What's new

[Tổng hợp] Thông tin du lịch Nhật Bản (phần 2)

HI các bạn,
Phiền các bạn cho mình hỏi một chút, mình nhận được visa Nhật trong đó ngày hết hạn của visa (date of expiry) là 11/4/2019, thời gian lưu trú (For stay( s) of): 15 ngày. Mình đang phân vân với 2 cách hiểu.
Cách 1: 11/4 là ngày cuối cùng mình được làm thủ tục nhập cảnh vào Nhật và sau đó mình được ở lại tối đa 15 ngày.
Cách 2: 11/4 là ngày cuối cùng mình được lưu trú tại Nhật, như vậy nếu muốn ờ trọn 15 ngày mình phải đến và nhập cảnh vào Nhật ít nhất 15 ngày trước ngày 11/4.
Mình đã mua vé máy bay từ lâu rồi nhưng phát sinh 1 vài việc ngoài ý muốn _> đang tính chuyện đổi vé càng xa càng tốt. Mình đã search trên forum nhưng chưa tìm được thông tin,vậy nên mong các bạn có kinh nghiệm tư vấn giúp mình, mình cám ơn nhiều.
Mình từng xin visa khá sớm (mà Nhật cấp thời hạn visa từ ngày quyết định cấp visa) hỏi nv tiếp nhận hs ở SQ Nhật thì được trả lời là cứ nhập cảnh trước ngày hết hạn visa là được. Thực tế lúc m nhập cảnh thì trước ngày hết hạn visa 1 tuần nhưng chỉ ở 6 ngày đã về (trong thời hạn visa). Theo mình qui định thì cho phép vậy nhưng cũng ko nên nhập cảnh vào ngày cuối cùng của hạn visa, có vẻ hơi mạo hiểm.

Theo mình đọc trên mạng thì 11/4 là ngày cuối cùng bạn được phép nhập cảnh. Theo cách 1.
Tuy nhiên, mình nghĩ bạn hãy gửi email thẳng đến DSQ Nhật để họ xác nhận rõ ràng. Một là để chắc chắn bạn không nghĩ sai. Hai là nếu có gặp trục trặc gì khi bay thì đưa ra chỉ rõ là Sứ Quán Nhật đã hướng dẫn như vậy. (Như trường hợp nhân viên hãng hàng không cũng không rõ về quy định nên bạn có thể gặp khó khăn khi bay.)
Mình đã từng email cho DSQ nhờ giải thích quy định về thời gian lưu trú theo visa và họ trả lời khá nhanh và rõ ràng.
Mình cám ơn nhé, mình cũng định nếu không chắc chắn sẽ email hỏi DSQ cho chắc ăn trước khi đổi lại vé :)

Mình từng xin visa khá sớm (mà Nhật cấp thời hạn visa từ ngày quyết định cấp visa) hỏi nv tiếp nhận hs ở SQ Nhật thì được trả lời là cứ nhập cảnh trước ngày hết hạn visa là được. Thực tế lúc m nhập cảnh thì trước ngày hết hạn visa 1 tuần nhưng chỉ ở 6 ngày đã về (trong thời hạn visa). Theo mình qui định thì cho phép vậy nhưng cũng ko nên nhập cảnh vào ngày cuối cùng của hạn visa, có vẻ hơi mạo hiểm.
Cám ơn bạn nhé :)

HI các bạn,
Phiền các bạn cho mình hỏi một chút, mình nhận được visa Nhật trong đó ngày hết hạn của visa (date of expiry) là 11/4/2019, thời gian lưu trú (For stay( s) of): 15 ngày. Mình đang phân vân với 2 cách hiểu.
Cách 1: 11/4 là ngày cuối cùng mình được làm thủ tục nhập cảnh vào Nhật và sau đó mình được ở lại tối đa 15 ngày.
Cách 2: 11/4 là ngày cuối cùng mình được lưu trú tại Nhật, như vậy nếu muốn ờ trọn 15 ngày mình phải đến và nhập cảnh vào Nhật ít nhất 15 ngày trước ngày 11/4.
Mình đã mua vé máy bay từ lâu rồi nhưng phát sinh 1 vài việc ngoài ý muốn _> đang tính chuyện đổi vé càng xa càng tốt. Mình đã search trên forum nhưng chưa tìm được thông tin,vậy nên mong các bạn có kinh nghiệm tư vấn giúp mình, mình cám ơn nhiều.
Không có việc bạn lo sợ đậu . Bạn cứ nhập cảnh vào ngày cuối cùng nó cấp là ok . Và nhật cho nhập cảnh 15 ngày tính là 15 ngày sau ngày nhập cảnh . Ví dụ bạn nhập cảnh ngày 1 thì ngày 16 bạn bắt buộc xuất cảnh . Chứ không phải ở đc 15 ngày đâu bạn đừng lo nhé

Last edited:
thank đã tư vấn .. hum trc mình tinh làm dịch vụ nó keu mình lam đơn xac nhận nghề vs đơn nghỉ phep ... minh lam 2 trong 1 nó kh chịu... nên đành tin nó làm theo thui ạ... nhưng mình tự đi xin visa kh làm dich vụ nữa....
bạn có thể cho xin mẫu đơn của bạn kham khảo duoc kh ... email mình: [email protected] thank ạ
Thật sự nếu bạn nộp visa nhật ở TPHCM thì không biết vì sao đậu và vì sao rớt đâu . Bạn cứ làm đơn giản đủ theo họ yêu cầu thôi . Hđlđ , và nghỉ phép chung hay riêng gì cũng đc . Mình thấy mình nộp đúng y chang họ yêu cầu và tối thiểu giấy tờ nhất có thể thì lại đậu , không giấy mời và không dịch hay công chứng gì hết . Trong khi bạn mình tổ chức 4 đứa cùng công ty đi , nộp đầy đủ mà dư nữa , lương chuyển khoản , hđ đầy đủ lại rớt . Mình nghĩ họ có tiêu chí gì đó mình không biết .

