What's new

[Tổng hợp] Thông tin du lịch Indonesia

Status
Not open for further replies.
Tip thêm: ăn sáng uống cafe ở Ubud Green cũng khá hay đó, 10$/người bao gồm một món chính ăn no, một rổ bánh mì các thể loại ăn với mứt dâu, cheesse, mật ong, bơ đậu phộng ngon tuyệt, trả bằng xiền đô nên thức ăn ngon kiểu tây, free local coffee và một loại nước uống nữa. Tớ uống ép táo và gừng, ngon lém. Search bác google đường đến đó nhé, tớ lười up ảnh lắm. Ks ở Ubud thì tớ cũng có recommend ở poot trên rùi đấy, tớ và các bạn ai cũng hài lòng, mún tip thêm nữa đấy, sạch sẽ lém cơ, lại hết sức nhiệt tình, bạn hỏi đường đi ở đó lun cũng được, họ có nhiều sách du lịch Ubud lắm

Giangholonggio nói thì làm các bạn nữ dễ nản lòng, Ubud bé xíu như bàn tay, có mấy đường cơ bản thì sao mà lạc được. Thuê xe máy một ngày có 50.000Rp, xăng rẻ bào, đổ 20.000Rp chạy mệt nghỉ. Một ngày bọn tớ xuất phát lúc 8h, đi chợ chơi chụp được khối hình, ăn sáng uống cafe rồi shopping đã đời, đi được cái đền gì mà người ta tắm ở dưới hồ ấy, đi hái quýt trong vườn, đi Batur, đi sang làng bên kia hồ xem người chết nằm ngay gốc cây, lê lết bét nhè thì về đến Ubud lại cũng chỉ 9h tối. Book tour làm gì cho nó phí, đường vắng, đèo dốc cũng chẳng bao nhiêu, tớ khuyến khích đi bằng xe máy đấy. Mạnh mẽ lên tí đi

Like mạnh cái nì kẹo bạc hà nhé! chắc do mình hay đánh giá thấp con gái trong mấy vụ phượt phiết này nên vậy hahaha. Nhưng dù sao cũng chuẩn bị tinh thần là ko bé bằng lòng bàn tay đâu các nữ phượt thủ nhé. Loanh quanh thì được chứ chạy lên batur cỡ 30 KM đấy, rồi chạy qua đền mẹ Besakih cũng cỡ 20km mà đường đi đèo đốc và vòng ra phía đông rồi sau đó muốn về Ubud thì cũng cỡ 30km nữa. Lòng vòng 1 ngày hết hơn 100km đó. Không nên về buổi tối vì đường rất vắng, cố gắng đi sớm về sớm để xe cộ có gì còn xử lý được nhá.

@giangholonggio: Cám ơn về thông tin của bạn rất nhiều.Mình lần đầu phượt nước ngoài nên mấy cái thông tin này mình cũng chưa nắm rõ lằm. Cho mình hỏi thêm nếu đi vé rẻ của Air Aisa thì hành lý như thế nào bạn ha? Vì tiết kiệm nên mình không có book thêm cho hành lý ký gửi. Nếu đem theo 1 balo va 1 túi du lich nữa thì có bị quá cước không? Cám ơn bạn lần nữa nha
@Keobacha: Cám ơn sự động viên và khuyến khích của bạn ở trên. Mình ở Ubud 1 ngày và 2 ngày ở Kuta, mình chủ yếu muốn đi các đền tiêu biểu, núi lửa và ngắm hoàng hôn o Ulu watu va Tanal Lot, nếu có thời gian thì Ratfing, nếu chỉ di chuyển bằng xe máy thì bạn hướng dẫn giúp mình lịch trình nha.
cám ơn bạn

@phuongnguyen87:

Hành lý xách tay của Air Asia bao gồm: 1 túi lớn / balo / vali cỡ xách tay, tối đa 7kg + 1 túi đeo vai cho nữ hoặc 1 túi laptop cho nam (túi đựng máy hình cũng đc tính là túi này).

@phuongnguyen87: 1 ngày Ubud thì hơi ít vì đi hết các điểm quanh Ubud thường mất 1 ngày từ 8h sáng đến 8h tối, do đó nếu không có thời gian thì chỉ đi 3 điểm cần thiết là tampasiring (suối thần), batur (núi lửa) và besakih (ngôi đền tiêu biểu nhất Bali), bỏ hết các điểm còn lại. Nếu đi như vậy có thể chỉ hết hơn 1 buổi 1 chút. Buổi tối ở ubud cực chán ngoài mấy show trình diễn các điệu múa dân tộc ở ubud palace. Tối bạn có thể tranh thủ chạy về Kuta nghỉ ngơi, vui chơi thì sảng khoái hơn. Uluvatu và Tanalot đều ở gần Kuta do vậy sau khi di chuyển về Kuta thì hãy tham quan những điểm này. Bản đồ chi tiết để offroad toàn bali bạn vào diễn đàn phần đồ nghề đi phượt tìm thêm, mình có bản đồ về các địa điểm cần đi của bali và bản đồ khu vực nội thị ubud, bạn cần thì PM mình địa chỉ mail mình gửi cho.

