What's new

[Tổng hợp] Thông tin du lịch Hàn Quốc (phần 2)

Mọi người cho mình hỏi là nếu bị từ chối visa thì họ sẽ đóng dấu vào pass mình đúng không? :(. Mà mình cũng nghe nhiều bạn bảo là nếu họ nhận hồ sơ của mình thì coi như là 80% được visa rồi ạ?

Họ ko đóng dấu vào passport nhưng có lưu thông tin của bạn vào blacklist, sau 1 khoảng thời gian mới đc xin lại, đồng thời bạn vẫn mất 20$ lệ phí. Đúng là tỉ lệ nhận visa rất cao nếu họ thu hồ sơ nhưng nếu lý lịch của bạn có vấn đề hoặc hồ sơ ko rõ ràng vẫn bị từ chối như thường.

Nhân tiện mình update thêm thông tin visa HQ đợt này, có chút khác so với bạn minmeo9x vì:
- Bên DSQ mới cập nhật quy trình từ đầu tuần này.
- Mình đã đi làm.

Thay đổi là:
- Sổ tiết kiệm ngoài xác nhận số dư của ngân hàng còn cần phải photo 1 bản sao sổ chính.
- Kể cả đã có xác nhận bằng TA vị trí công tác hiện tại trong cty thì vẫn cần 1 bản hợp đồng lao động song ngữ hoặc dịch thuật.
- Ko đc xin hộ số, số ai người đó lấy.

Hồ sơ của mình bao gồm:
- 1 tờ khai (xin tại DSQ, trên đó họ có sẵn bút, hồ dán, kéo, bạn có thể thoải mái mượn, viết sai thì hỏi cái chị ngồi ở bàn gần cửa, cực kì thân thiện, chị ý sẽ chỉ cho). Mình cũng là đến nơi viết tờ khai rồi cắt dán ảnh rồi nộp, ko bị hỏi gì hết.
- Bản sao hợp đồng lao động và 1 bản dịch thuật, đều đóng dấu cty hết.
- Bản sao sổ tiết kiệm và xác nhận số dư của ngân hàng song ngữ.
- Xác nhận vị trí công tác hiện tại và xác nhận tiền lương hàng tháng (mình nhận tiền mặt, ko chuyển khoản), có đóng dấu cty.
- Lịch trình, booking phòng, vé máy bay.

Quy trình:
- Lấy số ở cửa ra vào, có 1 ông anh ngồi đó bạn nói nộp hồ sơ xin visa du lịch là người ta phát số cho, vào phòng đợi, nộp ở cửa số 4.
- Sau khi nộp hồ sơ, nhận phiếu thu xuống tầng 1 ngân hàng shinhan nộp tiền (mình nộp tiền việt) rồi quay trở lại tầng 7 nộp phiếu thu tiền để lấy giấy hẹn, cũng ở cửa số 4, ko cần lấy số nữa.
- Nhận kết quả visa du lịch ở cửa số 5 (cũng phải xin số ở cửa ra vào), tùy năng lực hồ sơ mà sẽ bị hỏi hay ko.

Xin visa du lịch mình thấy ít người, 3h mới đến nơi mà chỉ phải chờ có vài người, còn lấy kết quả thì đông lắm, 1h30 mình có mặt mà vẫn sau 34 người, nhưng đc cái là nhanh. Sau 1 tiếng là mình xong xuôi rồi.

Mình mới mua vé của Vietjet từ ngày 21 đến 26/3 năm sau - 6 ngày 5 đêm, giờ book xong mới thêm kế hoạch đi Jeju nữa thì lại thấy quá ít ngày, lẽ ra nên book dài hơn. Dự định đi ngắm hoa anh đào, nhưng mà xem lại lịch hoa nở các năm trước thì hoa ở Seoul tháng 4 mới nở, còn Jeju nằm phía nam nên sẽ nở trước, may ra thì kịp, không thì ngắm hoa cải cũng tạm. Chẳng hiểu sao tuyến Saigon - Seoul hiện tại chỉ đến ngày 26/3 thôi. Mình suýt nữa thì book được vé 0 đồng thì chỉ có 2 triệu 8, nhưng bị lỗi hê thống ở khâu chuyển tiền. Cuối cùng mình mua vé 480 ngàn, tính tất cả là 3 triệu 8 vì không mua hành lý.

Mình dự định sẽ ở hostel, khoảng dưới 20 ngàn won, cỡ 300 đến 400 ngàn Việt Nam. Mình là nữ năm sau 24, mình từng có visa đi Đức cơ mà là diện du học, chắc vẫn được miễn chứng minh tài chính nhỉ?

