What's new
Status
Not open for further replies.
Cho mình tham gia góp ý với lịch của bạn nhé. Theo mình bỏ Fukuoka đi. Fukuoka(hakata) chẳng có gì ở đó cả. Yokohama, Kobe, Osaka cũng same toàn cảng với nhà cao tầng. Bạn tham khảo nhé

T7: Bay SGN - TYO. Bạn có thể bay thẳng Tokyo bằng VNA (đang khuyến mại) hoặc JAL
CN, T2: Chơi ở Tokyo
Chiều T2: đi Shizioka bằng tàu Shinkansen (1h30p).
T3: đi núi Phú sĩ (Fujisan), hồ Hamnako, thác Shiraito, cầu Horai (cầu gỗ dài nhất TG- Guiness) rồi chiều xuống núi di bus hoặc Shinkansen tới Nagoya hoặc Kyoto. Ngủ đêm ở Nagoya hoặc Kyoto. Theo mình cậu chơi ở Shizioka đến muộn rồi lên xe đi thẳng Kyoto
T4: Chơi ở Kyoto (cố đô của Nhật)
T5: Bay Kyoto lên Sapporo
T6
T7: Bay Sapporo về SGN

Có gi cần biêt thêm hỏi mình nhé

Đi Japan đầu tháng 12 thì lạnh chết. Mà leo Phú sĩ cũng vất vả. tầm đó thì các hồ chưa đóng băng đâu nhưng sợ thác Shiraito ko còn nước. Với lại đi mùa Đông các em gái Nhật áo lớn áo be đâu còn thấy đẹp nữa. Nếu thế thì bỏ Sapporo đi (lạnh lắm). Thêm ngày cho Tokyo và Kyoto đi

Theo em ở FUkuoka là không có gì cả ạ.
Bác bay lên Tokyo, đi Fuji mùa này rất đẹp ( nhưng không phải là leo núi ) mà là vùng Hakone với xung quanh chân núi Fuji, đến chiều tầm 4h00 thì đi Bus lên trạm số 5 nhé, rồi đi về xuôi luôn ( có bus đêm để về Tokyo hay ở lại qua đêm dưới chân Fuji đều ổn ). Tháng 12 người ta không cho leo Fuji đâu ạ vì rất nguy hiểm. Em đã leo và em thú thực với bác đi ít ngày không nên mạo hiểm :D

EM thích HOkkaido, nên bay lên đó thì em không có ý kiến gì. Bác mà đi đc vùng Hokkaido nhiều thì tuyệt >"<. Bác nên si nghĩ việc mua JR Pass 7 ngày đi lại cho tiện ạ, vì giá vé máy bay đi nội địa cũng khá đắt.
Đi tàu đêm từ Tokyo lên Sapporo khá hay. Ở Sapporo tháng 12 lạnh lắm, đi vào ban đêm sẽ rất lung linh , đặc biệt là Russian Village í ạ.(beer)

Còn nếu du lịch Nhật lần đầu thì tốt nhất là Skip Sapporo và nên rẽ qua Kyoto ( Kyoto thôi nhé, không rẽ qua Osaka ạ ) và ở Kyoto ít nhất 2 ngày ạ. Tuyệt lắm

Thứ 7 bác bay nghĩa là sáng CN mới ở Nhật

Theo thông tin các bạn tư vấn cho đến giờ này chắc tớ bỏ qua Fukuoka rồi, bay thẳng SGN-Tokyo rồi loanh quanh khu vực đó. Việc đi tàu đêm lên Sapporo cũng hay, như vậy là tàu này đi qua biển à? Và tàu điện thông thường chứ không phải Shikasen đúng không ạ?

@KPL: nhớ update tình hình cho anh nhá

Như vậy có thể lịch bay nên hiệu chỉnh như sau:

SGN - Osaka để có thể đi Kyoto
Sau đó đi lên Tokyo
Đi tàu lên Sapporo
Bay Sapporo - SGN

Cho mình hỏi thêm là đi tàu khoảng bao lâu ạ?

Last edited:
Có cái này copy từ tạp chí Nipponia:
Riding the Rails Through the Night:
The Luxury Sleeper Express Cassiopeia

Cassiopeia speeds through the night into the northland, traveling 1,200 km from its point of departure, Ueno in Tokyo. It leaves at 4:20 p.m. and reaches Sapporo the next morning at 8:54. This “hotel on wheels” combines luxury with elegance.

The cars offer a choice of accommodations: a suite with a salon and bedroom, a deluxe room, or a twin bedroom. The passenger cars have only private rooms—there is no coach seating at all, and this sets Cassiopeia apart from most other trains in the world.

Theo thông tin các bạn tư vấn cho đến giờ này chắc tớ bỏ qua Fukuoka rồi, bay thẳng SGN-Tokyo rồi loanh quanh khu vực đó. Việc đi tàu đêm lên Sapporo cũng hay, như vậy là tàu này đi qua biển à? Và tàu điện thông thường chứ không phải Shikasen đúng không ạ?

