What's new

[Hỏi đáp] Thông tin du lịch New Zealand

Hi Bác Nevada,
Cám ơn Bác đã phản hồi, em đoc hết topic này rồi, thấy Bác Casstaway đang lên chương trình chi tiết. nên em cũng có ý xin bác ấy lịch trình chi tiết để học hỏi. Nếu có thể đi cùng bác ý thì hay quá, nhưng bác ý đi vào tháng 9,10 còn em thì tháng 12 em mới đi được. Nên đang nhắn trên diễn đàn nhờ bác ấy chi sẻ chi lịch trình để đi sau học hỏi vây.
Cám ơn Bác Neveda một lần nữa.
BíNgoVT

Thêm vào lời khuyên của Nevada: Không những cần tay lái vững mà cần hiểu chút về cơ khí xe, ít nhất là nên biết cách thay vỏ lốp nếu lỡ bị xẹp bánh vì đưởng xá trên đảo Nam khá vắng, nhất là các đoạn trên đường liên tỉnh!

Chào Bác TravelBug,
Đầu tiên cháu gửi lời chúc sức khỏa đến bác và bác Bọ gái ạ. Cháu tầu ngầm hơi ác trên diễn đàn này nên cháu có đọc được một số bài viết chia sẻ của bác về các chuyến đi, cháu rất thích ạ.
Về việc thuê xe ở Đảo Nam, cháu cũng đang phân vân, vì lần này cháu đi một mình nên vấn đề xe cộ cũng phải cân nhắc. Cháu đã từng có kinh nghiệm lái xe xuyên qua một số thành phố ở Bờ Đông nước Mỹ, cũng trải qua cảm giác bánh xe hỏng và phải thay lốp rồi, nhưng đó là xe gia đình và đi có đồng hành nên yên tâm, lần này thì cháu phải cân nhắc. Không biết khi thuê xe người ta có bánh xe dự phòng cho mình không hả bác??:( Cháu đang đợi anh Casstaway chia sẻ lịch trình, anh ấy lên chi tiết và chọn phương án đi tour cháu thấy cũng hợp lý, chỉ sợ vượt dự toán của cháu thôi, vì cháu đi bụi nên cũng muốn tiết kiệm.
Một lần nữa cháu cám ơn Bác.
BiNgoVT

BiNgoVT vào inbox check nhé, mình gửi rồi ... thật ra rất nên cẩn thận khi lái xe ... nhưng có xe tự lái thì vẫn sướng nhất thật ... nhất là đi Aus và NZ.

Chào cháu, tôi bị con tôi dấu mất bằng lái vì sợ tôi mướn xe :) mà bây giờ thay lốp chắc xe cõng tôi quá! Tuy nhiên bà Bọ năm kia có đi NZ công chuyện gia đình với vài người trong thân, có cho biết đường vắng lái xe rủi gặp trục trặc mà nếu đi chỉ có 1 mình thì hơi sợ! Khi mướn xe cháu nên soát lại bánh secours, quan trọng hơn, là soát xem có con đội không! có bánh dự phòng mà không có con đội thì cũng quá bằng chết hơn nữa người!

Đây, lịch trình hòm hòm của mình đi dảo Nam đây, mời bạn Bí Ngô tham khảo, mình chưa có time search khách sạn hay hostel gì cả vì vẫn đang tìm đồng minh đi cùng, nếu 1 mình thì sẽ ở hostel còn 2 mình trở lên thì sẽ ở hotel. Khi nào về sẽ share thêm thông tin và comment về khách sạn.
Day 1 : Christchurch
Day 2 : Lake Tekapo (Intercity bus)
Day 3 : Mt Cook + Tasman Glacier tour
Day 4 : Queenstown + Bungy Jump :D
Day 5 : Queenstown - Milford Sound (2 day 1 night tour)
Day 6 : Queenstown - LOTR tour
Day 7 : Queenstown + Glenorchy tour
Day 8 : Wanaka (bus)
Day 9 : Franz Josef Glacier (bus)
Day 10 : Hokitika (bus back to Christchurch qua Arthur Pass)
Day 11 : Flight back to Sydney

Dear anh Casstaway, thanks vì anh đã share lịnh trình nhé. Giá mà đi cùng thời điểm thì join cùng với bác cho nhanh, tiếc là tháng 12 em mới có tg đi được cơ. Chờ rewiev của anh để học hỏi vậy.
anh chơi cả Bungy Jump ah.. ngưỡng mộ quá, nhớ chia sẻ cảm giác nha, em là em rất phục các bạn chơi được mấy môn cảm giác mạnh, nhìn mà thèm thuồng nhưng kh bao giờ dám chơi, vì em bị bệnh sợ độ cao. hiccc
Chúc anh sớm hoàn thành chương trình nhé. Háo hức chờ đợi để được share hình đây.(c)

Các bác cho em hỏi câu ngớ ngẩn là em đã quyết tâm tự lái xe từ CC - Queenstown vì đợt vừa rồi cơ quan em nó ép em tự lái từ Sydney - Port Macquarie (tổng cộng khoảng 1000 km) nên đã vưang tin hơn vào bản thân nhưng mấy vụ thay lốp này nọ thì em không sành lắm vì chưa làm bao giờ, kể cả xe máy :D. Nếu có việc gì thì gọi điện cho bọn thuê xe hay có số nào để gọi bọn nó đến sửa không nhỉ ???

Em đang book mấy cái hostel ở Lake Takepo và Mt Cook và băn khoăn không biết bọn đấy nó có chỗ đỗ xe ôtô không nữa :(.

Nếu muốn dùng 3G ở NZ thì mua của bọn nào ở sân bay hay ở CC ạ.

Cảm ơn các bác trước

@casstaway: khi thuê xe thì họ có đưa cho mình số hotline, khi nào trục trặc thì gọi - tớ thì tin là đi đường bạn sẽ ko gặp chuyện gì đâu!
Parking: ở Auckland hay Christchurch thì tớ ko chắc (phải xem trên web của khách sạn) - chứ ở Tekapo và Mt Cook thì 100% có chỗ parking - chắc ko cần check luôn.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,195
189,951
Latest member
gilio
Back