What's new

[Tổng hợp] Thông tin du lịch Nhật Bản (phần 2)

Re: Visa du lịch tự túc Nhật Bản

Xin hỏi cả nhà 1 vài điều nghen
Mình xem thông tin chính thức trên website Đại Sứ Quán Nhật, đối với trường hợp đi du lịch thì chỉ cần những giấy tờ sau:
(1) Hộ chiếu

(2) Tờ khai xin cấp Visa (download mẫu kèm theo) 1 tờ

(3) 01 ảnh 4,5cmx 4,5cm

(4) Tài liệu chứng minh mối quan hệ bạn bè (Trừ trường hợp du lịch)

+ Ảnh chụp chung
+ Thư từ, email
+ Bản kê chi tiết các cuộc gọi điện thoại quốc tế

(5) Tài liệu chứng minh khả năng chi trả kinh phí cho chuyến đi:

+ Giấy chứng nhận thu nhập do cơ quan có thẩm quyền cấp
+ Giấy chứng nhận số dư tiền gửi ngân hàng
(Tài liệu phía Nhật Bản chuẩn bị)

(1) Giấy lý do mời (download mẫu kèm theo)

(2) Lịch trình ở Nhật (download mẫu kèm theo)

* Trường hợp thăm bạn bè, người bảo lãnh chịu chi phí ở mục (5) phía trên, hãy xuất trình các tài liệu từ mục (3)-(5) sau:

(3) Giấy chứng nhận bảo lãnh (download mẫu kèm theo)

(4) Một trong những tài liệu sau liên quan đến người bảo lãnh

+ Giấy chứng nhận thu nhập
+ Giấy chứng nhận số dư tiền gửi ngân hàng
+ Bản lưu giấy đăng ký nộp thuế (Bản sao)
+ Giấy chứng nhận nộp thuế( bản ghi rõ tổng thu nhập)

(5) Phiếu công dân (Bản có ghi quan hệ của các thành viên trong gia đình)

* Trường hợp người mời hoặc người bảo lãnh là người nước ngoài, xuất trình “Giấy chứng nhận có ghi rõ các hạng mục đăng ký người nước ngoài” và copy hộ chiếu thay cho “Phiếu công dân”

http://www.vn.emb-japan.go.jp/vn/consulate/help_visa_120110.html

Mình ko biết các loại giấy tờ trên có cần phải dịch hay ko?
Mình thấy yêu cầu hồ sơ khá đơn giản, mình có cần phải nộp thêm giấy tờ j khác hay ko? ví dụ CMND, sơ yếu lý lịch, hộ khẩu và có cần dịch hay không?

Mình có đủ 100 triệu trong tài khoản, lương hàng tháng khá, có 2 người bạn bên Nhật gửi thư mời và sẽ host mình trong 14 ngày ở Nhật. Mình đi du lịch 4 nước Đông Nam Á ( Sing 5 lần, Malay 2 lần, Thái 1 lần và Campuchia 1 lần) và từng du học ở Úc.
Mình có 3 lần tự làm visa du lịch mời người thân khi du học bên Úc. Mình làm theo y chang hồ sơ yêu cầu, Ko có nộp thêm mấy cái linh tinh, ko book khách sạn, bao hiểm và máy bay gì hết.
So với Úc thì hồ sơ visa của Nhật khá đơn giản, Ko biết bên Nhật có phát sinh gì thêm giấy tờ nào thêm ko? Hi vọng bên Nhật sẽ chuyen nghiệp

Bác nào làm nộp visa với giấy tờ mà trên website của DSQ yêu cầu và đậu visa, thì cho mình biết nghen
Cám ơn

Ở HN k xin đc visa tự túc du lịch nhé,vãi hàng. Mình nghe nói ngày xưa có 1 chị ở đây ăn tiền mình ước đc gặp lại chị ý quá. hồ sơ đẹp, có đi Mỹ, Hàn Quốc,Châu Âu. DSQ bảo hồ sơ bạn đẹp, nghề nghiệp tốt nhưng vẫn cố xin sẽ bị từ chối. tốt nhất ra mua tour, mình điên với các bạn này quá cơ

Ở HN k xin đc visa tự túc du lịch nhé,vãi hàng. Mình nghe nói ngày xưa có 1 chị ở đây ăn tiền mình ước đc gặp lại chị ý quá. hồ sơ đẹp, có đi Mỹ, Hàn Quốc,Châu Âu. DSQ bảo hồ sơ bạn đẹp, nghề nghiệp tốt nhưng vẫn cố xin sẽ bị từ chối. tốt nhất ra mua tour, mình điên với các bạn này quá cơ

Bạn à, mình đã xin được visa du lịch single từ đại sứ quán ở HN không có giấy mời. Có lẽ do may mắn là đi Nhật nhiều lần + ÂU Mỹ và tài khoản vài tỷ, Sếp của công ty lớn. Nhưng không xin được visa multi :)

Theo như mình được biết giờ cũng đã là nới lỏng bớt rồi đó các bác ạ sài gòn xin visa dễ hơn đầu Hà Nội nhưng mà đối với trường hợp xin tự túc đi cũng còn tùy nữa có bác hồ sơ đẹp đi đủ nơi vẫn trượt những cũng có bác đỗ single trường hợp multi thì ít bởi muốn xin được multi các bác cũng phải có visa đi nhật vài lần rồi.

