What's new

[Tổng hợp] Thông tin du lịch Indonesia

Status
Not open for further replies.
Mình đang lên kế hoạch đi Indonesia, cụ thể là Jakarta & Bali theo lịch trình này, và là maximum về thời gian mà mình có thể xin nghĩ phép.
Lịch bay:
11g00 ngày Thứ năm, 29/08/2013 hãng Malaysia Air từ HCM, 17g30 đến JAKARTA giá 135USD (quá cảnh Kualai Lumpua 4 tiếng)
12:30 ngày Thứ 6, 30/08/2013 hãng Batavia Air từ JAKARTA, 15:10 đến BALI giá 47USD
15:45 ngày Chủ nhật, 01/09/2013 hãng Batavia Air từ BALI, 16:25 đến JAKARTA giá 47USD
16:25 ngày Thứ hai 02/09/2013 hãng Air Asia từ JAKARTA, 19g40 đến HCM giá 55USD

Theo lịch bay đó thì buổi tối và sáng ngày đầu tiên mình ở Jakarta, 2 ngày tiếp theo ở Bali, 1 ngày còn lại trở về Jakarta. Vậy các bạn cho mình hỏi:
1. Lịch trình như thế có gì bất ổn không? Đi 4 ngày mà dành hết 2 ngày ở Bali có phí không? Biển Bali có đẹp bằng biển Côn Đảo hoặc Hòn Tằm ở Nha Trang không? Nếu đẹp hơn Hòn Tằm thì mình không thấy phí.
2. Mình đã fix lịch như thế thì có nên book vé máy bay ngay bây giờ không hay là chờ từ đây đến đó có khi vé rẻ hơn nửa? Vì đó là lễ 2-9, mình chỉ sợ chờ mãi mà vé chỉ có tăng thôi chứ không giảm.
Nhờ các bậc tiền bối đã đi Indonesia, Jakarta & Bali rồi chỉ giúp giúp để mình đặt vé luôn rồi yên tâm mà tập trung công tác gặt lúa để đi.
Xin đội ơn!!!

-Về book vé máy bay, nếu bạn định tiết kiệm thì ý của bạn Tín Mập rất hay -hơn nữa Air Asia có đường bay thẳng Sai gon-Jakarta, tội gì phải quá cảnh Malaysia
Tuy nhiên, vì giá rẻ nên có thể phải đi chuyến tối đến sân bay Jakarta ( hay Kuala Lumpur ) có thể ngủ tại sân bay, an ninh tuyệt đối
Sau khi đi Bali, bạn hãy về Malaysia chơi rồi từ đó về Việt Nam thì khỏi đi 1 nước mà tới 2 lần, phí thì giờ và tiền bạc

Các bạn đi Indonesia thường chi thích đi thẳng tới Bali, đúng ra, từ Jakarta nên đáp bus hay máy bay đến Yojakarta để thăm kỳ quan thế giới cách đó khoảng 40km ( tại đây,có nhiều agents bán tour này )và các đền đài gần đó, xong rồi, từ đây sẽ đáp máy bay qua Bali

Nếu có thì giờ,bạn nên đi hơn 4 ngày

2 ngày cho Bali thì hơi cập rập, cho là bạn đến Bali buổi sáng thì khu Denpasar gần sân bay-nơi ăn chơi suốt đêm của Bali-tới khoảng 10 am mới mở hết,mà buối sáng ở đây chẳng có gì vui

Biển Bali ngay khu Danpasar thì chán lắm, cát thâm thâm nên nước biển xám xám, qm là vua mê biển mà thấy cũng không dám nhúng chân xuống nước ,lại có thêm bảng cảnh báo sóng thần ngay đường vô bãi!!

Suốt chiều dài bãi khoảng 200m là 1 bức tường cao khoảng 2,5m khá dày , có chia khoảng trống làm khung để vô bãi, nhưng đứng ngoài đường nhìn vô sẽ gần như không thấy bãi biển vì ngay phía sau mỗi khoảng trống ra vào trên là 1 tâm bình phong cũng dày không kém!!