@KPL: nhớ update tình hình cho anh nhá

Như vậy có thể lịch bay nên hiệu chỉnh như sau:

SGN - Osaka để có thể đi Kyoto
Sau đó đi lên Tokyo
Đi tàu lên Sapporo
Bay Sapporo - SGN

Tokyo và Sapporo khá xa nên nếu nhiều xiền bạn chọn máy bay cho tiết kiệm thời gian. Nói chung hệ thống xe lửa ở Nhật là hàng đầu thế giới. Tàu đêm TOkyo - Sapporo giá khoảng 7000 yen. Bạn có thể lựa chọn ferry từ các cảng của Honshu (Osaka, Nagoya, Sendai, Yokohama) sang Hokkaido (Sapporo hoặc Tomakomai) nhưng chắc thời gian lâu hơn

Mình chưa đi tàu tuyến xa như thế này nhưng theo kinh nghiệm thì qua các đảo chắc phải chuyển tàu. Bay nội địa thì đắt (JAL, ANA ..). Sân bay Sapporo (quên mất tên rồi) cách trung tâm hơn 30km.

Kể đi vào tháng 2 có lễ hội Tuyết thì vui nhưng Sapporo cũng đáng để đi đấy. Nhớ về pót hình và bài nhé

............

Cũng theo bài báo ở trên thì:

When I wake up it is a little before 5 a.m. I open the curtains. The sea, quiet and sparkling in the morning sunlight, takes up the entire window frame. We are beside Uchiura Bay in southwestern Hokkaido. That means we have already passed through the Seikan Tunnel under the sea between Japan’s two biggest islands, Honshu and Hokkaido. The light is different here: “Now you are in the northland,” says the sunlight dancing on the sea.

Thời gian chắc khoảng 9-12 tiếng tùy loại tàu (do phải đổi 1 đến 2 chặng). Chặng xuất phát từ Tokyo có tàu Shinkansen chạy tuốt luốt lên phía bắc. Thông tin theo như ở chỗ này:

picture.php

Cám ơn các bạn nhiều. Mình tìm ra trang web này khá hay.
www.convertunits.com rồi vào phần /distance/

Trang này dùng để chuyển đơn vị, đặc biệt chúng ta có thể nhập điểm đi và điểm đến, nó sẽ tính ra (theo đường chim bay trên google map) là bao nhiêu km, thời gian bay và thời gian lái xe ước lượng. Dĩ nhiên thực tế con đường còn vòng vèo và tùy thuộc vào nhiều yếu tố khác, nhưng chắc chắn là ngon hơn cách cầm cái thước đo trên bản đồ.

Nhờ nó mà tớ biết từ Osaka lên Kyoto là 43km, lên Tokyo là 550 km; Tử Tokyo lên Sapporo là 830km.

Các bạn thử xem sao nhé :)

bác vntuyen ạ, theo như em đi HOkkaido thì là thế này
em chơi ở Tokyo nguyên ngày đến 6h05'chiều thì bắt đầu lên tàu Hayate từ ga Ueno ( Tokyo )đi Hachinohe (shinkansen nhé ), rồi từ Hachinohe bắt tàu đi Aomori ( tàu nhanh của JR ), rồi từ Aomori khoảng 10h00 nhé có xe lửa đi Sapporo ( đến 6h00 là đến Sapporo rồi ^^ )

Mà bác nên thử cái tàu chậm như ở VN ở đó. Nhớ reserve seat và đặt chỗ giường nằm í bác ạ, có chăn gối để mình ngủ, ấm lắm, sạch sẽ nữa,sàn gỗ chăn gối trắng tinh trắng muốt nhưng không như hình bác Pri đưa ra đâu ạ, chắc kia là hạng sang rồi. Phừ 1 cái là đến Hokkaido ^^.

Hakodate cũng đẹp, biển, núi, mây trời, cánh đồng,... :X
Đi 7 ngày thì mua cái JR đi cũng tiện bác ạ, mạn Tokyo thì vẫn phải sử dụng những loại vé khác ngoài JR nên hơi tốn 1 tẹo

Nếu là em đi thì lịch trình của em như sau
T7: Bay SG - Osaka
CN: Osaka - Kyoto
T2: Kyoto - Fuji ( đi Fuji vào buổi 3h00 chiều )
T3: Fuji - Tokyo ( chiều đi Tokyo )
T4: Tokyo - Sapporo
t5: Hokkaido Explore
t6: Tiếp tục khám phá hokkaido trên đường về Tokyo ( đêm là ở Tokyo nhé
T7: Tokyo - VN

Last edited:
Ra số 8 Tô Hiến Thành nhé. Chúc mừng bác mà trong lòng có tí ghen tị. Bác đi Nagoya nhé, vườn mỳ soba, mua giúp em đôi bốt không cao gót, vài đôi giầy onitsuKa tiger, size 38 :">. Hahaha. ÔiIiiiiii, bác ăn giúp em sushi, ăn cả Thịt nướng Hodai ( ăn thỏa thích trong vòng 2 tiếng), sashimi.... Bác đến Đại học Osaka khu Senrie Chuo ở Osaka thăm lũ sinh viên VN cho em, nhắn với bạn người Mông cổ ở đấy rằng em thích nó ^^

Status
Not open for further replies.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,184
189,945
Latest member
Karide
Back