ra biển. Bọn mình qua phà, đường xấu luôn, vừa chạy vừa hỏi đường ra khu sinh thái biển, dân chắc không biết khu du lịch sinh thái nhưng nghe thấy đường ra biển thì họ chỉ giúp thôi. Lại qua 1 cái phà nhỏ nữa, gọi là phà Bé Năm, cái rạch khoảng hơn chục mét là cùng - chạy tiếp, trời đất ơi, toàn đường làng cả, có chỗ nhỏ xíu - bạn cứ hình dung nó như là cái bờ giữa 2 thửa ruộng - chạy qua vùng trông rất nhiều cây đước - mangrove?, có treo cái bảng dự án gì đó. Cuối cùng cũng ra tới biển, đói run cả tay. Đưa tiền nhờ bà con mua giúp hải sản nhưng biển động, không có gì cả, đành phải nói khó bà con nấu cơm cho ăn, trứng chiên, rau xào + nước canh, đói quá nên ăn cái gì cũng thấy ngon. Chiều quay lại Thạnh Phú, đi đò sang Ba Tri, vào vái cụ Đồ Chiểu ba vái rồi dông thẳng về Bến Tre.
Chuyến đi cũng thú vị, đúng là khám phá - vì trước khi đi cũng xác định là tù mù rồi nên cũng không expect cái gì đó hoàn hảo, và thực tế là Thạnh Phú không phải là không có gì mà là chưa có gì, tất cả mới là trong dự án - tìm được địa điểm ăn hải sản và tham quan thì hơi bị xa xỉ ở miền duyên hải này. Đây là experience của bọn tớ - cũng có thể có chỗ ăn chơi ở miền duyên hải này nhưng bọn tớ chưa được biết đến.

Năm ngoái mình đi Thạnh Phú rồi, là thời điểm trước khi cầu Hàm Luông sắp sửa khánh thành. Mấy đứa bọn mình đi theo kiểu ngẫu hứng, nghe nói dưới Thạnh Phú có khu du lịch sinh thái gì đó, thế là đi liền. Qua phà Hàm Luông, chạy dọc Mỏ Cày đến Thạnh Phú, chạy qua thi trấn Thạnh Phú, chạy tút cho hết đường chính luôn, gặp 1 cái phà, hỏi dân, họ bảo qua phà rồi có đường ra biển. Bọn mình qua phà, đường xấu luôn, vừa chạy vừa hỏi đường ra khu sinh thái biển, dân chắc không biết khu du lịch sinh thái nhưng nghe thấy đường ra biển thì họ chỉ giúp thôi. Lại qua 1 cái phà nhỏ nữa, gọi là phà Bé Năm, cái rạch khoảng hơn chục mét là cùng - chạy tiếp, trời đất ơi, toàn đường làng cả, có chỗ nhỏ xíu - bạn cứ hình dung nó như là cái bờ giữa 2 thửa ruộng - chạy qua vùng trông rất nhiều cây đước - mangrove?, có treo cái bảng dự án gì đó. Cuối cùng cũng ra tới biển, đói run cả tay. Đưa tiền nhờ bà con mua giúp hải sản nhưng biển động, không có gì cả, đành phải nói khó bà con nấu cơm cho ăn, trứng chiên, rau xào + nước canh, đói quá nên ăn cái gì cũng thấy ngon. Chiều quay lại Thạnh Phú, đi đò sang Ba Tri, vào vái cụ Đồ Chiểu ba vái rồi dông thẳng về Bến Tre.
Chuyến đi cũng thú vị, đúng là khám phá - vì trước khi đi cũng xác định là tù mù rồi nên cũng không expect cái gì đó hoàn hảo, và thực tế là Thạnh Phú không phải là không có gì mà là chưa có gì, tất cả mới là trong dự án - tìm được địa điểm ăn hải sản và tham quan thì hơi bị xa xỉ ở miền duyên hải này. Đây là experience của bọn tớ - cũng có thể có chỗ ăn chơi ở miền duyên hải này nhưng bọn tớ chưa được biết đến.
Bạn đi qua nhiều phà thật, nào là Hàm Luông, qua 1 cái phà để ra biển, qua thêm đò nữa...
Cám ơn bạn Xoài nhiều!

