What's new
Status
Not open for further replies.
dạ. Thế có khi đi Sheishun 18 Kippu cho kinh tế ạ. chứ JR pass thì hơi bị đắt.

Vé JRpass 7-day giá 28.300Y (=300$), mà lại đi toàn tàu nhanh shinkansen và limited express, thì cũng không đắt lắm, đáng đồng tiền đấy.

dạ. em cần thế thêm 150 USD và đi thêm 7 ngày nữa bằng shinkansen thì cũng đáng.
Em đang vẽ lại tour từ Fukuoka. Em cần đến Hiroshima đúng ngày 22/8 để xem ca nhạc và về Tokyo đúng 2 ngày 28&29/8 để xem lễ hội Yosakoi.
Đi Sheishun 18 Kippu và JR Pass thì cái nào nhanh hơn ạ? Mà theo em thấy thì JR Pass còn đi được cả Bus hay sao í

best: dạ, em là nữ ạ. Hqua em có vào xem mấy trang cho thuê Hostel ở dạng dorm, không biết nữ ở kiểu này có mạo hiểm không :D.
Em cũng tính đến đoạn đi từ Fukuoka cho thuận tiện đi lại. Theo bác, em nên mua JR pass không ạ??? Sheishun 18 Kippu đi có nhanh như kiểu shinkansen không ạ??? Sag Nhật mình mới mua cái này đúng không bác?
Với lại làm cái Iternational Youth thì làm thế nào ạ??

Sheishun 18 Kippu chỉ đi tàu thường thôi àh! Nếu đi bụi thì đi Sheishun Kippu còn ko thì đi shinkanshen dĩ nhiên shinkanshen mắc hơn nhiều. Lúc trước mình đi cả 2 loại này cho cả chuyến đi vòng quanh Nhật.

Ngoài ra bạn cũng có thể consider "ferry" (phà). Loại này cũng tương đối phổ biến ở Nhật. Giá cũng tương đối affordable, lên ngủ cái sáng hôm sau tới.

Hoặc có thể đi nite bus từ Oksaka đi Tokyo ngủ cái sáng hôm sau đến :D cũng tương đối affordable, chủ yếu backpacker đi loại này.

Còn về phần International Youth member, bạn search Google thử. Mình ko phải là membership nhưng mình thấy nhưng ryokan (Japanese style hotel) hay may cái hostel ở Nhật đều giảm giá cho International Youth membership.

Ngoài ra bạn cũng có thể refer website www.japan-guide.com để biế thêm thông tin travel around Japan. Có cả phần Q&A tha hồ search thông tin. nếu may mắn bạn cũng có thể kiếm được những người hướng dẫn tình nguyện ở những nơi bạn muốn đến, hoặc free homestay offer chẳn hạn!

Ở Nhật tương đối an toàn nên hangout 2 3 giờ sáng hay con gái đi 1 mình mình cũng ko sợ :D

Cheers and goodluck
BF

1 ngày trung bình xài khoảng 15,000 - 20,000 yen. Ở khách sạn thì hơi mắc nếu ko có người thân ở nhờ, trung bình khoảng 5,000 yen/ngày. Ngoài ra nếu bạn là nam có thể đi theo kiều backpacker là ngủ trong các capsul thì giá rẻ hơn, dao động từ 1,500 yen den 2,500 yen.

Ngoài ra còn có các dạng LOVE HOTEL tính theo giờ, nếu bí quá ko có chổ ở có thể ở loại khách sạn này.

Cheers,

Capsule thì rất đông backpacker, hình của nó như thế này:
http://www.yesicanusechopsticks.com/thesequel/capsule/
Tuy nhiên, chỗ ngủ rẻ nhất không phải capsule mà là internet cafe, nơi bạn có một ô to hơn capsule (nhưng không có giường) với PC, Tivi, nước uống và cả phòng tắm nữa (đa số phải trả phí) với giá khoảng 10-15$ tong khi capsule là 20-30$. Bạn search gúc gù sẽ ra nhiều địa chỉ. Có thể ở Akihabara cho tiện mua sắm đồ điện tử, nó cũng gần khu đền Akasaka (hay Asakasa ấy).
Còn love hotel ở Nhật thì ...kỳ thú lắm. Nếu bạn yêu cầu, nhân viên sẽ mang một thực đơn...sex toy cho bạn chọn. Hehe, mình thấy ở khu Shibuya có nhiều hotel kiểu này.
Một điểm thú vị là không giống các nơi khác phân loại business hotel là loại cao cấp, ở Nhật business hotel là loại nhà nghỉ rẻ tiền (so với giá ở Nhật), phòng bé tí, chỉ đủ một cái giường, thậm chí valy phải để ở gầm giường, giá khoảng 7,000Y trở lên. Ở khu Aoyama(?), khu khá trung tâm, thì có thể nghỉ ở Asia Kaikan hoặc President.

Nói chung, nếu đến Nhật lần đầu thì thấy cái gì cũng thú vị. Nếu kịp visa thì ngày kia mình cũng sang đó (biz trip nên chẳng bao giờ được đi ngó nghiên, tổ sư cái lịch trình của bọn Nhật).