@giangholonggio
ok. Cám ơn bạn nhiều. bạn có thể cho mình địa chỉ email không? cò gì mình sẽ nhờ bạn tư vấn chi tiết hơn

Mình đang lên kế hoạch đi Indonesia, cụ thể là Jakarta & Bali theo lịch trình này, và là maximum về thời gian mà mình có thể xin nghĩ phép.
Lịch bay:
11g00 ngày Thứ năm, 29/08/2013 hãng Malaysia Air từ HCM, 17g30 đến JAKARTA giá 135USD (quá cảnh Kualai Lumpua 4 tiếng)
12:30 ngày Thứ 6, 30/08/2013 hãng Batavia Air từ JAKARTA, 15:10 đến BALI giá 47USD
15:45 ngày Chủ nhật, 01/09/2013 hãng Batavia Air từ BALI, 16:25 đến JAKARTA giá 47USD
16:25 ngày Thứ hai 02/09/2013 hãng Air Asia từ JAKARTA, 19g40 đến HCM giá 55USD

Theo lịch bay đó thì buổi tối và sáng ngày đầu tiên mình ở Jakarta, 2 ngày tiếp theo ở Bali, 1 ngày còn lại trở về Jakarta. Vậy các bạn cho mình hỏi:
1. Lịch trình như thế có gì bất ổn không? Đi 4 ngày mà dành hết 2 ngày ở Bali có phí không? Biển Bali có đẹp bằng biển Côn Đảo hoặc Hòn Tằm ở Nha Trang không? Nếu đẹp hơn Hòn Tằm thì mình không thấy phí.
2. Mình đã fix lịch như thế thì có nên book vé máy bay ngay bây giờ không hay là chờ từ đây đến đó có khi vé rẻ hơn nửa? Vì đó là lễ 2-9, mình chỉ sợ chờ mãi mà vé chỉ có tăng thôi chứ không giảm.
Nhờ các bậc tiền bối đã đi Indonesia, Jakarta & Bali rồi chỉ giúp giúp để mình đặt vé luôn rồi yên tâm mà tập trung công tác gặt lúa để đi.
Xin đội ơn!!!

@May-: 2013 lận nên còn xa.
1 là: sao bạn k bay bằng AA vì tối T5 cũng có chuyến SGN-CGK mà. Đâu cần quá cảnh tại KUL, mà có muốn quá cảnh tại KUL thì bay thẳng Bali. Cá nhân mình thì Jakarta là thành phố của chính trị nên ko có j để chơi.
2 là: AA sẽ sale đợt tiếp theo vào cuối tháng 11 đầu tháng 12, hoặc cũng có thể tuần sau sale giá 6US/6RM nữa. Bạn chờ xem.
3 là: Bali biển ko đẹp :), đẹp nhất là Nusa Dua nhưng cũng so cỡ Nha Trang. Riêng mình thì Bali có cái hay về văn hóa, về những giá trị lịch sử, tinh thần hơn là vật chất (ít shopping mall), là nơi để nghỉ dưỡng. Nếu bạn thích không khí Hội An thì có thể bạn sẽ phù hợp với Bali.
4: Viếtt đến đây mới nhớ là đợt sale vừa rồi mình có book cho bạn 2/9 đi Bali, ko sale chặng SGN-Jakarta, mà bạn mình phải đi qua KUL. Nhưng mình tin là đây đó sẽ sale, còn cả 1 quãng xa mà!

Last edited by a moderator:
1 là: sao bạn k bay bằng AA vì tối T5 cũng có chuyến SGN-CGK mà.
Mình cũng biết chuyến đó nhưng giờ arrive của nó là 23:30 nên nếu đi chuyến đó thì chỉ có ngủ ở sân bay luôn & sáng ở lại đó để trưa bay đi Bali, hoặc sáng vào trung tâm Jakarta chơi rồi gần trưa cũng phải quay lại sân bay để đi Bali ==> chuyến AA này rẻ hơn tầm 35USD & ko phải quá cảnh nhưng arrive như thế thì lở dở lắm bạn.

2 là: AA sẽ sale đợt tiếp theo vào cuối tháng 11 đầu tháng 12, hoặc cũng có thể tuần sau sale giá 6US/6RM nữa. Bạn chờ xem.
.....Nhưng mình tin là đây đó sẽ sale, còn cả 1 quãng xa mà!
Cám ơn bạn nhiều, mình chờ tiếp vậy, hihi......

Mình cũng biết chuyến đó nhưng giờ arrive của nó là 23:30 nên nếu đi chuyến đó thì chỉ có ngủ ở sân bay luôn & sáng ở lại đó để trưa bay đi Bali, hoặc sáng vào trung tâm Jakarta chơi rồi gần trưa cũng phải quay lại sân bay để đi Bali ==> chuyến AA này rẻ hơn tầm 35USD & ko phải quá cảnh nhưng arrive như thế thì lở dở lắm bạn.

Đó là đường bay đẹp nhất và giờ đẹp nhất đó, thông thường bạn sẽ tốn từ 10-15 tiếng cho hành trình này, mà thường là ban ngày.
Quá cảnh ở Jakarta vào buổi tối tại sân bay vẫn yên tâm và an toàn, mình thì thường không ngủ. Nếu muốn thì thuê taxi đi dạo đêm cho biết. :). Sau đó quay lại sân bay, 5h30 là bay tiếp đi Bali rồi, lên máy bay rồi ngủ! :p

Status
Not open for further replies.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,578
190,132
Latest member
thetkenoithat
Back