HI các bạn,

Mình nghĩ bạn nên làm theo lời khuyên của bạn Evelyn vì người quen của mình đã có 1 kinh nghiệm hơi thương đau về vấn đề này, tuy không phải với Nhật mà là 1 nước khác. Trước khi đi em ấy không hỏi lãnh sự mà hỏi nhân viên bán vé máy bay thôi thì người ta tư vấn là cứ nhập cảnh trước ngày hết hạn rồi ở theo quy định ngày k sao cả. Chuyến đi của em ấy 10 ngày, nhập cảnh 3 ngày trước ngày hết hạn, nhập cảnh thì không vấn đề gì nhưng ở hết 3 ngày thì nhân viên khách sạn lên bảo hết hạn visa và yêu cầu trục xuất đó, sau đó để được ở lại phải đi gia hạn visa các kiểu, nói chung sẽ lằng nhằng và mệt mỏi. Vậy nên để đảm bảo một chuyến đi thuận lợi mình nghĩ cứ hỏi kĩ trước cho chắc ăn :D. À nếu bạn hỏi lãnh sự xong rồi có gì share cho mọi người biết với nhé ^^.

Uh,
Mình nghĩ bạn nên làm theo lời khuyên của bạn Evelyn vì người quen của mình đã có 1 kinh nghiệm hơi thương đau về vấn đề này, tuy không phải với Nhật mà là 1 nước khác. Trước khi đi em ấy không hỏi lãnh sự mà hỏi nhân viên bán vé máy bay thôi thì người ta tư vấn là cứ nhập cảnh trước ngày hết hạn rồi ở theo quy định ngày k sao cả. Chuyến đi của em ấy 10 ngày, nhập cảnh 3 ngày trước ngày hết hạn, nhập cảnh thì không vấn đề gì nhưng ở hết 3 ngày thì nhân viên khách sạn lên bảo hết hạn visa và yêu cầu trục xuất đó, sau đó để được ở lại phải đi gia hạn visa các kiểu, nói chung sẽ lằng nhằng và mệt mỏi. Vậy nên để đảm bảo một chuyến đi thuận lợi mình nghĩ cứ hỏi kĩ trước cho chắc ăn :D. À nếu bạn hỏi lãnh sự xong rồi có gì share cho mọi người biết với nhé ^^.

Uh, minh nghĩ liên quan đến visa thì nếu không chắc chắn 100% thì hãy hỏi thẳng Sứ Quán. Trường hợp của minh là khi check-in bay đi Đài Loan, e-visa của mình không được nhân viên hãng hàng không chấp nhận (lí do là mình dựa trên 1 dãy số trên visa Hàn Quốc để apply visa Đài và nhân viên bên hàng không thì bảo phải dùng dãy số khác và không cho mình bay). Lúc đó còn 40 phút nữa là hết giờ check-in và mình phải apply lại e-visa ngay sảnh sân bay vào nửa đêm với mạng 3G rất chậm. Đúng là một kinh nghiệm đau tim. Nhưng khi nhập cảnh Đài Loan thì mình dùng e-visa cũ vẫn bình thường.

Khi bạn đã nhận được trả lời của Sứ Quán, hãy lưu lại email đó, khi cần thì đưa ra. Nói chung, bước chân ra nước ngoài là phải cẩn thận cho mọi trường hợp ^^

Thật sự nếu bạn nộp visa nhật ở TPHCM thì không biết vì sao đậu và vì sao rớt đâu . Bạn cứ làm đơn giản đủ theo họ yêu cầu thôi . Hđlđ , và nghỉ phép chung hay riêng gì cũng đc . Mình thấy mình nộp đúng y chang họ yêu cầu và tối thiểu giấy tờ nhất có thể thì lại đậu , không giấy mời và không dịch hay công chứng gì hết . Trong khi bạn mình tổ chức 4 đứa cùng công ty đi , nộp đầy đủ mà dư nữa , lương chuyển khoản , hđ đầy đủ lại rớt . Mình nghĩ họ có tiêu chí gì đó mình không biết .
Zay thi hen xui 50/50 kh chac duoc dieu gi ... thui thi hi vong thui ^^

Cả nhà ơi, cho em hỏi một câu ngớ ngẩn, lỗi của em rất to ạ: em đã nộp hồ sơ cho LSQ HCM vào ngày 24/1, ngày dự tính trả kết quả là 31/1, nhưng mà em sực nhớ ra ngày 30/1 này em đi Thái mà không có passport. Trời ơi chắc không ai ngớ ngẩn giống em rồi. Em cám ơn cả nhà nhiều lắm ạ. Em nộp qua VFS.

Đợt vừa rồi mình xin dc visa multi 1 năm , sẵn Vj bán vé 0đ rẻ nên mình đặt 1 phát 6 vé để đi dần trong năm .
Cho hỏi mình nhập cảnh nhiều vậy có sao ko , moi lần 3-4 ngày chứ ko nhiều

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,434
190,080
Latest member
Cuadep
Back