What's new

[Tổng hợp] Thông tin du lịch Indonesia

Status
Not open for further replies.
1> Phương tiện đi lại ở Bali: Mình đọc trên LP thấy nói ở Bali muốn lái xe phải có permit tạm thời, mất khoảng 10$. Nếu được thuê xe tự do thì giá thuê như thế nào (Ô tô, xe máy?)
2>Bọn mình chỉ định dành 1 ngày ở biển, còn lại thì ở Ubud. Các bạn có recommend gì về Ubud: các điểm ăn uống ngủ nghỉ, xem? :help
2>Từ Bali đi Bromo rồi hôm sau đi Yogya luôn có kịp không? 1 ngày dành cho Bromo có quá ít? Từ Cemoro Lawang có xe bus đi thẳng tới Yogya không?
4>Cũng về phương tiện đi lại ở Yogya, theo bạn rien thì đi bus ở Yogya rất tiện, nhưng nếu bọn mình muốn thuê xe máy tự đi có được không? Đường đi đến Borobudur và Prambanan có dễ đi không?
5>Ở Yogya, rien đã thuê phòng ở đâu? Nếu còn địa chỉ thì cho mình xin nhé, để yên tâm :).

Các bạn góp ý giúp mình nhé. Cảm ơn nhiều
Em biết 1 chút thì góp ý 1 chút cho bác

1> Thật sự là ko cần Permit đâu. Bác cứ thuê xe ngay tại khách sạn mình ở (hoặc gần k.sạn) thì chẳng ai hỏi giấy tờ. Nếu hỏi ko có thì họ vẫn cho thuê bác ạ (Đó là với xe máy, còn ô tô thì e ko rõ).
Giá thuê là 40-50,000Rupiah/ngày (tương đương 60,70k nhà mình. Xăng thì rất rẻ, hơn 4000Rp/lít chạy thoải mái.
Thuê xe thì chỉ cần điền vào form, trả tiền, lấy mũ BH và chạy, ko phải đặt cọc gì hết bác ạ.

2> Bali thì có 2 nơi có thể ở: Kuta và Ubud.
Kuta thì nhộn nhịp khách du lịch hơn, gần nhiều phố nhỏ sầm uất, plaza, các con phố như kiểu Tạ Hiền nhà mình ấy.
Ubud thì nhỏ xinh hiền hòa hơn. Mọi thứ tại Ubud so với Kuta đều rẻ hơn cả.
Cá nhân em thì đi Bali 3 ngày đều ở tại Kuta và thuê xe máy đi Ubud chơi 1 ngày. 2 điểm này cách nhau khoảng 40km, nên đi lại cũng tiện.

3> Từ Bali đi Cemoro lawang thì phải đi qua Probolingo, rồi mới bắt bus nhỏ đi Cemoro.
Bali tới Probolingo đi từ đêm (8pm) thì sáng hôm sau (6am) đến. Từ Probolingo luôn có minibus đi Cemoro lawang (khoảng 20,000Rp), đi mất 2hrs nữa.
Vì khi lên tới nơi, bác sẽ không ngắm được bình minh, nên em nghĩ dành thời gian ngày hôm sau đi sớm xem bình minh. Sớm nhất là 9.30am bác có thể xuống núi và đi Yog nếu muốn đi ngay.

Em chỉ biết đến vậy, nếu bác muốn mượn L.P Indo thì e cho bác mượn tham khảo thêm.

Tất cả giá cả tại Indo đều nên mặc cả. Riêng chợ tại Bali thì giá nói thách khoảng 10 lần.

2>Bọn mình chỉ định dành 1 ngày ở biển, còn lại thì ở Ubud. Các bạn có recommend gì về Ubud: các điểm ăn uống ngủ nghỉ, xem?

2. Ubud: Mình đi từ Kuta xuống Ubud bằng bus của peramatour: http://www.peramatour.com/bali_Shuttle.php
Ở Ubud, bạn nên ở quanh khu chợ chính, gần Ubud palace. Trong LP có nhiều địa chỉ, đến đó bạn sẽ thấy nhiều guest house rất đẹp, nằm trong khu vườn có cả đền thờ nữa. Giá khoảng 50.000 - 60.000Rp.
Hôm đầu tiên mình ở cuối đường Jembaran, gần perama office nhưng xa trung tâm, đường vắng tanh vắng ngắt, nhà đó chỉ có 2 phòng cho thuê, phòng kia một người phụ nữ Hà Lan đã ở 37 ngày và chưa biết lúc nào rời đi :). Phòng như thế này:

Hôm sau thì ở Jungut Inn trên đường Arjuna, bạn này có trong LP, gần trung tâm nên đỡ vắng hơn.
Đi bộ loanh quanh ở Ubud rất hay, bạn có thể ghé qua Cafe Lotus, trong đó có một ngôi đền Hindu (Pura Saraswati) và một hồ sen rất đẹp

Gần Cafe Lotus có đường Kajeng dẫn ra cánh đồng lúa (cánh đồng lúa thì ở VN mình nhiều rồi, nhưng đường đi ra đó rất thích).

