What's new

[Tổng hợp] Thông tin du lịch Lào

Mình ko rõ nhưng đã hỏi thì các nhà xe ở HN đều ko đi vào thứ 5. Mình hỏi qua các cty du lịch nên ko rõ. Ko biết ở đây có cao nhân nào biết cách đi từ HN đến Luang ngày t5 ko thì chia sẻ với bạn HCMC nhé! Còn từ HN đi Luang thì hôm trước hôm sau mới đến được-sẽ mất 1 ngày 24 giờ :D
Còn trong ngày thì đi máy bay vậy ;)

Đúng là vậy, mình cũng vừa hỏi cty du lịch thì cũng nói thứ 5 hàng tuần ko có chạy (vì họ hợp tác với bên cty Lào ko đồng ý). Nhưng chẳng lẻ cả Hà Nội không có xe nào đi Lào vào thứ 5 hàng tuần sao?
Nếu có thể đi xe chuyển mà trong 24-30h có thể đến được Luang Prabang thì cũng ok. :D
Còn vé máy bay từ Hà Nội đi Luang Prabang đã bao gồm phí khoảng 190usd/lượt/người. Giá này thì chua quá.

Các anh chị ơi, tình hình là tháng 11 này em đi theo đoàn từ thiện ở tỉnh Champasak. Nhân dịp này em muốn đi Lào và Cam luôn. Nhưng khổ nỗi:
- Vé máy bay của Lào rất đắt nên phải đi đường bộ. Mà đi đường bộ thì rất là xa. Do đó, cách tốt nhất là đi qua Thái tỉnh Ubon, sau đó bắt tàu hỏa đi Nongkhai. Qua Lào thì ăn chơi ở Vientiane và Luong.
- Tuy nhiên, đi như vậy thì rất mất công cho đi Cam. Em định đi từ Champasak xuống Phnom => Siêm => Bang => Vien = Luông. Nhưng kiểu này thì đi phải mất 1 tuần mà chưa chắc xem được gì.

Có lẽ em nên tập trung đi Lào thôi chứ Cam thì có nhìu cái cũng rất hay, phải để dành 1 khoảng thời gian riêng để đi.

Các anh chị giúp em cho 1 hành trình hợp lý và trong 1 tuần với ạ... Tính 1 hùi giờ đầu em tưng tưng luôn ròi...

@HP_Rolls Royce: Champasak thì ở Nam Lào (Pakse, Cam, Ubon), Vientian thì ở trên gần Nongkhai, Luang Prabang thì ở Bắc Lào.
Nếu bạn chỉ muốn Lào Cam, thì ở Pakse có xe qua Cam rồi về HCMC. Còn muốn Siemrep thì tốt nhất ghé Bangkok. Bangkok thì có thể đi từ Vientian (Nongkhai) or Ubon (Pakse). Sơ lược để bạn hình dung lộ trình!

Chưa có time ngâm cứu hết cả topic này nên đăng đàn hỏi trc vậy??
20/10 này m sang Lào từ xe khách chỗ Bến xe nc ngầm! Sang Luong nhg mà đang chết dở vì chưa biết sang đó ăn ở ntn? Phải đặt ks trc hay sang đó đặt cũng đc?? Có ai quen cung này or có kn xin chia sẻ với!!

Chưa có time ngâm cứu hết cả topic này nên đăng đàn hỏi trc vậy??
20/10 này m sang Lào từ xe khách chỗ Bến xe nc ngầm! Sang Luong nhg mà đang chết dở vì chưa biết sang đó ăn ở ntn? Phải đặt ks trc hay sang đó đặt cũng đc?? Có ai quen cung này or có kn xin chia sẻ với!!

Luang có rất nhiều hotel, hostel, gueshouse.. bạn có thể k cần book trước. Vào have a look first then haggle :D

Có bác nào trải nghiệm vụ đi xuồng cao tốc từ Luang Prabang - Huaxay rồi sang Thái chưa ạ? Em tìm hiểu thấy bảo là nguy hiểm nên chưa dám quyết định.

Hoặc có bác nào đã từng đi bus đoạn này rồi chia sẻ kinh nghiệm với ạ

Các bác giúp em hành trình với, em bay từ KUL sang VTE, Dự định:
- Từ sân bay đi tuk tuk đến bến xe phía Bắc mua vé đi Luan Prabang trước. Cố gắng đặt vé trễ khoảng 11-12h đêm để vừa ăn uống bên bờ sông Mekong vừa chạy đến sáng 10h hãy tới LP lấy hotel luôn.
- Tìm chỗ gửi hành lý ở bến xe phía Bắc nửa ngày để đi vườn Phật. Có chỗ gửi đồ không ạ ? Nếu không chắc em phải lấy khách sạn ở đến nửa đêm rồi bỏ để đi LP mất.
- Đón tuk tuk sang bến xe Talat Sao để đón bus đi vườn Phật.
- Đi vườn phật về thì ra hóng mát ở bờ sông ăn uống đến 10h đêm đi tuk tuk ra bến xe phía Bắc.

Như vậy có ổn không ạ ? Do em thấy rất ít tuyến xe từ LP về Vinh/Nghệ An nên em bị vướng ngày không kéo dài được (em đến LP khoảng thứ 2), đành phải đi VT thẳng qua LP rồi lại đảo ngược LP về VT nghỉ ngơi để dễ mua vé về Huế hoặc Đà Nẵng.

Và cái nữa là làm sao phát âm được "Bến xe Phía Bắc" cho các bác tài tuk tuk hiểu ạ ?
Cảm ơn các bác rất nhiều.

@Cara: Ở bến xe không có chỗ gửi hành lý nên hoặc bạn phải thuê phòng hoặc phải tha hành lý theo khi đi Buddha Park. Có thể thương lượng với ks xem họ có giảm giá nếu bạn chỉ ở đến nửa đêm không. Công viên tượng Phật tham quan chừng 2h là hết rồi, thời gian đi về chừng 2h nữa thôi, nếu bạn khởi hành sớm thì không mất cả nửa ngày đâu. Mình ko nhớ tên bến xe phía Bắc, nhưng bạn cứ nói bạn muốn ra bến xe mua vé đi Luang (tên TA là Northern Bus Station Domestic & International) là tuk tuk biết chở bạn ra bến nào ngay.

Dạ em cảm ơn bác Xì trum, thế thì em phải chọn giải pháp thuê dorm thôi, thương lượng với họ gửi đồ sớm và trả sớm.

Vấn đề là bạn xuống sân bay lúc mấy giờ. Vé đi LP không cần mua trước đâu. Ra trước 1h mua vé và ăn uống tối ngay ở bên xe luôn. Đi chuyến 19h là đẹp nhất. Chuyến đó đi xuyên đêm, rạng sáng tới LP. Ra bến xe trước 30 phút là đẹp. Tiếng lào thì gọi là. Khiu lốt Luang Prabang.( bến xe LP)

Xe đi về Vinh từ Luang Prabang năm ngoái mình đi thì có từ thứ 2.4.6. Nghe thông tin là giờ có chạy hàng ngày. Cũng chạy từ LP - Vinh lúc 19h. Trạm xe nằm đối diện với bến xe cũ ở LP.

Last edited:

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,627
190,153
Latest member
kientruckhangvinh
Back