What's new

[Hỏi đáp] Thông tin du lịch New Zealand

Thường khi mình mướn xe, lúc nhận xe bình xăng đầy và 1 trong những điều kiện của hãng cho mướn xe là khi trả xe bình xăng cũng phải đầy như thế. Bằng P, tùy hãng nhưng thường điều kiện khó khăn hơn, ví dụ credit trong credit card phải có tiền tồn nhiều hơn (đề phòng tai nạn họ phải trừ vào tiền sửa xe), buộc phải mua bảo hiểm trị giá cao hơn (và cũng bị hãng bảo hiểm đòi tiền cao hơn vì xác suất rủi ro cao hơn người có bằng full; ấy là nói hãng bảo hiểm nhận bảo hiểm cho mình, có hãng bào hiểm từ chối!) - Rủi ro nhất là hãng cho mướn xe từ chối cho mình mướn!

Trái đất tròn bác Goodwill nhỉ :D, k chừng đợt tới chúng mình lại đụng nhau côm cốp ở Aus :D

Em lại đổi lại hành trình, đi ngược từ Mel lên Syd nên chắc không gặp bác rồi. Nhưng đi trên highway thấy xe nào chạy ngoằn nghòe em cũng có thể đoán là bác. Quả thật sau vụ plan trước hỏng, em cũng định đổi qua Aukland chơi rồi tìm đường sang Sydney nhưng nghĩ xin visa 2 lần nên ngại. Giờ thấy NZL và AUS chắc phong cảnh không khác biệt nhiều nên không biết lúc nào đến được Aukland đây.

Em lại đổi lại hành trình, đi ngược từ Mel lên Syd nên chắc không gặp bác rồi. Nhưng đi trên highway thấy xe nào chạy ngoằn nghòe em cũng có thể đoán là bác. Quả thật sau vụ plan trước hỏng, em cũng định đổi qua Aukland chơi rồi tìm đường sang Sydney nhưng nghĩ xin visa 2 lần nên ngại. Giờ thấy NZL và AUS chắc phong cảnh không khác biệt nhiều nên không biết lúc nào đến được Aukland đây.
Hehehe, ý tưởng lớn gặp nhau thôi bác, thế lần sau chúng mình lại rủ rê nhau đi NZ vậy. Em thấy đầu HN, nhiều đoàn phượt gớm, đi Trung Quốc, Ấn Độ, ...Em đang ôm mộng đi Hàn, Maldives, NZ và Boracay, đang tích cực dự trữ đạn dược, thực hiện giấc mơ lớn trong đời :D

Mình đã fix được lịch bay và ngày phép, chắc sẽ lượn ở NZ từ 21/9 - 2/10. Bác nào join để share tiền ôtô và khách sạn không nhỉ ? Lái được thì còn tốt nữa :D. Mình search trên mạng thấy đi lại và ở đắt quá :(, không biết hostel bên đó giá cả thế nào nữa :(. Mình cũng check cái bus mà bác gì giới thiệu, cũng ngã ngửa luôn :(.

Có bác nào có thêm kinh nghiệm must-do thì share nhé :)

Mình đang plan lịch trình đi New Zealand, muốn hỏi các cao thủ vài câu :), mong được tu vấn nhiệt tình :D

1 - Nếu ở CC 1 ngày thì có tour nào 1 hay 1/2 ngày không nhỉ ? Nếu tự đi thì đi kiểu gì ???

2 - Từ CC, mình nên đến thẳng Lake Tekapo hay Mt Cook ? Nếu muốn kết hợp 2 chỗ này thì nên nghỉ ở đâu hơn ?

3 - Twizel nằm trên đường đi đến Queenstown, không hiểu ở đây có gì đặc sắc không vì mình thấy trên mạng cũng có vài người ghé lại đây ? Không thì để đi thẳng đến Queenstown :)

4 - Từ Queenstown và Te Anau, nên chọn đi từ đâu đến Milford Sound và Doubtful Sound ? Nên đi cả 2 cái hay 1 cái cũng được vì nó giống nhau ? Nếu chọn 1 cái thì nên chọn cái nào :D. Nếu mua tour đi vì thấy bảo lái xe hơi lằng nhằng thì nên chọn tour của hãng nào ?

5 - Có nên dừng ở Wanaka không hay đi thẳng tới Fox Glaciers ?

6 - Sau Glaciers thì có FranzJosef và Hokitika, nên chọn Stop cái nào trước khi quay lại CC ?