Theo như mình được biết giờ cũng đã là nới lỏng bớt rồi đó các bác ạ sài gòn xin visa dễ hơn đầu Hà Nội nhưng mà đối với trường hợp xin tự túc đi cũng còn tùy nữa có bác hồ sơ đẹp đi đủ nơi vẫn trượt những cũng có bác đỗ single trường hợp multi thì ít bởi muốn xin được multi các bác cũng phải có visa đi nhật vài lần rồi.
Hic, mình ở HN đi Nhật có lẽ cả 10 lần rồi, có lần cả mấy năm vì đi học, làm việc, tài khoản vài tỷ, sếp côn ty quá lớn, đã đi châu Âu, Mỹ , thế mà cũng chỉ cấp single không có giấy mời, còn multi thì phải có giấy mời. Nản, nên chuyển qua đi Mỹ vậy!

HU hu, Mình cũng được nói giống hệt luôn nhá. Mình thì chỉ đi Đông Nam Á với Hàn Quốc thôi, nghề nghiệp, nhân thân tốt, có xác nhận dấu đỏ của sếp đàng hoàng, travel plan chi tiết, có cả vé máy bay đã trả tiền rồi nữa, cuối cùng bị nói y như bạn, tức quá lấy hồ sơ về luôn.

HU hu, Mình cũng được nói giống hệt luôn nhá. Mình thì chỉ đi Đông Nam Á với Hàn Quốc thôi, nghề nghiệp, nhân thân tốt, có xác nhận dấu đỏ của sếp đàng hoàng, travel plan chi tiết, có cả vé máy bay đã trả tiền rồi nữa, cuối cùng bị nói y như bạn, tức quá lấy hồ sơ về luôn.

Mình đọc xong mà thấy hãi luôn ý. . . Nào là nhận đút lót, rùi thủ tục khó khăn. . .
Trong SG cũng thế các bác ạ (trừ khoản đút thì mình không biết), đi phải có thư mời. Nhớ hồi trước mình đi nộp hồ sơ, mình đem theo rất là nhiều các loại giấy tờ, chị ở quầy trả lại gần hết, chỉ lấy đúng các giấy tờ của bạn mình bên Nhật và nói thêm rằng "Quan trọng là thư mời này thôi". Hic, đó là kinh nghiệm của mình, có vài dòng chia sẻ cùng các bác. . .

Mà tào lao thật, người ta đi du lịch thì có quen biết ai đâu mà thư mời, nhảm nhí chưa từng thấy luôn .

Mình đọc xong mà thấy hãi luôn ý. . . Nào là nhận đút lót, rùi thủ tục khó khăn. . .
Trong SG cũng thế các bác ạ (trừ khoản đút thì mình không biết), đi phải có thư mời. Nhớ hồi trước mình đi nộp hồ sơ, mình đem theo rất là nhiều các loại giấy tờ, chị ở quầy trả lại gần hết, chỉ lấy đúng các giấy tờ của bạn mình bên Nhật và nói thêm rằng "Quan trọng là thư mời này thôi". Hic, đó là kinh nghiệm của mình, có vài dòng chia sẻ cùng các bác. . .

Mình cũng giống bạn này, vừa mới nộp ở ĐSQ HN. Buồn cười nhất là mang 1 đống giấy tờ, sau khi kiểm tra đúng 2 thứ là Giấy mời từ phía Nhật và sổ tiết kiệm chứng minh tài chính thì số còn lại vứt trả hết cho mình, bao gồm: Vé máy bay, vé booking ks, giấy tờ chứng minh thu nhập của công ty, giấy tờ chứng minh việc làm, đơn xin nghỉ phép... Quá choáng luôn, mình nộp xong rồi ra kiểm tra thấy toàn giấy tờ quan trọng bị vứt lại nên lại mang vào nộp lại thì chị thu hồ sơ lại kẹp cùng :).

Mà tào lao thật, người ta đi du lịch thì có quen biết ai đâu mà thư mời, nhảm nhí chưa từng thấy luôn .

Theo cách hiểu của riêng mình, thì mình thấy họ không tin tưởng người Việt Nam đâu. Qua kênh thông tin riêng mình được biết, họ miễn visa cho khách Trung Quốc (không thích thằng Tàu, được cái bọn nó sang du lịch mua đồ nhiều lắm) nhưng với điều kiện là phải đi theo diện du lịch đoàn thể thông qua đại lý chỉ định, còn dân phượt thì cũng phải làm visa giống mình thôi.

Mình cũng giống bạn này, vừa mới nộp ở ĐSQ HN. Buồn cười nhất là mang 1 đống giấy tờ, sau khi kiểm tra đúng 2 thứ là Giấy mời từ phía Nhật và sổ tiết kiệm chứng minh tài chính thì số còn lại vứt trả hết cho mình, bao gồm: Vé máy bay, vé booking ks, giấy tờ chứng minh thu nhập của công ty, giấy tờ chứng minh việc làm, đơn xin nghỉ phép... Quá choáng luôn, mình nộp xong rồi ra kiểm tra thấy toàn giấy tờ quan trọng bị vứt lại nên lại mang vào nộp lại thì chị thu hồ sơ lại kẹp cùng :).

Hahaha, sorry vì mình cười quá trớn, nhưng lúc mình nộp hồ sơ lần đầu tiên, mình cũng "đơ cả người" ra khi bị trả lại 1 đống giấy tờ như thế. Cái thứ nhất là mình hơi quê, vì trong này, mình đứng trực tiếp nộp, sau lưng là cả một band các bác còn lại đang ngồi ngắm nhìn. Cái thứ hai là mình thấy lạ, vì mình chỉ muốn tỷ lệ đậu visa cao nên mình chuẩn bị rất công phu đủ các loại giấy và tờ rồi nhận lại cũng đủ các loại ấy luôn. Đặc biệt là họ bắt buộc mình phải bổ sung bằng chứng với người quen của mình như: thư từ, e-mail, hình chụp chung. . . May là bạn mình làm cùng công ty, không thì mình cũng. . .vỡ mồm như chơi :))

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,647
190,155
Latest member
ncvinh123
Back