Ngoài những điểm bạn Xoài hướng dẫn , bạn có thể tham khảo thêm Topic :

https://www.phuot.vn/threads/5678-Chinh-ph%E1%BB%A5c-nh%E1%BB%AFng-c%E1%BB%ADa-s%C3%B4ng-C%E1%BB%ADu-Long-To%C3%A0n-t%E1%BA%ADp

vể những vùng phụ cận - nhất là con đường từ Thạnh Phú về Trà Vinh .

Riêng ở Thạnh Phú bạn xem bài số #4 trong Topic trên . Còn máu hơn thì đi từ SG về Thạnh Phú theo con đường trong bài số #3 cũng trong Topic trên .

Chúc bạn đi vui vẻ .

BẠn cứ nhắm hướng quốc lộ 1A mà thẳng tiến tới rạch miễu, hàm luông (hiện giờ thì giao lộ nguyễn văn linh và 1A dang bị hư, rất khó khi đi trời mưa)
Qua khỏi hàm luông ban đến thị trấn mỏ cày (hỏi nguòi xung quanh đường vào đền thờ đồng khởi)
Sau đó bạn chạy 20km nữa (tới ngã 3 tân phong, đường nơi xuất quân của 307)
Bạn chạy thêm 10km là tới thị trấn thạnh phú(hỏi đường đi thạnh hài, giao thạnh)
Nếu bạn còn đi thời gian thì đón phà qua Ba Tri, thăm mộ cụ Đồ, Pha thanh giản, võ trường toản, ngược về giồng trôm thăm lăng nguyễn thị định
Từ mỏ cày về thạnh phú bạn cứ chạy theo đường thẳng còn đồng khởi và 307 là các nhánh rẽ của đường
gởi bạn vài tấm làm quà
307

nguyễn thị định

Rượu Phú lễ ở ba tri

phan thanh gian

Võ trường toản

nguyễn đình chiểu

Chúc bạn đi thành công

Last edited:

Từ cầu Rạch Miễu hướng từ Hồ Chí Minh - Bến Tre vừa xuống cầu có 2 đường 1 đường về Thạnh Phú 1 đường ra phà Mỏ Cày bắc để đi ngược về Cái Mơn Chợ Lách ra lại cầu Hàm Luông về Vĩnh Long
nói chung cái đường nó thì to mà trong thì pé ="=

Cẩn thận ko nằm đường như em ...

Last edited by a moderator:

Từ cầu Rạch Miễu hướng từ Hồ Chí Minh - Bến Tre vừa xuống cầu có 2 đường 1 đường về Thạnh Phú 1 đường ra phà Mỏ cCy bắc để đi ngược về Cái Mơn Chợ Lách ra lại cầu Hàm Luông về Vĩnh Long
nói chung cái đường nó thì to mà trong thì pé ="=

Cẩn thận ko nằm đường như em ...

Đi theo chỉ dẫn này thì nằm đường là chắc vì đi hổng tới đâu hết :))

Qua cầu Hàm Luông đi thẳng tới Mỏ Cày rồi lại đi thẳng theo QL57 về Thạnh Phú qua phà Cầu Ván xuống Thạnh Phong, Thạnh Hải, vàm Khâu Băng có bia di tích đoàn tàu không số là tới biển (hết đất Thạnh Phú theo QL57 )ở đó có đồn biên phòng 602. Không biết bạn Danghuynh chỉ thế nào ấy chứ Chợ Lách , Cái Mơn , Vĩnh Long chẳng liên quan gì tới Thạnh Phú cả và cũng trái nẻo hoàn toàn ( các bạn thử giở bản đồ ra xem).

Sao dân BT lại giới thiệu mua kẹo dừa bà Hai Tỏ? Theo mình đã là kẹo dừa thì phải là kẹo dừa Thanh Long chứ, mà phải vô đúng cửa hàng Thanh Long chứ đừng mua của những đại lý , đa số là hàng giả. Đôi lần mình về quê và mua lầm rồi đó. Thương hiệu bà Hai Tỏ mãi sau này minh mới thấy có mà thôi.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,451
190,093
Latest member
hoavienchauduc
Back