What's new

[Tổng hợp] Thông tin du lịch Lào

Ôi, nếu có chuyến chạy hằng ngày thì em đỡ 1 quận đi đêm rồi. Bác dantocgoc có thể cho em xin thông tin tên hoặc số đt của hãng xe chạy LP-Vinh để em gọi được không ạ, em ở trong Nam, Gúc thì ra toàn thông tin cũ từ năm 200x hic hic

Em xuống sân bay VTE khoảng 9h sáng, do đó dư cả 1 ngày đi lang thang thì đuối như trái chuối, nếu có tuyến LP-Vinh/Nghệ hằng ngày thì may cho em quá, em ở VTE 2 ngày rồi đi qua LP thì quá đẹp.

Cảm ơn bác đã phiên âm hộ em tên bến xe, mong thông tin về hãng xe của bác lắm ạ.

Bạn có thể liện hệ thử với địa chỉ này xem thế nào. Hoặc nhờ ai đó ra bến xe Nước Ngầm hỏi thì cụ thể hơn đấy.!
http://www.*********************/Dich-vu-xe-bus-xuyen-Viet/nc84-ni4586/Xe-BusBuyt-Ha-Noi--Lao

Hotel tại Lào thì bạn có thể xem và book phòng qua trang này. Cả 2 cái đều của người VN.
http://www.agoda.vn/asia/laos/vient...WYOxd4R325HUmodJ5KtM85H88k3lCMwlDY39fpxUEXw==
http://www.agoda.vn/asia/laos/vient...5HUmodJ5KtM85H88k3lCMwlDY39fpxUEXw==&tyra=1|5

Chào các bác,

Em có người bạn định đi Lào tầm cuối tháng 12 - đầu tháng 1; nó có hẹn bạn ở Khu bảo tồn Nam Et gì đấy của Lào; sau đó phải về lại Hà Nội gấp để đi châu Âu. Khu bảo tồn đấy gần Sầm Nưa nên nó định đi từ Sầm Nưa về Hà Nội, nhưng nó không tìm thấy thông tin cụ thể nào đi xe từ Sầm Nưa về HN cả.
Các bác cho em hỏi giúp nó, là từ Sầm Nưa có tuyến xe nào về lại Hà Nội không ạ? Em thấy nếu từ Sầm Nưa qua lại Hà Nội thì hình như qua cửa khẩu Na Mèo - Thanh Hóa là tiện nhất phải không ạ? Nhưng hình như chuyến này chỉ chạy vào 357 hay 246 thôi thì phải? Lỡ không trúng ngày thì phải ở lại Lào? Ngoài ra còn tuyến nào gần hơn chạy từ Sầm Nưa về HN không ạ?
Các bác có thông tin gì về nhà xe, hay tuyến xe thì chỉ giúp với ạ. Em thay mặt nó cảm ơn các bác nhiều.

Chào các bác, em đang lên lịch trình thăm thú Bắc Lào bằng xe máy, có bác nào từng chạy Cửa khẩu Tây Trang - Luang Prabang cho em hỏi tình hình đường xá thế nào ạ (em nghe nói 1 đoạn dài là đường đất đang làm)? Em có nên chạy 1 mạch Tây Trang - Luang Prabang trong ngày không? Nếu ko đoạn đường này em nên nghỉ lại tại đâu ạ?

Tết này mình định sang Laos khoảng 1 tuần, tập trung đi Cánh đồng chum và Vang Vieng thôi (vì Vientiane và Luang đã đi rồi). Nếu đi xe khách thì sẽ đi từ bến xe Nước ngầm hay vào trong Vinh/Huế nhỉ? Mà có xe đi tới Vang Vieng và Cánh đồng chum không hay đều phải tới Vientiane rồi vòng lại 2 điểm kia?
Các bạn tư vấn giúp nhé!

Các bác cho em hỏi chút là nếu xuất phát từ Hà Nội đi Pakse- Siphondon bằng đường bộ thì vào Đà Nẵng hay Huế để bắt xe thuận tiện hơn ạ? Nếu có contact của nhà xe thì lại càng mừng. Em dự định đi Tết âm lịch nhưng đang sợ mùng 3 ko biết họ đã chạy chưa? Cảm ơn các bác.

