What's new

[Tổng hợp] Thông tin du lịch Đài Loan

PeterPan

Phuot.vn
Chào các bạn,

Nhận thấy nhu cầu tìm hiểu thông tin du lịch Đài Loan đang ngày một lớn hơn trên diễn đàn của chúng ta, PeterPan chủ động di chuyển các bài viết có nội dung liên quan về topic này để giúp các bạn dễ dàng hơn trong việc tìm kiếm và trao đổi thông tin.

Một số topic khác về Đài Loan:

Lượt phượt ở Đài Loan
Đi Đài Loan nếm... động đất
Đài Loan - Lang thang ký
Visa Đài Loan
Đài Loan một cảm nhận
Đi Đài Loan và Philippines
Taiwan close up
Lượt phượt xứ Đài

Chú ý:

Để topic luôn rành mạch và dễ tra cứu thông tin, mong các bạn lưu ý những điều sau:

1. Không post nhiều ảnh bài viết về chuyến đi vào topic thông tin du lịch chung (vài ảnh mang tính báo cáo sau chuyến đi hoặc ví dụ minh họa thì có thể chấp nhận được).

2. Không dùng chữ khác màu và khác font chuẩn của diễn đàn cho toàn bộ bài viết hoặc 1 đoạn của bài viết (trừ đề mục hoặc những từ cần nhấn mạnh đặc biệt).

3. Không quote bài quá dài hoặc quá gần (cả hai trường hợp này đều có thể thay đơn giản bằng"@ tên người cần quote"). Đây là một thói quen khi viết bài của nhiều bạn, về mặt nội dung thì không vấn đề gì, nhưng về hình thức trình bày của diễn đàn sẽ bị chằng chịt khiến người đọc khó nắm bắt. Thay vì bấm nút "Trích dẫn" ở gần cho tiện, các bạn hãy chịu khó chuyển xuống phía cuối trang để viết vào phần trả lời nhanh hoặc vào phần khung nâng cao nếu cần các chức năng chuyên biệt hơn.

4. Không post nhiều bài liên tiếp trong một khoảng thời gian ngắn (nên sử dụng chức năng sửa bài nếu muốn bổ sung thông tin).

5. Không sử dụng ngôn ngữ tuổi teen hoặc những ký hiệu minh họa không cần thiết.

6. Không post những bài viết với nội dung rủ rê, tìm bạn đồng hành (nếu cần tìm thêm người, có thể sang box "Tìm bạn đồng hành").

Rất mong các bạn chú ý để topic sẽ là một kênh hiệu quả để các thành viên có thể tìm kiếm và trao đổi các thông tin du lịch Đài Loan.

Last edited by a moderator:
Tháng 4 này mình dự định đi TW chơi 6 ngày, nhờ bạn R0sy tư vấn giúp một số điểm đi nhé. Đọc bài của bạn thấy nhiều nơi đẹp quá nhưng thời gian có hạn nên phải chọn một số điểm phù hợp thôi.

Các bác cho hỏi là nếu đi Đài Loan 3-4 ngày thì có đủ không nhỉ ? Đi tầm tháng 5 hay tháng 8 thì tốt ạ ? Tại mình chỉ có 2 ngày nghỉ lễ vào tháng đó. Cảm ơn các bác trước.

Bạn Rosy và các bạn cho hỏi làm visa du lịch tự do vào Đài Loan thế nào?

Mình hỏi cái VP Đài Bắc ở VN thì nói không cấp visa du lịch các nhân. Các Cty du lịch cũng không nhận làm mà phải mua tour trọn gói của nó thì mới có. Thế mọi người định đi bằng cách nào thì chỉ giúp mình với.

Tháng 4 này mình dự định đi TW chơi 6 ngày, nhờ bạn R0sy tư vấn giúp một số điểm đi nhé. Đọc bài của bạn thấy nhiều nơi đẹp quá nhưng thời gian có hạn nên phải chọn một số điểm phù hợp thôi.

