What's new

[Tổng hợp] Thông tin du lịch Hàn Quốc (phần 2)

Mình tính cuối năm đi giờ rảnh vào đọc sao thấy oải thế, mình từng xin hàn năm 2014 thấy hồi đó vắng lắm mà xếp hàng xong vào nộp thôi (ko có vụ tem như bây giờ)

Nếu cuối năm đi thì cuối năm nộp sẽ bớt đông hơn. Bây giờ người nộp visa để đi đợt lễ 30/4 và bà con sau khi nghỉ tết quay lại, nên tháng 3-5 siêu đông

nếu đã đi Mỹ, Canada, Úc .... thì được miễn chứng mình tài chính phải không các bạn? Và tất cả giấy tờ phải dịch công chứng tư pháp??? (mấy cái sao kê lương ngân hàng, sổ BHXH cũng phải dịch công chứng tư pháp?)

Mình đọc trên mạng thấy có ghi nếu ai có visa Mỹ, Úc, Canda.... còn hạn thì được miễn visa vào Hàn với điều kiện phải có vé máy may chặng tiếp theo? Có đúng vậy không các bạn?có bạn nào đã vào Hàn miễn visa trong trường hợp này chưa?

Last edited:
nếu đã đi Mỹ, Canada, Úc .... thì được miễn chứng mình tài chính phải không các bạn? Và tất cả giấy tờ phải dịch công chứng tư pháp??? (mấy cái sao kê lương ngân hàng, sổ BHXH cũng phải dịch công chứng tư pháp?)

Mình đọc trên mạng thấy có ghi nếu ai có visa Mỹ, Úc, Canda.... còn hạn thì được miễn visa vào Hàn với điều kiện phải có vé máy may chặng tiếp theo? Có đúng vậy không các bạn?có bạn nào đã vào Hàn miễn visa trong trường hợp này chưa?

Đúng rồi bạn nếu bạn có visa các nước kia chỉ cần phôt nộp kèm không cần cm tái chính gì thêm. Có nộp họ cũng trả lại. Còn các giấy tờ còn lại thì nếu đã song ngữ thì không cần dịch. Còn BHXH hay giấy tờ thì tiếng việt thì mình chỉ dịch ở mấy cty dịch thuật thôi. Bạn mình thì dịch công chứng nhưng hs của mình thấy không hỏi gì và cũng đc cấp bt.

Còn vụ transit miễn visa thì phải có vé chặng tiếp theo mà nước có visa mình cb tới như: úc, nz, can, mỹ.

... Mình đọc trên mạng thấy có ghi nếu ai có visa Mỹ, Úc, Canda.... còn hạn thì được miễn visa vào Hàn với điều kiện phải có vé máy may chặng tiếp theo? Có đúng vậy không các bạn?có bạn nào đã vào Hàn miễn visa trong trường hợp này chưa?

... Còn vụ transit miễn visa thì phải có vé chặng tiếp theo mà nước có visa mình cb tới như: úc, nz, can, mỹ.

SAI rồi bạn nhé. Vụ miễn visa Hàn khi có visa một số nước và transit qua Hàn đã bị hủy bỏ từ ngày 01/03/2017 (Mấy năm trước nhiều bạn đã đi Hàn theo diện visa transit này nhưng từ sau 01/03/2017 thì… không thấy có bạn nào chia sẻ đã đi được ntn cả)
Link thông báo của ĐSQ ở đây: http://overseas.mofa.go.kr/vn-vi/br...=0&itm_seq_2=0&company_cd=&company_nm=&page=1

Theo quy định thì hiện giờ chỉ có các trường hợp này được miễn visa vào Hàn thôi.
Các trường hợp không cần xin Visa vào Hàn Quốc
- Công dân Việt Nam có Hộ chiếu công vụ, Hộ chiếu ngoại giao và thẻ APEC (đi cùng hộ chiếu phổ thông) nếu đi dưới 90 ngày
- Công dân các quốc tịch như Macao, Bruney, Đài Loan, Cô-oet, Mỹ, … nếu đi dưới 30 ngày; Hongkong, Nhật Bản, Ôxtralia,…đi dưới 90 ngày; Canada đi dưới 6 tháng v.v.

Nguồn: http://overseas.mofa.go.kr/vn-vi/wpge/m_2154/contents.do

“Công dân các quốc tịch…” chứ không phải là công dân các nước có visa vào… nhé.

Sáng nay 7h mình đến Lãnh sự quán nộp. Đứng xếp hàng đến 8.30 thì phải về vì hết nhận hồ sơ visa.
Đông thế này không biết phải bắt đầu xếp hàng từ mấy giờ...
Cuối năm 2016 mình nộp thì không đông như giờ và vào được bên trong thì lấy số nộp hồ sơ thôi.
Đọc thấy giờ có bốc số rồi mua tem gì nữa làm khó hiểu quá.
Tuần này có bạn nào nộp ở HCM không?