7 - Mình đang book bus intercity thấy quảng cáo 1$ mà họ chém từ CC - Lake Tekapo tận 30$ lận :(. Có cách nào đi bus rẻ hơn không ? Nếu mua pass thì nên mua pass nào, mình đọc trong mấy cái pass đấy thấy hoang mang quá vì cái nào ... cũng đắt :((

Mong các cao thủ phượt tư vấn, xin đa tạ :)

Tớ nhớ là đã trả lời 1 vài câu hỏi của bạn rồi, thôi cứ trả lời lại vậy
1, Christchurch không to lắm, khu trung tâm (còn bị phá hủy khá nhiều sau động đất) có thể đi bộ thoải mái - đi ra biển thì có bus trong thành phố
2, Có thể đi cả Tekapo và Mt. Cook, nếu bạn thuê xe lái - Mà đã đi ở NZ mình nghĩ đây là hình thức hay nhất, cảnh đẹp ở hết trên đường, thích đâu dừng đấy - theo mình nên đến cả 2 nơi, cảnh trên đường rất hùng vĩ.
3, Twizel thường là điểm nghỉ tối sau 2 nơi trên, tớ có nghỉ ở đấy, TP ko có gì đặc biệt.
Nhưng đường đi từ Twizel đến Queenstown, qua Omarama và Lindis Pass thì rất đẹp.
4, Từ Queenstown và Te Anau đều có tour đi 2 cái Sounds đó cả, MS thì nổi tiếng hơn, DS thì chắc là hay hơn, theo ý cá nhân mình, vì ít người đi hơn, DS thì bắt buộc đi tour, vì phải đi cả tàu thủy lẫn lên bộ, còn MS thì có thể tự lái xe, rồi đến đó mua vé tàu thủy
5, Dừng ở Wanaka khá thú vị, nhiều người còn chọn Wanaka chứ ko chọn Queentown vì vắng hơn và núi tuyết, ski resort đẹp hơn
6, Franz Josef ngay sát Fox mà, cách khoảng 40 phút láu xe
Có thể dừng ở Hokitika trước khi về Christchurch.
7, Mình lại khuyên: bằng mọi giá phải có xe để lái, ko thì sẽ mất thú vị rất nhiều.

Good luck!

Cảm ơn bác Nevada, tại em bắt đầu search và book vé bus rẻ rồi tìm tour nên bắt đầu đọc và ngâm cứu, thấy hơi hoang mang quá.

Em mà có thêm 1-2 người nữa join thì em sẽ lái xe ngay lập tức chứ có tiếc gì đâu, mọi người đều bảo lái xe là nhất mà nhưng hiện giờ em chỉ có 1 mình lại không muốn nước đến chân mới book thì hơi phí ạ :(. Mà em lại không thể tự lái được vì bằng không phải là full license, trình độ thì cũng chưa thật yên tâm lắm :(

Nếu bác nói về CC thế thì chắc em chỉ ở 1 ngày 1 đêm ở đó rồi bắt bus đi Lake Tepako vậy, đọc trên mạng thấy mọi người khen cái này quá, rồi cả tour đi Glaciers ở Mt.Cook nữa nên làm em càng "hoang mang". Em tính ở 2 ngày 2 đêm ở đây rồi tới Twizel, mua tour LOTR (optional cái này) rồi thẳng tiến đến Queenstown.

Từ Queenstown thì chắc sẽ là đi bus tới MS (tự đi có được không nhỉ hay phải mua tour ạ ??), nhưng hình như không có shortcut đi thẳng mà phải qua Te Anau nên em không biết là có nên ở 1 đêm ở Te Anau không ? Nếu em muốn đi cả 2 MS và DS thì tự đi MS, còn DS chắc là mua tour.

Em hỏi khí không phải là có shortcut đi từ Te Anau tới Wanaka không hay lại tất cả vẫn phải vòng về QT ??? Nếu tất cả đều vòng về QT thì chắc em để hành lý ở hostel tại QT rồi đi mấy cái MS và DS cho đỡ vất vả ???

Vậy có lẽ em nên dừng 1 đêm ở Franz Josef rồi mua tour đi Fox Galciers ? rồi 1 đêm ở Hokitika trước khi về CC nhỉ :).

Các bác cho hỏi có bác nào thử nhảy bungy chưa ? Thấy bảo đi Queenstown phải thử cái đó mà em đang vãi quá :D.