Nếu ra đẩo được thì có thể có bải biển cát trắng (chỉ đoán vậy thôi chứ không chắc vì qm không có đi và vì Indo là nước của núi lửa!) nhưng 2 ngày thì chắc bạn không đi được

Bạn không nên ở Denpasar nếu không thích không khí quậy ở đây, nên đi thêm khoảng 40km tới Ubud, đây mới là nơi có bản săc Indonesia, tuy nhiên ,ở đây thì tối buồn lắm ,nếu thích thì xem múa Indo rất hay ở Ubud Palace

Bạn đi Ubud thời gian này, không khí mát mẻ

Một số điểm chú ý mà mình đã gặp phải tại Bali đợt vừa rồi (9-16/10/2012), chia xẻ với các bạn như sau:

1. Đổi tiền tại Kuta: có rất nhiều điểm đổi tiền tại Kuta. Bạn sẽ thấy tỉ giá cực cao và rất hời (từ 9850-10050). Khi vào đổi (USD), sẽ có 2-3 người hào hứng đón tiếp (nói chung những người này nhìn gian giảo lắm). Thỏa thuận tỉ giá xong, họ sẽ đòi xem tờ USD của bạn. Và bất kể tờ USD nào, họ cũng yêu cầu đổi series khác, hết sức chú ý vì lúc này bạn đang chuẩn bị đổi tờ USD khác thì họ sẽ tráo tờ USD của bạn. Họ còn bảo, có còn những tờ USD khác không, để họ chọn series, bạn nên kiên quyết từ chối, nói chỉ có mỗi tờ ấy thôi, đừng đưa ra mà bị làm ảo thuật. Sau khi OK, họ sẽ đưa ra một đống tờ Rupiah loại 20.000 đồng (ví dụ 100USD = 1.000.000 IDR), và đếm rồi đặt lên bàn cho bạn. Họ đưa thừa ra một ít, để bạn trả lại họ vài nghìn tiền lẻ, trong khi bạn tìm tiền lẻ thì họ rút bớt số tiền trên bàn mà bạn vừa đếm xong. Mình cẩn thận đếm lại, thì thiếu đi mất 400.000IDR (nghĩa là 2/5). Họ biết bị lộ nên bảo không đổi nữa. Đến cửa hàng thứ hai, y hệt như vậy, thấy mình đếm rất cẩn thận thì họ hạ tỉ giá từ 1USD = 9850 IDR xuống còn 1USD= 8750IDR. Tiếp tục đi qua cửa hàng thứ 3, khi mình yêu cầu trả bằng những tờ tiền bằng mệnh giá cao (ví dụ những tờ 50.000 hay 100.000), thì họ không chịu, nói là ngân hàng không làm việc nữa (???!). Sau đó mình tìm được một cửa hàng đàng hoàng, tỉ giá thấp (9450) nhưng dù sao cũng yên tâm hơn. Chuyện này chỉ xảy ra tại Kuta thôi, ở Yogya và Ubud, mình đổi tiền đều không vấn đề gì, chỉ có một em gái ngồi đổi, chứ không có một lũ bặm trợn cùng xông vào như ở Kuta.