Hợp đồng lao động của mình là song ngữ thì có cần phải photo công chứng không hay nộp bản photo là được rồi? Phải nộp cả hợp đồng lao động và giấy xác nhận công tác luôn sao? Mình thấy hai cái này cũng đều có mục đích chứng minh công việc mà? Giấy Đăng Ký Kinh doanh của công ty mình (mình làm ngân hàng) thì mình chỉ có bản photo thôi thì có nộp không? Giấy DKKD này lâu lâu mới làm lại một lần, cái mới nhất là tháng 7/2015 vừa rồi, nên đến đầu năm sau 2016 thì mình xin visa thì không còn năm trong khoảng 3 tháng gần nhất nữa.

Cho mình hỏi luôn mình xem trên phim ấy thấy ở Jeju có một con đường gần sát bờ biển, có hai dãy hoa cải chạy dài hai bên

không biết xe bus chạy qua không nhỉ?

Nếu xin được visa đến gần ngày đi mình sẽ tìm thêm bạn đồng hành, vì mình là nữ đi môt mình, nếu có người đi cùng thì share khoản ăn uống có thể thử được nhiều món hơn với lại có thể giúp chụp ảnh nữa. Cái điểm trừ lớn nhất của viêc đi phươt môt mình theo mình thấy là toàn phải nhờ chụp ảnh hoặc là phải chụp selfie haizz

Mình dự định sẽ ở hostel, khoảng dưới 20 ngàn won, cỡ 300 đến 400 ngàn Việt Nam. Mình là nữ năm sau 24, mình từng có visa đi Đức cơ mà là diện du học, chắc vẫn được miễn chứng minh tài chính nhỉ?

Hợp đồng lao động của mình là song ngữ thì có cần phải photo công chứng không hay nộp bản photo là được rồi? Phải nộp cả hợp đồng lao động và giấy xác nhận công tác luôn sao? Mình thấy hai cái này cũng đều có mục đích chứng minh công việc mà? Giấy Đăng Ký Kinh doanh của công ty mình (mình làm ngân hàng) thì mình chỉ có bản photo thôi thì có nộp không? Giấy DKKD này lâu lâu mới làm lại một lần, cái mới nhất là tháng 7/2015 vừa rồi, nên đến đầu năm sau 2016 thì mình xin visa thì không còn năm trong khoảng 3 tháng gần nhất nữa.

Nếu xin được visa đến gần ngày đi mình sẽ tìm thêm bạn đồng hành, vì mình là nữ đi môt mình, nếu có người đi cùng thì share khoản ăn uống có thể thử được nhiều món hơn với lại có thể giúp chụp ảnh nữa. Cái điểm trừ lớn nhất của viêc đi phươt môt mình theo mình thấy là toàn phải nhờ chụp ảnh hoặc là phải chụp selfie haizz

Mình ko rõ bạn xin ở đâu, DSQ hay LSQ nhưng mình thấy DSQ thỉnh thoảng có 1 số thay đổi nếu lớn họ sẽ cập nhật lên website, nếu nhỏ thì đại sứ có lẽ chỉ phổ cập cho nhân viên thôi.

Ví dụ mình xem trên site của DSQ họ có ghi:
Hợp đồng lao động hoặc giấy bổ nhiệm chức vụ và giấy xác nhận nghề nghiệp tại thời điểm hiện tại…
Mặc dù đã có giấy bổ nhiệm chức vụ nhưng nhân viên DSQ vẫn yêu cầu mình bổ sung hợp đồng song ngữ hoặc bản dịch có đóng dấu cty, ngoài ra họ vẫn thu giấy xác nhận nghề nghiệp của mình, tức là mình có 3 loại giấy tờ trên.

Về vụ đã có visa đi Đức thì website ghi rất rõ đối với du lịch cá nhân như sau:
Trường hợp đã thăm các nước thuộc tổ chức OECD trong vòng 3 năm trở lại đây hoặc visa vào OECD còn hiệu lực,vẫn có thể bị yêu cầu chứng minh thêm tài chính (riêng đối với visa vào Hàn Quốc thì vẫn phải chứng minh tài chính theo quy định).

Hợp đồng song ngữ chỉ cần nộp bản photo có đóng dấu cty và chữ ký người phụ trách càng tốt.

Giấy DKKD nghe kinh khủng quá, đến mình làm việc cho cty đc 6 năm rồi mà còn chưa biết mặt mũi nó thế nào :D, chắc chắn là ko phải nộp rồi, đây là giấy tờ quan trọng của cty mà.

Nói chung mình nộp cả book phòng, vé máy bay DSQ đều thu hết (mặc dù website ko nói gì về vé máy bay), có lẽ vì quá đầy đủ nên ko bị gọi 1 cuộc điện thoại nào cũng ko bị phỏng vấn 1 câu nào :D

Cảm ơn bạn nhé. Mình muốn hỏi thêm 1 chút là mình đã có 2 cái Visa Schengen thì trong bộ hồ sơ có cần phải có thêm Chứng minh tài chính không nhỉ? Tại vì các bạn khác có visa EU như mình đều bảo mang giấy CMTC đến thì lúc xem hồ sơ họ đều trả lại và không thèm nhìn cơ. Mình đã mua vé máy bay thật rồi nên cũng khá là lo lắng :). Nếu bạn biết thì chỉ cho mình với.