@msvu: Bạn có thể đi theo 2 cách:
+ Cách 1: Hanoi - Savannakhet - Pakse - Siphandon...(Lúc về thì ngược lại)
- Hoặc lúc về có thể nhảy sang Thailand 1 tý: Siphandon (Lào) - Pakse (Lào) - Savannakhet (Lào) - Mukdahan (Thái) - Nakhonphanom (Thái) - Thakhek (Lào) - Hanoi (hoặc Thakhek - Vinh - Hanoi)
+ Cách 2: Hanoi - Đồng hới (Quảng bình) - Pakse - Siphandon (Lúc về thì ngược lại)
Cách 1: Theo tôi cách này hay nhất:
Công ty vận tải hành khách số 14 địa chỉ 35B Lê Văn Thiêm, Thanh Xuân. Đường này ở gần đường Nguyễn Tuân và đường Nguyễn Huy Tưởng, 1 tuần có 3 chuyến đi Savannakhet (giá vé 500.000VND),từ đây ban mua vé đi tiếp Pakse...

Ảnh trên được sưu tầm trên Internet năm 2010
- Từ đường Nguyễn Trãi rẽ vào Nguyễn Tuân khoảng 800m thì gặp ngã tư giao nhau với đường Nguyễn Huy Tưởng. Rẽ phải, đi thêm 200m thì có ngã ba giao với đường Lê Văn Thiêm. Rẽ trái vào đường Lê Văn Thiêm, đi 200m, bên trái có cây xăng. Ngay cạnh cây xăng, phía bên trái có một đường đi vào, xe đi Xavanakhet đỗ ở trong sân ( xe 29 chỗ màu vàng nhạt). Nếu không đi đường Nguyễn Trãi thì hỏi thăm đường đến làng sinh viên, đó chính là phố Lê Văn Thiêm.

- Xe xuất phát từ Hà nội lúc 18h chạy suốt đêm đến sáng hôm sau thì đến cửa khẩu Cha lo (huyện Chiêm hóa, Quảng bình), lái xe sẽ thu hộ chiếu & 10.000VND làm hộ thủ tục xuất cảnh. Nhập cảnh vào Lào qua cửa khẩu Na phao (Tỉnh Khăm muộn), nhà xe cũng thu 10.000 kip Lao & hộ chiếu làm hộ thủ tục. Xe chạy đến bến xe Thakhek khoảng 12h trưa để trả khách ( hoặc có khách lên xe) & có thể ăn cơm trưa ở đây. Đến bến xe Savan (tỉnh Savannakhet) khoảng 4h hoăc 5h chiều nên bạn có thể phải ngủ đêm ở bến xe để hôm sau mua vé đi tiếp Pakse. Có thể có chuyến xe đêm Savannakhet - Pakse, nếu không mệt, bạn có thể đi luôn chuyến này. Phòng trọ ở bến xe Savan giá cả phải chăng, chất lượng chấp nhận được...(Có thể chọn phòng có quat máy hoặc điều hòa, các phòng đều có phòng vệ sinh riêng biệt)
+ Cách 2:
Từ Hanoi mua vé xe đi Thành phố Đồng hới (Quảng bình). Từ đây mua vé chạy thẳng Pakse, sau đó đi Siphandon
- Thông tin sưu tầm về tuyến xe Đồng hới - Pakse:
HTX cơ khí vận tải ô tô Huy Hoàng
Đi tại Đồng hới, xuất bến 6h45, thứ 5 hàng tuần
Về tại bến xe Pakse 7h, thứ bảy hàng tuần
DT: 052.3828939, DĐ: 097.3700939. ĐT Lào: 51463789
+ Siphandon trong tiếng Lào có nghĩa là 4.000 hòn đảo. (Sì phăn : 4 nghìn, Don: đảo). Một địa danh du lịch nổi tiếng vùng Nam Lào sát biên giới Campuchia, khách du lịch phương Tây rất thích đi nghỉ dưỡng ở đây...