2. Về chuyện quấn Sarong tại Indonesia: Tất cả các đền thờ đều có Sarong miễn phí ở cửa. Thế mà tụi mình suýt bị lừa tại Đền Batu, khi đi thăm núi lửa Kintamani. Sau khi mua vé, có người đứng sẵn chỗ bán vé (giả làm nhân viên) dẫn thẳng vào quầy phía bên tay trái, rồi bảo: muốn thuê hay mua (đương nhiên là giá rất đắt, thuê 50.000, còn mua 150.000). Lúc đầu tụi mình nghĩ ở đây không có Sarong nên hỏi giá, nhưng sau đó ngờ ngợ thái độ của họ, bèn quay ra tìm người bán vé lý luận một thôi một hồi. Người bán vé mặt rất căng thẳng, ái ngại nhìn cái người giả làm nhân viên kia. Sau cùng, khi mình kiên quyết nói, tất cả các đền thờ tại Indo đều miễn phí, thì người bán vé mới dẫn mình vào một khu khác và quấn Sarong cho tụi mình. Nhân viên giả kia không ngừng chửi bới. Thực ra, bọn họ thông đồng với nhau hết cả. Bọn mình không bị lừa, nhưng hôm đó, đa số khách du lịch đều phải thuê Sarong của nhân viên giả kia. Ở nhiều nơi tại Bali, họ không bán vé ở quầy mà nhiều khi đứng ra đường, nên khó phân biệt ai là thật giả.

3. Nếu bạn thuê xe kèm tài xế đi thăm Besakih, vé vào cửa và vé đỗ xe bạn đã mua ngoài đường rồi, có khi tài xế sẽ đưa thẳng vào một trạm đón tiếp. Họ quấn Sarong miễn phí, và bảo: hôm nay có lễ hội, bạn không vào trong được, phải có guide dẫn mới được (mà Bali thì ngày nào không có lễ hội cơ chứ). Mình nói không cần guide, họ bảo không có guide thì chỉ được đi bên ngoài. Họ nói guide là miễn phí. Mình không phải trả gì cả. Chỉ cần quyên góp ít tiền để xây dựng đền thôi. Quyên góp bao nhiêu thì tùy tâm. Mình OK, nghĩ đây là việc thiện nên quyên góp 100.000 cho hai người, họ nói ít quá, và đưa quyển sổ ra, trên đó chi chít tên người quyên góp, toàn là mấy trăm USD hoặc mấy triệu IDR. Lằng nhằng mãi, họ bảo hai người 200.000IDR. Sau đó một guide dẫn tụi mình vào đền. Trên đường, mình tìm cách cho guide quay về trước, vì nói rằng tụi mình đi nghỉ, tự do, thích đi thì đi, thích dừng thì dừng, nên không cần guide. Vậy mà mãi guide mới chịu đi cho. Sau đó, mình hỏi thăm vài tốp khách, có người bảo trả, nhưng đa số bảo không trả. Vậy là biết bị lừa rồi. Sau khi thăm thú xong, Gấu nhà mình ra ngoài tìm bọn nó lý luận. Bọn nó sửng sồ lên quát nạt Gấu (vì Gấu tiếng Anh hơi lắp bắp). Mình đi thẳng ra tìm cảnh sát. Cảnh sát cứ nhe răng ra cười và bảo không hiểu tiếng Anh, mình bảo: thì tìm người hiểu tiếng Anh ra đây. Chưa kịp quay lại thì Gấu đã tìm mình, nói là họ tự động trả lại tiền rồi. Chắc thấy mình tìm cảnh sát nên họ trả lại tiền. Sau đó, một nhân viên của trạm này đi tìm tài xế của tụi mình. Khi lên xe, thấy tài xế mặt tiu nghỉu, tụi mình đoán là tài xế đưa tụi mình đến trạm đón tiếp và nhận phần trăm, sau khi tụi nó trả lại tiền cho mình thì tài xế cũng phải trả lại tiền cho tụi nó. Quay trở lại Ubud an toàn xong, mình cho tài xế nghỉ, mai thuê xe khác.

Vài dòng dông dài thế, mong các bạn không gặp phải.

Các bạn biết ở Indo có bao nhiêu mạng di động không? Mạng nào 3G nhanh-mạnh? Mình muốn qua đó thuê xe máy đi, hoàn toan phụ thuộc vào googlemap ... hix.hix.....