Thật là, hum nay em mới vào lại đây :T

Hi bạn Ếch,

Ko biết bạn đi tháng 4 vào lúc nào nhỉ. Nếu đi tầm đầu tháng 4 thì có thể ngắm hoa anh đào đấy, giữa giữa thì chắc hoa cũng tàn tàn rồi. Với 6 ngày bạn có thể đi như sau:

Ngày 1: Đài Bắc (Tháp 101, cố cung, đài tưởng niệm TGT, vv, rất nhiều và có hướng dẫn rất cụ thể ở LP hoặc các brochure lấy ở Main station (free)
Ngày 2: Xung quanh Đài bắc - Jiufen, Jinguanshi, CV quốc gia Yangmingshan, tắm suối nc nóng Beitou
Ngày 3: Taroko
Ngày 4: Đài Trung - Puli - Sun Moon Lake
Ngày 5: Alishan - Đài Nam - Kao Hùng - (Kenting) (nếu ko vào mùa hoa anh đào thì có thể bỏ qua Alishan, dành nhiều thời gian hơn ở 2 nơi kia)
Ngày 6: Kenting - back home

Chúc bạn đi vui nha, mà sao bạn xin đc visa vào Đài tài quá vậy :)

Các bác cho hỏi là nếu đi Đài Loan 3-4 ngày thì có đủ không nhỉ ? Đi tầm tháng 5 hay tháng 8 thì tốt ạ ? Tại mình chỉ có 2 ngày nghỉ lễ vào tháng đó. Cảm ơn các bác trước.

Tuy Đài Loan là 1 đảo bé tí nhưng 3-4 ngày ko đủ đc bạn ạ. Ít nhất bạn dành cho 1 tuần đi...

Tháng 5 hay tháng 8 đều same same như nhau... vì đều nóng và vào mùa mưa. Tuy nhiên tháng 5 sẽ dễ chịu hơn 1 chút và ít bão hơn. Bạn nếu đi đc tháng 5 thì chiến luôn đi :D

Bạn Rosy và các bạn cho hỏi làm visa du lịch tự do vào Đài Loan thế nào?

Mình hỏi cái VP Đài Bắc ở VN thì nói không cấp visa du lịch các nhân. Các Cty du lịch cũng không nhận làm mà phải mua tour trọn gói của nó thì mới có. Thế mọi người định đi bằng cách nào thì chỉ giúp mình với.

Theo tớ biết thì thế này bạn ạ,

- Nếu bạn có thẻ cư trú, thẻ xanh của các nc trong khối Schengen, Mỹ, Ca, Úc, Nhật thì bạn ko cần visa trong vòng 30 ngày, tuy nhiên thêm đk là chưa lao động ở ĐL bao h
- Còn nếu bạn không có thì phải có thư mời, giấy gt của 1 bên đối tác ĐL cấp (mời sang hội thảo, tham quan, du lịch...) + các giấy tờ khác (CM tài chính, khám sk, vé mbay 2 chiều, đơn xin nghỉ phép cty hiện tại, vv).. nhưng nói chung cũng khó, haizz

Nếu bạn thuộc diện thứ 2 mà xin đc thì bảo tớ nhé, tớ cũng có vài ca muốn sang thăm mà chưa đc :D

@r0sy: Tuần sau mình đi Taipei công tác, dự định sẽ dành 2 ngày cuối tuần đi thăm thú cảnh đẹp Taipei, đọc dược thông tin của bạn R0sy thật vô cùng bổ ích, xin cám ơn bạn.

Last edited by a moderator:
bạn Rosy
Tớ muốn đi Hehuan Shan mà xuất phát từ Cao Hung thi nên đi đường nào hả bạn . Hai ngày cuối tuần thì đi có kịp không ?
Thân.

Bạn ngayngoty,

Tớ không rõ bạn đi Hehuan Shan bằng phương tiện gì. Nếu phượt bằng scooter thì phải thỉnh giáo bạn R0sy rồi. Còn nếu đi bằng phương tiện công cộng, bạn có thể đi như sau:
- Ngày 1: Từ Cao Hùng bắt xe/tàu sớm đi Đài Trung. Đến Đài Trung bạn bắt xe của Fengyuan từ Đài Trung đi Lishan, xuất phát từ Đài Trung lúc 8:00, mỗi ngày chỉ có 1 chuyến, giữa đường đi ngang qua Hehuan Shan (khoảng 12:30) thì xuống xe. Buổi chiều bạn có thể leo lên Main Peak ngắm hoàng hôn.
- Ngày 2: Sáng sớm (5:00~6:00) leo lên Shimenshan ngắm bình minh. Bắt xe của Fengyuan từ Lishan về Đài Trung. Xe xuất phát từ Lishan lúc 8:00, khoảng 9:00~9:30 đi ngang qua Hehuan Shan, đến Đài Trung khoảng 13:00, mỗi ngày cũng chỉ có 1 chuyến. Sau đó bắt xe/tàu về Cao Hùng.
Chúc bạn có một chuyến đi vui vẻ nhé!
Thân.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,182
189,945
Latest member
Karide
Back