Cảm ơn các bác góp ý và tư vấn nhé :)

Bạn nên chọn 1 Glacier thôi, đấy là theo ý mình. Glacier ở Mt.Cook thì có Tasman Glacier, đi thuyền trong lòng hồ. Còn nếu sang bên West Coast, đã ở FJ thì đi FJ Glacier luôn chứ, quay lại Fox Glacier làm gì - bạn mua tour sẽ được phát cả dụng cụ đi trên băng đấy, còn nếu ko đi tour thì đi bộ vào sát đến chỗ đấy rồi ngắm cũng dc, như là đa số khách.
Từ MS và Te Anau đi Wanaka bắt buộc qua Queenstown.
Public bus từ Queenstown đến MS thì bạn thử check xem, tớ ko chắc.
Có 1 điều cần lưu ý là ở MS và DS mưa cực nhiều nhé, lượng mưa khoảng 5000mm/năm, gấp 3 HCMC và Hà Nội, xác suất dính mưa rất cao đấy.
Hokitika mà bạn ko có xe thì hơi tiếc, tại cái cảnh đẹp chính: Hokitika Gorge nằm cách đấy khoảng 30km, phải có xe.

Nhiều câu hỏi của Casstaway đã được Nevada trả lời rồi, tôi thêm vài ý kiến:

- FJ Glacier nhiều người thăm hơn FG

Đúng là CC còn nhiều hậu quả sau những vụ động đất, dư chấn hiện nay thỉnh thoảng vẫn còn nên bạn ghé qua xem cho biết thôi. Tôi vẫn tiếc nhà nhờ chánh tòa CC bị hư hại quá nhiều và họ đang muốn kéo sập để tránh nguy hiểm- người dân CC thì biểu tình phản đối vì tính cách lịch sử và tầm quan trọng trong tính liên quan giữa nhà thờ CC và người dân.

Tour LOTR, nên xem tại QT, Glenorchy vì nơi đây mới chính có nhiều cảnh quay LOTR nhất. Tuy nhiên, trong phim xử dụng nhiều xảo thuật vi tính để tão hình nên hình ảnh nhìn thấy từ tour sẽ không giống như bạn đã nhìn thấy trong phim, dù vậy Glenorchy rất đẹp và đáng xem lắm. Tôi tiếc lúc tôi thăm QT thời gian quá ngắn và mưa nhiều nên thiếu rất nhiều nơi muốn xem (hề gì, từ chổ tôi bay xuống QT có 2.50' thôi, lấy vài cái long weekend là xong ;)

http://www.queenstownnz.co.nz/information/product/?product=pure-glenorchy-overland-tours

Từ QT đi MS hay DS đều phải ngang qua Te Anau và khởi hành trên cùng chuyến bus, còn cách Te Anau độ vài cây số thì bus sẽ ngừng và khách đi DS sẽ chuyển sang xe bus nhỏ hơn, loại van 12 chỗ. Khách đi MS thì tiếp tục tới Te Anau, toilet break rồi thẳng xuống MS. Lúc về cũng thế: toilet break tại Te Anau, chạy thêm vài cây số rồi ngừng chờ đón toán khách DS. Đi DS phải có tàu nhỏ băng ngang hồ Manapouri.

Nếu có thời gian mới nên đi cà 2 Sound, thường thì khách chọn đi MS, DS thì cảnh quan u tịnh hơn do nhỏ hơn, ít khách thăm hơn.

Tôi đi tour của công ty này và khi đến QT mới mua tour, giá bằng với giá trên mạng:

http://www.realjourneys.co.nz/Main/MilfordSound/

Về đi lại từ CC, bạn tham khảo thông tin từ đây xem thử:

http://www.christchurchnz.com/tours--transport.aspx

Nếu có thể thăm Wanaka, nơi này cũng đáng cho bạn xem:

http://www.puzzlingworld.co.nz/

Nếu tôi trở lại thăm QT, có lẽ tôi sẽ mướn xe và sẽ nghỉ lại tại thị trấn Arrowtown chứ không tại QT nữa!

Last edited:
Các bạn cho mình hỏi chút . Mình sắp sang Auckland NZ định cư . Tháng 7 này mình bay . Nhưng nghe các bạn nói là mình bay VN airline đến Sydney Úc rồi mới có thể transit sang Auckland NZ được. Như thể mình cần phải có visa transit nữa mới được ah? Hay như thể nào ? Mình không hiểu lắm . Mình có visa định cư của NZ rồi .

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,462
190,097
Latest member
bonghongvu
Back