Bạn đừng bỏ qua tấm biển này nhé

biết đâu lại có kỷ niệm đẹp lưu giữ lại

Ubud Palace vào cửa miễn phí. Ngoài ra, hai bạn có thể ghé qua Sacred Monkey Sanctuary ở cuối đường Monkey Forest. Mình sợ khỉ nên ko vào đó :).
Từ Ubud các bạn thuê xe đi đến các điểm du lịch khác cũng rất thuận lợi
Chúc vợ chồng bạn một chuyến đi tốt lành nhé. Mình hoàn toàn hài lòng về chuyến đi của mình, hy vọng hai bạn cũng sẽ có cảm giác đó

Tất cả giá cả tại Indo đều nên mặc cả. Riêng chợ tại Bali thì giá nói thách khoảng 10 lần.

Chà, Giấm ơi, mình mặc cả xuống một nửa đã cảm thấy rẻ lắm rồi, về rất hớn hở vì thấy cái gì cũng rẻ. Giờ nghe Giấm nói thế thì giật mình quá :)), ko biết có mua món đồ nào quá đắt không

Chà, Giấm ơi, mình mặc cả xuống một nửa đã cảm thấy rẻ lắm rồi, về rất hớn hở vì thấy cái gì cũng rẻ. Giờ nghe Giấm nói thế thì giật mình quá :)), ko biết có mua món đồ nào quá đắt không
Hì hì, tại vì thế này. Em cũng chỉ nghĩ đơn thuần là discount ít nhiều là tốt rồi, nhưng tối đầu tiên tại Kuta, em lang thang thế nào vào 1 cửa hàng bán đồ lưu niệm nhỏ xinh có đề giá cả hết. Hôm sau xuống Ubud lại thấy ngoài chợ, có bán những thứ như thế, hỏi giá thì tầm hơn 150,000Rp cả (trong khi hôm trước đó em thấy giá 20,000Rp). Em đánh liều mặc cả 15,000Rp thấy bán ngay chứ!

Nói chung cũng tùy thứ bác ạ, nhưng quy ra tiền Việt thì quá rẻ rồi. Em đi 7 ngày thì tiêu chưa hết 150$ từ Bali tới Jakarta đấy (c)

Thanks all for sharing...cũng sắp đi Indo mà đọc LP và tham khảo trên mạng thấy ít thông tin quá...may mà có chia sẻ của mọi người. Em muốn hỏi bác Dudu đây, đi tầm 30/4 đến Bromo thì có phải mang áo rét khi lên núi không bác :)

Cảm ơn Rien và Giấm. Vậy là ta cứ thuê xe và chạy bình thường thôi nhỉ. Bọn mình sẽ lưu ý vụ mặc cả ở chợ Ubud ;).

Nhân tiện, rien cho mình hỏi thêm một chút. Trong trường hợp mình muốn bay thẳng Bali - Yogya. Mình vào Lion Air và Mandala check giá, Mandala rẻ nhưng ko thể nào book được, toàn báo lỗi. Còn Lion Air thì giá vé quá cao. Rien đặt vé Bali - Yogya như thế nào chỉ giúp bọn mình nhé.

Hôm trước mình đã down quyển Bali - Lombok trong thư viện, rất nhiều thông tin hữu ích. Cảm ơn rien nhé.
Có một viên gạch lát đường mang tên mình ở Ubud, điều đó cũng thật ý nghĩa. Các bạn Bali làm du lịch giỏi quá. Du khách hài lòng còn các bạn ấy lại có tiền sửa sang đường phố :D

Nói chung cũng tùy thứ bác ạ, nhưng quy ra tiền Việt thì quá rẻ rồi. Em đi 7 ngày thì tiêu chưa hết 150$ từ Bali tới Jakarta đấy (c)

150$/7 ngày. Giấm đi mấy người vậy, đi như vậy thì còn rẻ hơn đi trong nước nhỉ. Bọn mình đã chuẩn bị tinh thần và tiền bạc vì nghe nói chi phí ở Bali đắt đỏ :D. Nếu biết rẻ vậy đã đi sớm hơn.
Tiếc là mình biết diễn đàn này muộn quá nên đã mua LP Indo, nếu không mượn của Giấm thì tốt quá. Thanks again

150$/7 ngày. Giấm đi mấy người vậy, đi như vậy thì còn rẻ hơn đi trong nước nhỉ. Bọn mình đã chuẩn bị tinh thần và tiền bạc vì nghe nói chi phí ở Bali đắt đỏ :D. Nếu biết rẻ vậy đã đi sớm hơn.
Tiếc là mình biết diễn đàn này muộn quá nên đã mua LP Indo, nếu không mượn của Giấm thì tốt quá. Thanks again
Em đi 2 người bác ạ. Mỗi người cũng chỉ hết chừng đó thôi.
Nhìn chung chi phí tại Indo thì rẻ hơn tại mình hết, ước chừng khoảng 2/3 đấy.