Sao kame kazuya đã đến Kyoto rồi không chạy qua Nara chơi luôn nhỉ? Ở đó cũng có nhiều cái hay ho để xem.
Còn Yokohama, có gì đặc biệt sao lại ở đó tới 2 ngày, có hơi lãng phí không? Thành phố này nằm sát ngay bên Tokyo mà (có khi đã sang Yokohama rồi vẫn tưởng mình đang ở Tokyo).
Kame kazuya định lên núi Phú Sĩ bằng gì? Bus hả? Nếu dailan nhớ không nhầm thì từ Tokyo lên tới núi Phú Sĩ khoảng hơn 200 km. Đi về trong ngày hơn 400 km. Bus chắc là chạy thẳng một mạch từ Tokyo tới tầng 5 của núi Phú Sĩ (khoảng 21xx m gì đó), ngó nghiêng chút lại ra bus chạy về, chẳng có gì nhiều ngoài nham thạch để xem đâu. Đi một mình chắc là sẽ rất chán.
Trang web của hội sinh viên VN tại Nhật đây http://www.vysa.jp/. Kame kazuya vào đó rủ rê thử có bạn đi cùng đến núi Phú Sĩ không, hỏi luôn các thổ địa đi lại, ngắm cảnh, cuộc sống ở Nhật. Nếu may mắn chắc xin luôn được ngủ nhờ qua đêm đấy (nhưng xác suất không cao đâu).
Mà Nhật Bản rất nổi tiếng với các suối nước nóng, không thấy Kame kazuya có ý định đến chỗ nào nhỉ? (Mặc dù nước nóng chảy về tới các khách sạn, khu nghỉ dưỡng cũng không hoàn toàn là tự nhiên đâu :D)

em đã vào VYSA rồi ạ. nhưng em thấy thời gian đấy, dân tình về nc hết hoặc là tranh thủ đi làm thêm cả. cũng khó để rủ đc người đi cùng. Đi Fuji-san để ngắm mặt trời chắc cũng có nhiều điều thú vị.
Em sẽ mua JR pass 14 days, phòng trường hợp em muốn lên Aomori or sapporo

Các bác ơi, help em với ạ. Còn 20 ngày nữa là em sẽ lên đường mà em chưa biết mua JR Pass ở HN như thế nào ạ. Các bác chỉ bảo cho em với :((. Lịch trình của em cũng đã thay đổi rất nhiều rồi ạ

Một thông tin cho các bác, đó là bên JAL & ANA chỉ bán JRpass khi bạn mua vé máy bay bên họ mà thôi. Vì em ở ngoài Hà Nội nên hiện nay em chỉ biết là ở địa chỉ số 8 Tô Hiến Thành có bán JRPass thôi ạ. Thật là mất công mình đến JAL & ANA :((

Last edited by a moderator:
Các bác ơi, help em với ạ. Còn 20 ngày nữa là em sẽ lên đường mà em chưa biết mua JR Pass ở HN như thế nào ạ. Các bác chỉ bảo cho em với :((. Lịch trình của em cũng đã thay đổi rất nhiều rồi ạ

http://www.japanrailpass.net/eng/en005.html

Bạn vào link trên tham khảo thêm nhé.

Sơ lược là thế này, ban bắt buộc phải mua cái JR Pass ở nước ngoài (không thể mua trong nước Nhật). Để mua thì bạn đến các văn phòng của JAL, ANA hoặc JTB ở Việt Nam.

Địa chỉ cụ thể như sau:

Văn phòng của JAL: Tầng 5, tòa nhà 63 Lý THái Tổ, Hà Nội hoặc Tầng 3, 88 Đồng Khởi, quận 1, HCM City.

Văn phòng ANA: Tầng 4 tòa nhà Bắc Á, số 9 Đào Duy Anh, Hà Nội hoặc Tầng 16 Sun Wah Tower, 115 Nguyễn Huệ, quận 1, HCM City.

Văn phòng JTB: Tòa nhà 17T10, khu đô thị mới Trung Hòa - Nhân Chính (trên đường Nguyễn Thị Định), Hà Nội hoặc số 9A đường Nam Quốc Cang, quận 1, HCM City.

Em xin visa đi Nhật hôm nay, vì tự tin là có thể xin được không cần bảo lãnh nên em bị họ....từ chối.

Mọi thủ tục tài chính, thu nhập, công việc của em ổn hết, visa vào Mỹ của em còn đến cuối năm, nhưng cái quan trọng nhất mà phía lãnh sự đòi là họ cần thư mời tham quan và chứng minh quan hệ của người mời thì em không có(họ nói nếu tài chính em tự lo được thì giảm thủ tục bảo lãnh, còn thư mời vẫn phải có)

Không biết có ai có kinh nghiệm làm visa nhật theo diện của em không ạ, tư vấn cho em với.Em cảm ơn

Mình với nhỏ bạn định đi Nhật vào khoảng cuối tháng 1,đi khoảng 5,6 ngày thôi,dự định là tốn khoảng 2600usd :( đây là lịch trình dự định của tụi mình,mí bạn co kinh nghiệm góp ý với nha ;)
Ngay dau tien (toi 27/1) dap chuyen bay luc 00:00 Vietnam Airlines di Tokyo --> 7h50 den Narita Airport --> tu Narita don chuyen xe lua JR Sobu line di Tokyo Station --> tu' Tokyo Station --> don chuyen tau sieu toc Nozomi Super Express di Kyoto --> Ở Kyoto 1 đêm,sáng hôm sau người của công ty JTB sẽ đến đón đi Takayama & Shirakawago 3 ngày. sau đó tụi mình sẽ được công ty đưa về tokyo,ở đó 2 ngày rồi về VN.;)

Sao bạn không bay tới sân bay vùng Kansai, như thế đi Kyoto sẽ gần hơn và có thời gian ngắm cảnh Kyoto. Mình không có nhiều thời gian ở lại Kyoto nên cũng thấy phí lắm. Bạn nên mang theo số điện thoại của người bên công ty, tránh trường hợp bị ngồi lại uống trà tại Hải Quan :D

Status
Not open for further replies.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,562
190,125
Latest member
johnauston54
Back