What's new

[Tổng hợp] Thông tin du lịch Nhật Bản (phần 2)

Re: Visa du lịch tự túc Nhật Bản

Người Nhật họ chỉ tin người Nhật.
Các ACE ngoài việc chứng minh tài sản, tài chính, nhân thân, thì còn cần một vấn đề vô cùng quan trọng là phải có sự "liên quan đến Nhật Bản". Nghĩa là ACE nên book khách sạn trước để có confirm, nếu thực sự ko ngại vấn đề tiền bạc (ko book trên agoda) thì có thể book trực tiếp với khách sạn, sau đó yêu cầu họ cho mình thời hạn thanh toán và hủy phòng (dĩ nhiên ko phải là book quá gần, book cận quá thì dĩ nhiên phải payment transfer ngay lập tức), tính toán thời gian để canh xin visa, và yêu cầu họ gửi cho mình room voucher hay hotel confirmation (thư mời luôn thì càng tốt). Rồi ACE nên tìm 1 cty du lịch nào đó uy tín ở Nhật để book 1 cái tour nhỏ khoảng 1-2 ngày và cũng yêu cầu họ gửi thư mời cho mình...có 2 cái này thì ACE sẽ tăng tỷ lệ đạt vía rất cao.

Tự xin được visa thì tốt quá. Mình trước h toàn lười, xin visa khoán tất tật cho bên công ty du lịch luôn, khỏe re, chỉ phải lo chuẩn bị giấy tờ, còn lại người ta hướng dẫn cho hết, chỉ hơi tốn tiền tí xíu :))

Chào hoanganh05032810 !
Mình cũng đang hóng hớt chiện xin muliti VS nhựt bổn và rất rất muốn làm 1 chuyến đi Nhật vào dịp 30/4 này để ngắm Sakura. Mình dụ định đi từ ngày 25/4 đến 4/5 dzì, lịch trình tham quan các thành phố Tokyo, kyoto và Osaka, nếu đi xuống phía nam mà ko có hoa thì đành đi lên phía bắc, Saporo là lựa chọn thứ 2. Mình lo nhất là cái khoản VS, năm 2011 mình apply nhưng bị từ chối và ko bít được lý do lun. Lần đó do mình quá tự tin sẽ nhận được VS do mình có thư mời nhưng thư mời gởi về đầy đủ giấy tờ, lần sau bên Japan gởi giấy tờ bổ sung thì mình lại đổi người mời sang tên người khác ( nhưng ở cùng gia đình - 1 địa chỉ thôi ) thế là họ từ chối cấp VS cho mình, vất lun cái vé MB hết gần 11tr - vé KM của VNA ko hoàn ko đổi
Năm nay có chính sách nới lỏng VS và bạn đã apply thành công mình cũng muốn thử vận may xem sau
Bạn có thể cho mình email or viber, nếu mọi chuyện tốt đẹp mình joint chung nhóm cho vui và share được chi phí ks, hihihi
Email : [email protected]

Các anh, chị cho em hỏi, em là sinh viên định sang chơi với đứa bạn đang học tại Kobe thì xin Visa dạng nào ạ?
Phần đưa chứng minh có quan hệ thân quen có bắt phải có thư từ, hóa đơn điện thoại, trong khi em và bạn chỉ liên lạc qua facebook và skype thì có được tính không ạ??

Trước hết xin chào và cám ơn nhà "phượt", nơi luôn xúi bẩy tôi phải tiêu tiền .
Qua các thông tin thu lượm được tôi đã xin được multi Visa vào Nhật từ 10/2013-10/2016 xin chia sẻ cách thức như sau:
1. Vào trang của lãnh sự quán Nhật Bản down load đơn "VISA APPLICATION FORM TO ENTER JAPAN" và in ra để điền vào.
2. Chuẩn bị các loại giấy tờ như sau:
+Hộ chiếu
+Đơn xin visa và phải có chữ ký gíông như trong hộ chiếu.
+ Hợp đồng lao động, giấy nghỉ phép, kê khai lương 03 tháng gần nhất dich sẵn tiếng anh càng tốt ... nghĩa là chứng minh công ăn việc làm ổn, mình nghĩ bạn nào kinh doanh thì có giấy phép kinh doanh và giấy tờ gì đó chứng minh thu nhập.
+ Chứng minh tài chính: gồm giấy tờ nhà đất, tiền tiết kiệm ... tóm lại đưa ra tài sản ở Việt Nam bản photo và bản gốc cầm đi khi đi nộp hồ sơ đưa ra cho họ xem rồi cầm vê.
+ "Booking" vé máy bay chỉ giữ chỗ thôi không mua nhé. Sau khi có VS mình có thể mua vé khác
+ Đặt khách sạn nơi mình sẽ đến, mình đặt những khách sạn trên mạng như agoda, booking, wego... thông thường rất nhiều khách sạn đặt không mất tiền nếu hủy trước khi đến 02 ngày. Tức sau khi có Visa mình có thể hủy và đặt lại tùy lịch trình cụ thể.
Tất cả có thế thôi khi chồng mình đến nộp họ bảo nếu lấy single VS thì 01 tuần sau quay lại lấy VS. Còn muốn cái multi VS thì họ cho 02 cái mẫu đơn cho 02 người về viết lý do xin vào Nhật nhiều lần, nhà mình mỗi người viết khỏang 5 dòng và xin thêm 01 giấy xác nhận của công an phường mình ở về nhà của và mình sống ở đó. Sau đó quay lại nộp và đúng một tuần sau nhận được Multi VS.
Mình nói sơ hoàn cảnh của mình: Hai vợ chồng đã đi nước ngoài và đều đi làm với mức lương khá, tài sản có nhà, tiền tiết kiệm ... tóm lại qua đó hộ thấy mình có công ăn việc làm và tài sản ở Việt Nam. Ngoài ra mình không cần thư mời hoặc bất kỳ giấy tờ nào khác. Tháng tư 2014 mình sẽ đi tiếp mong làm quen được các bạn khắp mọi miền.

