What's new

[Tổng hợp] Thông tin du lịch Nhật Bản (phần 2)

Re: Visa du lịch tự túc Nhật Bản

Mình có Pm cho bạn nhưng không thấy bạn trả lời nên cho mình hỏi ở đây luôn:
Mình đang chuẩn bị làm hồ sơ xin visa đi du lịch Nhật nên muốn bạn hướng dẫn giúp mình về thủ tục giấy tờ xin visa single.
- Bạn có thể cho mình xin mẫu đơn nghỉ phép, xác nhận công tác, xác nhận cư trú được không? Email của mình là [email protected]
- Các giấy tờ như chứng nhận kết hôn, sổ tiết kiệm là bản sao thường hay bản sao công chứng? Mình định nộp cả bản sao khai sinh của con để chứng minh là mình định quay về chứ không ở lại?
- Mình đã từng có visa đi Hàn Quốc rồi nhưng hộ chiếu có dán visa Hàn sắp hết hạn nên mình đổi quyển mới, mình muốn photo trang có visa Hàn (để tăng tính thuyết phục cho hồ sơ) thì có cần công chứng không hay chỉ cần photo không thôi?
-Mình không đứng tên giấy tờ nhà đất hay ô tô gì hết, chỉ có sổ tiết kiệm 100tr và thẻ tín dụng 50tr nữa thì có vấn đề gì không?

Bạn đi du lịch xin visa single thì cũng dễ mà, các hồ sơ của bạn là đủ, có sao công chứng là ok, sổ tiết kiệm 100 M là ok mạn phép bạn
salormoon87 mình post lại bài của bạn ấy tại đây và các mẫu hồ sơ :

"salormoon87 :bạn ơi mình vừa nộp lãnh sự quán hcm hòm 8/4 hôm nay vừa được cấp visa Nhật, mình xin lần này lần thứ 2 rồi, 2 lần đều đậu hết, không phải dịch sang tiếng anh cái gì hết, xác nhận công an phường thì ở đó người ta cũng trả lại, cũng nói câu giống bạn, lsq nói em đã ở nơi giống trong tờ khai rồi thì hok cần xác nhận mình cũng k hiểu lắm, rồi nói mình chưa đi nhật nên hok được xin multi
cái này là cái mình chuẩn bị lại lần này mình xin khác lần trước khá nhiều, giá cũng khác, năm ngoái mình xin giá 770k single và 1540k multi năm nay 650k single 1300k multi, mình xin xác nhận ngân hàng này nọ nữa chác tầm 200k tổng chi phi xin visa của mình là 850k

(2) Người đang đi làm có đủ năng lực kinh tế.
a. Đơn xin cấp visa ( có dán ảnh )

Kinh nghiệm: Mình có đính kèm đơn xin cấp visa mình đã điền sẵn.

b. Hộ chiếu (Hộ chiếu IC hoặc hộ chiếu đọc được bằng máy theo tiêu chuẩn ICAO)
c. Giấy tờ chứng minh nghề nghiệp như giấy xác nhận công tác..v.v.

Kinh nghiệm: Mình có đính kèm giấy xác nhận công tác file word.

d. Một trong các giấy tờ chứng minh có đủ năng lực kinh tế
・Giấy chứng minh tiền lương được chi trả do cơ quan trực thuộc cấp
・Hợp đồng v.v. chứng minh số tiền công được chi trả

Kinh nghiệm: Ngoài xác nhận lương do thủ trưởng kí nên nộp kèm theo sao kê lương 3 tháng gần nhất có mộc ngân hàng.
Có giấy sở hữu đất thì khả năng đậu rất cao nhé, lúc mình nộp hồ sơ nó liền hỏi anh chị có giấy tờ đất không

e. Một trong các giấy tờ chứng minh đang cư trú trong nước Việt Nam.
・Giấy xác nhận cư trú do Cơ quan Công An phát hành
・Giấy hợp đồng thuê nhà tại nơi cư trú

Kinh nghiệm: Nên sử dụng xác nhận của Công An phường không nên nộp xác nhận của Ủy Ban Phường. (không hiểu sao của mình thì người ta không cần cái nào hết và trả lại)

f. Giấy tờ khác

- Booking vé máy bay, khách sạn (trên web lãnh sự quán ghi không cần không hiểu sao lần này mình nộp thì người ta lại hỏi).

Kinh nghiệm: Nhờ đại lý booking giữ chỗ rồi in ra cho bạn đem nộp, không cần phải trả tiền vé trước nếu không chắc đậu visa. Book khách sạn ở booking.con trả sau nên cũng sẽ không tốn tiền.

-Travel plan: Mình có đính kèm travel plan cực chi tiết.