Cảm ơn bạn nhé. Mình muốn hỏi thêm 1 chút là mình đã có 2 cái Visa Schengen thì trong bộ hồ sơ có cần phải có thêm Chứng minh tài chính không nhỉ? Tại vì các bạn khác có visa EU như mình đều bảo mang giấy CMTC đến thì lúc xem hồ sơ họ đều trả lại và không thèm nhìn cơ. Mình đã mua vé máy bay thật rồi nên cũng khá là lo lắng :). Nếu bạn biết thì chỉ cho mình với.

Theo website của DSQ quy định thì dù visa Schengen của bạn đã hết hay còn hiệu lực thì vẫn phải chứng minh tài chính.
Trường hợp đã thăm các nước thuộc tổ chức OECD trong vòng 3 năm trở lại đây hoặc visa vào OECD còn hiệu lực,vẫn có thể bị yêu cầu chứng minh thêm tài chính (riêng đối với visa vào Hàn Quốc thì vẫn phải chứng minh tài chính theo quy định).
Nhưng nếu bạn đi tour thì lại ko cần chứng minh tài chính nếu đã có visa các nước thuộc OECD.

Có mấy người đc trả lại giấy CMTC có lẽ họ đạt đc thiên thời địa lợi nhân hòa chăng :D

"vẫn có thể" mà bạn -sky- ơi? chứ đâu phải là vẫn sẽ phải chứng minh tài chính đâu, chỉ có chắc chắn phải chứng minh trong trường hợp visa OECD đó là visa đi Hàn thôi

à cho mình hỏi là có phải mua bảo hiểm du lịch không?

Last edited:
"vẫn có thể" mà bạn -sky- ơi? chứ đâu phải là vẫn sẽ phải chứng minh tài chính đâu, chỉ có chắc chắn phải chứng minh trong trường hợp visa OECD đó là visa đi Hàn thôi

à cho mình hỏi là có phải mua bảo hiểm du lịch không?

"Vẫn có thể" là cách nói hên xui của DSQ, thay vì chọn phương án ko chắc chắn thì mình chọn phương án chắc chắn, hên thì ko sao mà xui phải chạy đi chạy lại bổ sung giấy tờ mệt mỏi lắm :D nhưng bạn vẫn có thể thử sức với vận may của mình.
Ko cần BH du lịch.

Re: Hàn Quốc cuối thu

@bluepearl0212:

Lịch trình ở Seoul theo chị là ổn. Sắp xếp cụ thể thì em có thể check thêm google để nắm được subway map và hướng đi cơ bản luôn.

Phần ở Jeju thì... em tính ở Seogwipo-si phải ko? ngày 24/9 hơi bị vất vả - nên khởi hành thật sớm (trước 8g) nhé.

Ở Jeju, chỉ có đường trong thành phố là hơi rối chút xíu thôi, còn ra khỏi thành phố thì... cứ bám sát biển mà chạy. Em có thể tính thêm chi phí thuê wifi egg cầm theo cho yên tâm hơn. Nếu trời ko mưa thì chắc chạy xe máy vẫn ổn, ko bị quá lạnh.

Tháng 9 thì chắc có một vài cây chuyển màu đơn lẻ thôi chứ đồng loạt một màu vàng/đỏ chắc chưa có đâu. Em có thể dành thêm một ngày cho Seoraksan sẽ có nhiều khả năng ngắm được lá chuyển màu hơn.

Have fun

Bạn chỉ cần photo 2 trang hộ chiếu có dán visa Schengen ra là được nhé, không cần CMTC đâu. Mình nộp hồ sơ theo hướng dẫn của chị thu hồ sơ nhé :). Hồ sơ có visa Schengen là điểm khá mạnh rồi. Chúc may mắn nha!

Các anh chị cho e hỏi với e cảm ơn rất rất nhiều
Hiện e đang muốn xin visa đi Hàn.
E có sổ tk 5000 $ do tiết kiệm đc từ hồi đi làm thêm ngày xưa và đc gđ chuyển cho nhưng lương của e chỉ đc 5,5tr/ tháng....sau khi trừ BHXH thì có 5,1tr thôi ạ
Bố mẹ e hiện đã nghỉ hưu, lương hưu k cao nên toàn bộ giấy tờ xin visa sẽ đều đứng tên em
Vậy liệu tỷ lệ của e có xin đc visa không hay p? làm tn để tăng tỷ lệ xin đc ạ
Cảm ơn a/c nhiều

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,434
190,081
Latest member
anpham123
Back