Các bạn biết ở Indo có bao nhiêu mạng di động không? Mạng nào 3G nhanh-mạnh? Mình muốn qua đó thuê xe máy đi, hoàn toan phụ thuộc vào googlemap ... hix.hix.....

Indo chỉ có tầm 10 mạng thôi :).
mình đã từng xài AXIS, rất tốt, gọi về VN cũng rẻ và Data ok đó.
Khi gọi về VN nhớ dùng đầu số 01012 + 84 +....
chỉ 2.500đ/phút thôi :)

Mọi người ơi,
Cuối tháng này là em đi Bali rồi, ở Ubud em dự định sẽ thuê xe nguyên ngày để đi tham quan, mọi người suggest giùm em các bác tài dễ thương vui tính ở Bali với, cho em xin số điện thoại hoặc địa chỉ mail của bác tài luôn ạ.
Em cám ơn mọi người.

Chào các bạn

Mình có kế hoạch đi Java-Indonesia từ 11/07/2013 ~ 15/07/2013. Lịch trình như sau

Ngày 0 (10/07). Bay sang Kuala hoặc Jakarta (tùy theo vé máy bay đi đâu rẻ hơn). Nghỉ đêm tại sân bay
Ngày 1 (11/07). Bay từ Kuala/Jakarta sang Jogyakarta, check-in khách sạn
Đi tham quan trong thành phố (Tham quan cung điện Kraton, Taman Sari (Water Castle), Bird market, main market, Sultan Palace,.. Walking tour theo Lonely planet
Ngày 2 (12/07) Sáng đón xe đi xem bình minh ở Borobudur, Mendut, Pawon temple.
Chiều thăm Prambanam temple, Ratu Boko palace, đi tới Solo, ngủ tại Solo
Ngày 3 (13/07): Tham quan Solo, chiều hoặc tối đón xe tới Probolingo-->Cemoro Langwan
Ngày 4 (14/07): Sáng tham quan núi lửa Bromo, buổi chiều về Surabaya, tham quan nội thành Surabaya
Ngày 5 (15/07): Bay về Kuala/Jarkarta. Bay về Sài Gòn

Nhờ các bạn tư vấn giúp mình
1) Nên bay tới Kuala hay Jakarta (mình ngủ ở sân bay Kuala rồi, thấy an tâm nhưng không biết ở Jakarta thế nào)
2) Nên bay tới Jogya trước hay bay tới Surabaya trước? Cái nào tiện hơn?
3) Solo có gì chơi không hay bỏ qua Solo đi thẳng từ Jogya tới Bromo luôn
4) Nếu đi Solo tới Bromo theo lịch trình trên có chuyến xe đi thẳng từ Solo-->Probolinggo-->Cemoro Langwan hay phải đi theo Solo-->Surabaya-->Probolinggo-->Cemoro Langwan
5) Có thể ghé thăm Prambanam và Ratu Boko ngay khi đáp xuống sân bay Jogya k

Có bạn nào đi trong thời gian này không nhỉ? Mình hơi ngán đi một mình

Cám ơn các bạn

@tr4i000: Đã trả lời ở trên.

P/s bác PeterPan, em trả lời trong quote, nó mất tiêu mất :(

Last edited:
Mọi người ơi,
Cuối tháng này là em đi Bali rồi, ở Ubud em dự định sẽ thuê xe nguyên ngày để đi tham quan, mọi người suggest giùm em các bác tài dễ thương vui tính ở Bali với, cho em xin số điện thoại hoặc địa chỉ mail của bác tài luôn ạ.
Em cám ơn mọi người.

Mình đi lâu rồi nên ko lưu. Thử gửi mail tới đây [email protected] xem và nói họ cho địa chỉ mail của Sudi (I made Sudi). Sudi khá đứng tuổi khoảng 40, hiền lành, nghiêm túc, đáng tin cậy.

Status
Not open for further replies.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,489
190,104
Latest member
tranvouu12
Back