What's new

[Hỏi đáp] Thông tin du lịch New Zealand

Hi mọi người,

Post này lâu rồi ko thấy ai hỏi han, hôm nay e muốn hâm nóng lại ạ :D
Chả là vợ chồng em với thằng ku 8 tháng đang plan đi NZ (đảo Nam) vào đầu tháng 9 này ạ. Dù chỉ lái xe ở VN khoảng 2 năm thôi nhưng 2 vc máu thuê xe tự lái quá nên e liều 1 phen. Bác nào có kinh nghiệm thuê xe, lái xe cho em với, có an toàn cho bé ko ạ?
Lịch trình dự kiến của em:
2/9: Arrive Christchurch at midnight
3/9: Stay Christchurch
4/9: Drive Christchurch to Lake Tekapo (3h) stop for 1 hour > drive to Mount Cook (1h) and stay 1 night.
5/9: Drive Mount Cook to Wanaka (2h) stop for 1 hour > drive to Queenstown and stay 1 night.
6/9: Queenstown (join tour Te Anau, Milford Sounds) and stay 1 night.
7/9: Return car and take bus from Queenstown back Christchurch and stay 1 night.
8/9: Stay 1 night at Christchurch
9/9: Fly back to Sydney.

Lịch của em có ổn ko ạ? Ngày 7 e tính đi bus về, ko lái nữa vì hơi xa, ngày 8 tính loanh quanh thành phố nghĩ ngơi để sáng sớm mai bay về vì sợ em bé mệt.

Thank cả nhà,.

Hi mọi người,

Chả là vợ chồng em với thằng ku 8 tháng đang plan đi NZ (đảo Nam) vào đầu tháng 9 này ạ. Dù chỉ lái xe ở VN khoảng 2 năm thôi nhưng 2 vc máu thuê xe tự lái quá nên e liều 1 phen. Bác nào có kinh nghiệm thuê xe, lái xe cho em với, có an toàn cho bé ko ạ?
4/9: Drive Christchurch to Lake Tekapo (3h) stop for 1 hour > drive to Mount Cook (1h) and stay 1 night.
5/9: Drive Mount Cook to Wanaka (2h) stop for 1 hour > drive to Queenstown and stay 1 night.
7/9: Return car and take bus from Queenstown back Christchurch and stay 1 night.

Lịch của em có ổn ko ạ? Ngày 7 e tính đi bus về, ko lái nữa vì hơi xa, ngày 8 tính loanh quanh thành phố nghĩ ngơi để sáng sớm mai bay về vì sợ em bé mệt.

Thank cả nhà,.
Hi bạn, lái xe ở NZ thì yên tâm là sướng và an toàn hơn ở nhà nhiều rồi, quan trọng là chuẩn bị tinh thần làm quen với tay lái nghịch thôi (vô lăng ở bên phải). Thuê xe thì cứ chọn những công ty có uy tín như là Hertz, Avis, Jucy.

Về lịch trình của bạn thì nếu ko có câu trả lời ở đây thì bạn có thể xin vào nhóm trên FB này (https://www.facebook.com/groups/210121126232746/) và hỏi trên đó, chắc sẽ có câu trả lời chính xác cho bạn.

Hi mọi người,

Thank cả nhà,.

Nếu chỉ 2vc và 1 em bé thì thuê campervan hơi phí.
Mình nghĩ nên thuê xe 4 chỗ bt và ở KS or apartment hợp lý hơn cho bé.
Nếu gđ bạn hay cho bé đi chơi thì cũng k sao, mình cho bọn trẻ nhà mình đi chơi từ 4 tháng tuổi nên cá nhân hấy ok
Lái xe ở NZ mình thấy bt, dù mình chưa lái xe tay lái nghịch trước khi nhảy lên con campervan dài 7m :)
Đường ở NZ rộng, vắng nhưng xe dài quá nên mình cảm giác phanh mấy phát mới ăn được hi hi
Lịch trình thì hơi kín, vì dọc tuyến đấy có rất nhiều thứ hay ho có thể ghé ngang ghé ngửa để enjoy tuy nhiên tùy sở thích của từng người
VD gần Wanaka có khu Albert town và đối diện chếch 1 chút có khu Puzzling world cũng khá ấn tượng, or fruits farm dọc đường, Kawarau Bridge bungy cực đẹp vào mùa thu gần Arrowtown,....

Thuê motel trên đường đi có ổn không các bạn? Mình search agoda rất ít hoặc không có, nhà mình đi đảo nam 28/12 - 3/1, thuê xe bắt đầu từ Christchurch và về lại Auckland cũng từ Christchurch.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,485
190,103
Latest member
Penguin1
Back