À, còn về vé máy bay. Em cũng chỉ book của Airasia (4 chặng hết 150$), còn lại bay Bali-Jakarta nội địa. Trước khi đi cũng cố gắng book của Mandala, nhưng không thể nào book được vì hình như chỉ trong Indo, Malay, Sing mới đặt đc thôi bác ạ.

Về vấn đề đó, bác cứ sang bên ấy, ra 1 travel agent, và họ sẽ book cho bác. Có 2 hãng em thấy giá cả khá ổn định cho tới sát ngày bay là Mandala air và Lion air. Agent họ sẽ lấy khoảng 20,000Rp tiền dịch vụ thôi nên giá rất ổn.

Mandala ticket booking tips

Các bạn đều bị mắc ở cái báo lỗi số điện thoại khi book với Mandala phải không, mình có tips đây. Với cái hãng củ chuối thế thì mình cũng phải có cách chứ :D, số điện thoại của Indo ít hơn mình 2 số, nó set default là đúng từng ấy ký tự thôi, nên mình chỉ đánh đúng từng ấy số. ( Xem lại chi tiết ở hướng dẫn cách booking của nó để biết số điện thoại của Indo là bao nhiêu ký tự nhé )

Reserve online xong rồi thì nó bắt trong vòng 12h hay 24 h ấy là phải gọi điện đến VP của nó để confirm và cung cấp cho nó một số thông tin ( số thẻ tín dụng, tên mẹ đẻ :shrug:..vv và vv...) rồi nó trừ tiền trên thẻ mình, thế mới xong. Mà số điện thoại này là hotline 24/24, có điều chỉ làm việc trong giờ hành chính thôi nhá.

Hôm nọ tớ reserve xong, gọi đến cho nó vào ngày CN, nghe hộp thư tự động nó nói tiếng Anh mà mình ngỡ tiếng Lào, đến lúc có đứa nhấc điện thoại lên thì mình hello, I'mm...bla...blaaa...bblaaa...đầu bên kia nó tắt xừ nó máy...:shrug:...thế là giờ vẫn chưa book được đấy mọi người ạ, reserve bị cancel ngay tắp lự.

Nhân tiện, rien cho mình hỏi thêm một chút. Trong trường hợp mình muốn bay thẳng Bali - Yogya. Mình vào Lion Air và Mandala check giá, Mandala rẻ nhưng ko thể nào book được, toàn báo lỗi. Còn Lion Air thì giá vé quá cao. Rien đặt vé Bali - Yogya như thế nào chỉ giúp bọn mình nhé.

Hôm đi từ VN mình cũng không đặt được vé trên Mandala Air, trên Lion Air thì toàn trên 70USD. Trước hôm đi Yogya một ngày mình mới mua vé qua H.I.S travel office trên Jl Monkey ở Ubud, ở Kuta thì H.I.S nằm đâu đó gần Kuta Square. Giá Mandala thì bằng giá trên mạng ngày hôm đó, còn Lion Air thì rẻ hơn hẳn, cả hai đều nằm trong khoảng 40-50USD. Lion Air bay lúc 6.20 am sớm hơn Mandala Air 1 tiếng. Chuyện vui ngoài lề thôi, ở văn phòng H.I.S, sau khi nhận được báo giá, mình hỏi đi hãng nào an toàn hơn ;) (vì đọc thấy đường bay nội địa ở Indo ko được tốt lắm:))), nhân viên ở đó rất hóm hỉnh "nếu bạn muốn một lời khuyên thật lòng, hãy bay Garuda, nhưng giá Garuda rất cao. còn trong 2 lựa chọn này, lựa chọn an toàn hơn một chút là Lion Air". Mình đã bay Lion Air với giá 458,000Rp. Ko có vấn đề gì trục trặc.
À, nếu hai bạn định bay thẳng Bali-Yogya, nhớ chọn chỗ cạnh cửa sổ, bên phải, trên đường bay sẽ nhìn thấy núi lửa tuyệt đẹp và rất rõ. Hôm đó mình để máy ảnh trên ngăn hành lý nên chỉ có thể ngắm mà ko chụp được bức ảnh nào.
Hơn nữa, nếu bay thẳng thì các bạn chỉ cần ở Yogya 3 ngày 2 đêm thôi, dành thêm thời gian ở Bali hay hơn. Máy bay đến Yogya rất sớm và bay đi KL khá muộn, nên sẽ có đến trọn 3 ngày ở Yogya đấy. Bus đi từ Jl Malioboro lên sân bay chỉ mất 40-45'.

Hàng không giá rẻ ở Indo, ngoài Lion Air, Mandala Air, còn có Batavia Air giá vé cũng rất rẻ, nhưng ko có đường bay Bali-Yogya, chỉ có Surabaya/Jakarta - Yogya

Last edited:
Status
Not open for further replies.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,182
189,943
Latest member
3sdecal
Back