SAI rồi bạn nhé. Vụ miễn visa Hàn khi có visa một số nước và transit qua Hàn đã bị hủy bỏ từ ngày 01/03/2017 (Mấy năm trước nhiều bạn đã đi Hàn theo diện visa transit này nhưng từ sau 01/03/2017 thì… không thấy có bạn nào chia sẻ đã đi được ntn cả)
Link thông báo của ĐSQ ở đây: http://overseas.mofa.go.kr/vn-vi/br...=0&itm_seq_2=0&company_cd=&company_nm=&page=1

Theo quy định thì hiện giờ chỉ có các trường hợp này được miễn visa vào Hàn thôi.
Các trường hợp không cần xin Visa vào Hàn Quốc
- Công dân Việt Nam có Hộ chiếu công vụ, Hộ chiếu ngoại giao và thẻ APEC (đi cùng hộ chiếu phổ thông) nếu đi dưới 90 ngày
- Công dân các quốc tịch như Macao, Bruney, Đài Loan, Cô-oet, Mỹ, … nếu đi dưới 30 ngày; Hongkong, Nhật Bản, Ôxtralia,…đi dưới 90 ngày; Canada đi dưới 6 tháng v.v.

Nguồn: http://overseas.mofa.go.kr/vn-vi/wpge/m_2154/contents.do

“Công dân các quốc tịch…” chứ không phải là công dân các nước có visa vào… nhé.

Năm 2016 mình đã từng gọi phone lên Lãnh sự hỏi và hôm thứ 2 vừa rồi mình cũng đã gọi lại hỏi về việc nhập cảnh Hàn Quốc mà không cần visa. Mình đã được trả lời là nếu bạn có visa Canada, Mỹ.. thì bạn được nhập cảnh 30 ngày nếu bạn show vé chặng tiếp theo (từ Hàn cuốc đi Mỹ hoặc Canada). Năm 2018 mình gọi để hỏi lại cho chắc vì sợ có thay đổi về chính sách nhưng như họ vừa trả lời thì không có thay đổi gì.

Đúng rồi bạn nếu bạn có visa các nước kia chỉ cần phôt nộp kèm không cần cm tái chính gì thêm. Có nộp họ cũng trả lại. Còn các giấy tờ còn lại thì nếu đã song ngữ thì không cần dịch. Còn BHXH hay giấy tờ thì tiếng việt thì mình chỉ dịch ở mấy cty dịch thuật thôi. Bạn mình thì dịch công chứng nhưng hs của mình thấy không hỏi gì và cũng đc cấp bt.

Còn vụ transit miễn visa thì phải có vé chặng tiếp theo mà nước có visa mình cb tới như: úc, nz, can, mỹ.

Cảm ơn bạn AC27 nhé
Bạn cho mình hỏi như sau:

Đối với trường hợp xin single visa

1. Hộ chiếu
2. Đơn xin cấp visa (mẫu của Lãnh sự quán)
3. Giấy tờ chứng minh năng lực tài chính:
***Người đã từng đi Hàn Quốc, Mỹ, Canada, Úc, New Zealand và các nước EU trong vòng 5 năm gần đây được miễn giấy tờ chứng minh năng lực tài chính (photo visa; con dấu xuất nhập cảnh đính kèm). => không cần nộp sổ tiết kiệm??
4. Giấy tờ chứng minh nghề nghiệp: hợp đồng lao động, giấy nghỉ phép
5. Giấy tờ khác:
- Sổ bảo hiểm xã hội => bạn có nộp giấy này không (mình không biết có bắt buộc nộp hay không, nếu không bắt buộc thì mình không nộp vì mất công đi dịch)
- Sao kê lương qua ngân hàng trong 6 tháng gần nhất. => bạn dịch bình thường ở ngoài và không cần dịch công chứng vẫn được chấp nhận??
- Sổ hộ khẩu : => bạn dịch bình thường ở ngoài và không cần dịch công chứng vẫn được chấp nhận??
• 6. Lịch trình tham quan Hàn Quốc (viết bằng tiếng Anh / tiếng Hàn)
• 7. Đặt chỗ vé máy bay, đặt chỗ khách sạn.(không cần thanh toán)

Đối với trường hợp xin Multiple entry Visa: có bạn nào đã apply với các điều kiện sau thì cho mình xin kinh nghiệm với nhé (chỉ cần nộp mấy giấy tờ như dưới đây là xong và không bị yêu cầu nộp thêm các giấy khác phải không??)

NỘI DUNG GIẢN LƯỢC HỒ SƠ XIN VISA CHO NHỮNG ĐỐI TƯỢNG ƯU TIÊN
Miễn chứng minh tài chính, được cấp visa nhập cảnh nhiều lần đối với những trường hợp sau:
1. Người có thu nhập cao từ 8000 USD/năm
+ Sao kê lương do ngân hàng cấp trong 6 tháng gần nhất.
+ Bản sao Sổ BHXH, kèm bản gốc để đối chiếu
2. Người nghỉ hưu đang hưởng trợ cấp:
+ Thẻ hưu trí

Xin cảm ơn nhé

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,629
190,154
Latest member
tranquochuy86
Back