Một số giấy tờ mình lưu lại http://www.fshare.vn/file/M3XIUW07QZ

Bạn cothienlac86 và các bạn cho mình hỏi confirm lại có phải ở HN ĐSQ Nhật đã cho phép xin visa du lịch tự túc mà ko cần thư mời rồi đúng ko nhỉ? Mình ấp ủ đi Nhật bao lâu chỉ chờ đến ngày này :(

Bạn cothienlac86 và các bạn cho mình hỏi confirm lại có phải ở HN ĐSQ Nhật đã cho phép xin visa du lịch tự túc mà ko cần thư mời rồi đúng ko nhỉ? Mình ấp ủ đi Nhật bao lâu chỉ chờ đến ngày này :(

Xin visa đi du lịch Nhật tại DSQ Nhật không cần thư mời. Bạn apply đi

@HDK mình vừa lên ĐSQ xin visa multi họ vẫn yêu cầu có thư mời hoặc làm qua công ty tour là sao? Nếu bạn nộp được thì giúp mình nhé. Tks

Mình vừa ở sứ quán Nhật về. Mình nộp hồ sơ xin visa du lịch tự túc nhưng không được. Bên sứ quán nói là phải qua công ty du lịch, nếu cố nộp thì sẽ bị từ chối, mình chán quá nên lấy hồ sơ lại và về luôn. Mình đọc trên này mọi người qua sứ quán nộp và nhận được visa mà đến trường hợp của mình thì lại không được. May mà còn có thể lấy lại tiền vé máy bay.

Đúng là các bạn không có thư mời mà xin đc visa được thì thật may mắn hoặc lý lịch visa của các bạn quá đẹp :). Chứ mình thấy đến nộp ai cũng hỏi câu đầu tiên là: Có ai mời sang ko? Quan hệ thế nào, hic. Mình cũng bị hỏi câu y chang thế. May mà có thư mời, không thì cũng loại từ vòng gửi xe với cái passport toàn Đông Nam Á của mình :).

Đúng là các bạn không có thư mời mà xin đc visa được thì thật may mắn hoặc lý lịch visa của các bạn quá đẹp :). Chứ mình thấy đến nộp ai cũng hỏi câu đầu tiên là: Có ai mời sang ko? Quan hệ thế nào, hic. Mình cũng bị hỏi câu y chang thế. May mà có thư mời, không thì cũng loại từ vòng gửi xe với cái passport toàn Đông Nam Á của mình :).
Mình từng có visa Hàn Quốc rồi, chuẩn bị hồ sơ rất chi tiết. Các bạn bên sứ quán hỏi mình là đi một mình à? Sau đó thì kêu phải qua công ty du lịch. Khổ thế, du lịch chỗ đắt tiền chứ có rẻ đâu mà đòi gọi hội hả trời?

Mình từng có visa Hàn Quốc rồi, chuẩn bị hồ sơ rất chi tiết. Các bạn bên sứ quán hỏi mình là đi một mình à? Sau đó thì kêu phải qua công ty du lịch. Khổ thế, du lịch chỗ đắt tiền chứ có rẻ đâu mà đòi gọi hội hả trời?

Làm dịch vụ qua công ty du lịch rẻ nhất tầm 250 - 275 USD bạn nhé. Bạn mình cũng phải làm qua công ty du lịch, bên bạn mình làm được cái không phải đặt khách sạn của họ, chỉ mất đúng tiền làm visa thui. Nếu bạn cần thì mình xin số đt cho, giúp đỡ chứ ko môi giới gì đâu nhá vì mình cũng ko bít họ, chỉ nghe bạn nói thế :).

Làm dịch vụ qua công ty du lịch rẻ nhất tầm 250 - 275 USD bạn nhé. Bạn mình cũng phải làm qua công ty du lịch, bên bạn mình làm được cái không phải đặt khách sạn của họ, chỉ mất đúng tiền làm visa thui. Nếu bạn cần thì mình xin số đt cho, giúp đỡ chứ ko môi giới gì đâu nhá vì mình cũng ko bít họ, chỉ nghe bạn nói thế :).
Cảm ơn bạn nhiều nhé. Tớ cũng có quen công ty du lịch, nhưng mà bắt đầu thấy chán rồi nên tớ xin hoàn tiền vé và huỷ booking khách sạn rồi. May mà giờ bay thay đổi nên tớ đã lấy lại được tiền vé máy bay rồi chứ tớ mua vé khuyến mại không hoàn, không huỷ. Thôi đợi lúc nào nới lỏng quy định về visa ra nữa thì lại xin tiếp vậy.

Cảm ơn bạn nhiều nhé. Tớ cũng có quen công ty du lịch, nhưng mà bắt đầu thấy chán rồi nên tớ xin hoàn tiền vé và huỷ booking khách sạn rồi. May mà giờ bay thay đổi nên tớ đã lấy lại được tiền vé máy bay rồi chứ tớ mua vé khuyến mại không hoàn, không huỷ. Thôi đợi lúc nào nới lỏng quy định về visa ra nữa thì lại xin tiếp vậy.

Đúng rùi, sang năm nghe nói là nới lỏng rồi, hy vọng lúc đó đỡ hơn, chứ công nhận là nhờ người viết thư mời thì rất ngại mà làm dịch vụ thì quá đắt :(.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,563
190,126
Latest member
ThanhDuyStore
Back