Last edited:
Chào các bác, em đang lên lịch trình thăm thú Bắc Lào bằng xe máy, có bác nào từng chạy Cửa khẩu Tây Trang - Luang Prabang cho em hỏi tình hình đường xá thế nào ạ (em nghe nói 1 đoạn dài là đường đất đang làm)? Em có nên chạy 1 mạch Tây Trang - Luang Prabang trong ngày không? Nếu ko đoạn đường này em nên nghỉ lại tại đâu ạ?

Em vừa đi theo đội HogHanoi, ngồi sau xế thôi nhưng xin phép bi bô tí để bác tham khảo ạ. Lịch trình như sau:
Ngày 1: HN - Mộc Châu (ăn trưa) - Sơn La. Tới nơi hơi sớm, tầm 5 6h, nghỉ ngơi mai lấy sức chạy sớm. Ở Sơn La có khách sạn Hà Nội.
Ngày 2: Sơn La - Điện Biên (ăn trưa) - Tây Trang - Udomxay (đến đây là tối mịt, cũng phải 8 9h). Ngủ ở khách sạn gì to đùng có bé chủ biết nói tiếng Việt mà vì đến muộn quá giờ em quên :"> . Lưu ý đoạn Điện Biên Tây Trang đường siêu xấu!!! Sau khi qua biên giới, tầm 6 7h tối đoàn em còn gặp một con suối phải hò dô đẩy từng xe qua.
Ngày 3: Udomxay - Luang Prabang. Đường ngon, xe nước bạn ít và chạy lịch sự. Ăn trưa ở Luang tầm 1h chiều. Luang siêu siêu siêu đẹp, thanh bình và đáng yêu (K)

5 tỷ USD xây dựng đường sắt nối Savannakhet (Lào) - Cửa khẩu Lao Bảo (Việt Nam)
Ngày 5/11/2012, tại thủ đô Vientiane (Viêng Chăn) đã diễn ra lễ ký dự án xây dựng tuyến đường sắt nối Lào và Việt Nam.
Dự án có tổng kinh phí 5 tỷ USD, do Tập đoàn Giant Consolidated Limited của Malaysia làm chủ đầu tư. Tham dự lễ ký có Thủ tướng Lào Thongsing Thammavong và Thủ tướng Malaysia Datuk Seri Mohd Najib Tun Abdu Razak.
Tuyến đường sắt có tổng chiều dài 220 km, sẽ được xây dựng tại tỉnh Savannakhet ở Trung Lào, đến biên giới cửa khẩu Lao Bảo của Việt Nam. Dự kiến, công trình sẽ hoàn thành trong 5 năm và đây sẽ là tuyến đường sắt cao tốc đầu tiên của Lào nối trực tiếp với Việt Nam.
Tỉnh Savannakhet nằm trên hành lang Đông-Tây nối liền Thái Lan, Lào và Việt Nam thông qua cầu Hữu nghị 2 Lào-Thái Lan bắc qua sông Mê Công và đường số 9. Con đường huyết mạch Bắc-Nam trên đường 13 chạy từ Trung Quốc qua Lào đến Campuchia cũng đi qua Savannakhet.
Dự án tuyến đường sắt cao tốc nói trên là một phần trong mạng lưới nối liền Đông Nam Á. Toàn bộ mạng lưới đường sắt Đông Nam Á khi hoàn thành sẽ trở thành con đường kết nối liên hoàn giữa Lào và các nước trong khu vực đến thành phố Côn Minh, thủ phủ tỉnh Vân Nam của Trung Quốc. (Theo TTXVN)
Trong tương lai không xa, Savannakhet (Lào) sẽ là 1 tỉnh trù phú, giàu có & có đông khách du lịch qua lại bậc nhất nước Lào!...

Các bác ơi, cho em hỏi, đường bộ đi từ Hà Nội đến Luông pha bang có hiểm trở ko ạ? Em đang tính đi máy bay nhưng giá hơi đắt nên băn khoăn quá!

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,626
190,153
Latest member
kientruckhangvinh
Back