Nhóm mình cũng vừa xin được visa, dạng tự túc. Đặc điểm chung là đều đi làm công ăn lương, các giấy tờ nộp cho TLSQ cũng giống như bạn hoanganh05032810:
- Đơn xin visa,
- Giấy chứng nhận thường trú/tạm trú chứng tại công an phường
- Giấy xác nhận công việc
- Bản sao hợp đồng lao động
- Sao kê tài khoản lương
- Giấy giải thích lý do xin visa nhiều lần
(Riêng 1 thành viên cung cấp thêm giấy xác nhận gửi tiết kiệm và dc họ đồng ý cấp luôn visa multiple entry)
Và cũng đều được cấp visa sau 5 ngày làm việc, không gặp phải trục trặc gì (nhóm mình xin hoàn toàn độc lập rải đều ra trong vỏng khoản gần 1 tháng rưỡi nên có thể xem như các yêu cầu về giấy tờ kể trên là khá ổn định). Mình không nộp booking khách sạn, không nộp booking vé máy bay và cũng không thấy nhân viên nhận hồ sơ hỏi gì về các giấy tờ này.

Hi MQuyt !!!
Chúc mừng bạn đã apply thành công visa Nhật bản. Bạn cho mình hỏi bạn viết như thế nào để xin được cấp visa nhiều lần thế
Bạn có thể chia sẽ cho mọi người được không ???
Cám ơn bạn nhiều

Chị hoanganh ở TP HCM hay HN vậy? Em ở HN, hôm kia cũng vừa gọi tới DSQ để hỏi xem nếu đi du lịch tự túc thì còn cần giấy mời ko thì họ bảo vẫn yêu cầu rồi nếu trẻ như em (25 tuổi) thì tự apply chắc chắn ko đc. Em ở US cũng lâu rồi cũng đã có cơ hội đi EU rồi các nước châu Á khác. Hơi thất vọng chả nhẽ muốn đi Nhật h mình sẽ chỉ có cách đi tours :(

Sao lạ nhỉ , anh học đã học ở Úc 3 năm, trong passport a có khá nhiều dấu do đi du lịch nhiều, có tem HQ, TQ, AĐ, Nepal. Nhưng visa Úc đã hết, hiện tại đang xin visa học tiếp master. Hôm nay a lên LSQ ở HCM xin visa Nhật , chỉ điền form, nộp cái bank statement của ngần hàng bên Úc, COE của trường bên Úc và lịch trình chi tiết , không có thư mời gì hết, ngay cả booking khách sạn nó cũng trả lại , đưa giấy hẹn tuần sau có kết quả. Hồi hộp !

ec các anh chị ơi theo em thì không cần booking một thứ gì hết nhé kẻo tốn công tốn tiền
chỉ cần làm đúng theo LSQ yêu cầu, em chưa từng đi Nhật k hề booking máy bay, khách sạn
em chỉ nộp những thứ sau
1. Đơn xin cấp visa
2. Lí do xin cấp visa multi (cái này k đủ dk họ sẽ chuyển mình qua single)
3. Xác nhận việc làm (hợp đồng lao động nếu có)
4. Xác nhận thường trú tại địa phương
5. Bảng lương
6. CM tài chính, sổ tiết kiệm, thẻ credit, giấy tờ đất (nếu có)...
và đúng 1 tuần em được cấp visa single có lẽ do 1 phần em chưa đến Nhật lần nào nên không được multi hoặc cũng có thể chứng minh tài chính chưa đủ mạnh (TK em 12000 usd) , trường hợp của em không hề có thư mời nhé, em xin ở LSQ HCM

Last edited:

ec các anh chị ơi theo em thì không cần booking một thứ gì hết nhé kẻo tốn công tốn tiền
chỉ cần làm đúng theo LSQ yêu cầu, em chưa từng đi Nhật k hề booking máy bay, khách sạn
em chỉ nộp những thứ sau
1. Đơn xin cấp visa
2. Lí do xin cấp visa multi (cái này k đủ dk họ sẽ chuyển mình qua single)
3. Xác nhận việc làm (hợp đồng lao động nếu có)
4. Xác nhận thường trú tại địa phương
5. Bảng lương
6. CM tài chính, sổ tiết kiệm, thẻ credit, giấy tờ đất (nếu có)...
và đúng 1 tuần em được cấp visa single có lẽ do 1 phần em chưa đến Nhật lần nào nên không được multi hoặc cũng có thể chứng minh tài chính chưa đủ mạnh (TK em 12000 usd) , trường hợp của em không hề có thư mời nhé, em xin ở LSQ HCM

Bạn ơi cho mình hỏi lý do xin multi visa thì ghi sao thế bạn, và phí làm visa bao nhiêu hả bạn?

Ở HN vẫn cần thư mời còn ở SG thì không cũng được lâu lâu rồi hay sao í. Ở HN không cần booking gì hết. Còn 25t vẫn xin được mà, mình xêm xêm tuổi đó mới xin ở HN xong.

>>>sailormoon, bạn đi dịp tháng 3 về miền Nam có khi hoa nở rồi đấy ^^

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,462
190,097
Latest member
bonghongvu
Back