What's new

[Tổng hợp] Thông tin du lịch Nhật Bản (phần 2)

Minh xin hỏi là mình làm2 đon 1 nghi phep và xac nhận ( đều song ngữ) nhưng đơn xin nghỉ phép of e mà cty kh chịu ký và nói sai, kh cần và chỉ chịu ký bên đơn xác nhận. Vậy mình tính dùng đơn nghỉ phép đó cho anh quản lý truc tiếp của mình ký nhưng không có dấu mộc của cty vậy có hợp lệ kh ạ ? mặc dù bên đơn xác nhận nghề nghiệp mình có ghi là "cty xác nhận ông A thông tin trên đung để tạo điều kiện cho ông A Làm vísa đi Nuoc X tu ngay ... đến ngày ... và trở về làm việc vao ngày .." (đơn nxác nhận này cty chịu ký và có mộc tròn đỏ cty) như zậy có thể xem là cty xac nhận minh nghỉ phép rồi đúng kh ạ ...khi nop hồ sơ sẽ hợp lệ kh ạ ? e hoang mang quá mong các cao nhân kinh nghiệm chỉ giúp thank.
Mình xin visa Schegen và Nhật đều chỉ dùng 1 mẫu 3 trong 1: xác nhận nhân viên đã làm tại công ty từ thời gian này tới thời gian này, thu nhập thực tế từ thời gian này tới thời gian này (3 tháng gần nhất vì tổng thu nhập thực tế gồm tiền ăn, phụ cấp, tiền thưởng...của mình cao hơn lương ghi trong hợp đồng lao động) được nghỉ phép từ ngày này tới ngày này để đi du lịch nước này. ký và đóng dấu công ty. Kèm theo đó là hợp đồng lao động, sao kê tài khoản lương. Mình đều nhận được visa với giấy 3 trong 1 đó.

Em nhờ mọi người tư vấn một chút về Thư mời, nên mua thẻ JR hay thẻ gì, để ngắm hoa anh đào thì nên đi đâu
Lịch trình bọn em từ ngày 13/4-20/4, bay Hà Nội - Osaka - Kyoto- Nagoya - Tokyo - Hà Nội
- Ngày 1: HN-Osaka và một vài ngôi đền - Nara
- Ngày 2: Osaca castle - Kyoto - Chùa Vàng - Chùa Thanh Thủy - Khu Gion
- Ngày 3: Rừng tre, Nijo castle, 1000 Red Torii Gates, tối đi Nagoya
- Ngày 4: Nagoya đi tour Shirakawa Village and Takayama
- Ngày 5: Nagoya castle, Tokyo, Meji temple
- Ngày 6: Imperial Palace, khu Asakusa
- Ngày 7: đi ngắm hoa anh đào và shopping
Em muốn nhờ mọi người
1. Em có nhờ 1 bạn người Việt đang làm việc ở Nhật viết thư mời, em xem trên web ĐSQ thì có mục người viết thư mời phải làm lịch trình, nếu phát hiện ra người xin visa làm lịch trình thì sẽ bị từ chối. Vậy người viết thư mời phải viết lịch trình như nào ạ? Họ ko dc viết giống lịch trình của bọn em thì viết như thế nào?
2. Có nên mua JRallpass ko? vì bọn em tính ra vẫn phải mua thêm thẻ đi lại tại Osaka, Kyoto và Tokyo. Có bác nào đã mua các loại thẻ khác như Kansai Throu pass hoặc các loại khác chưa? Em xem mà thực sự quá hoa mắt chưa định hình dc. Hiện bọn em định mua thẻ Osaka amazing pass thì đi dc tất cả ở Osaka miễn phí vào cửa khá nhiều nơi, đi dc từ sân bay về nữa.
3. Vì lý do công việc nên bọn em ko đi tháng 3 dc nhưng em tìm hiểu thấy ở phía bắc cuối tháng 4 vẫn còn hoa nên bọn em định dành 1 ngày để đi ngắm hoa ở phía Bắc. Bọn em nên đi chỗ nào ạ? Và vì đi xem hoa ở phía đó nên em cũng suy nghĩ có nên mua JRallpass ko? em tìm xem có loại 1 ngày ko mà chưa thấy, hoặc có loại thẻ nào đi khu vực phía bắc ko các bác?
4. Phần tài chính bọn em định nộp sổ tk mỗi người 150tr nhưng trên web ĐSQ thấy ghi sao kê số dư, vậy chỉ cần sao kê số dư tài khoản là dc hay là cần sổ tk ạ?
5. Em định ra tết âm lịch nộp hồ sơ xin visa có sợ đông quá ko ạ? em hơi oải vụ xếp hàng nhiều ngày như ĐSQ Hàn
Cảm ơn mọi người ^^

Về JR pass có nên mua hay không thì mình thấy thế này, JR pass sẽ có lợi nếu như bạn có nhiều chặng di chuyển xa trong Nhật Bản trong vòng 7 ngày (đối với JR pass 7 ngày), bạn xem những chặng bạn dùng shinkansen vé lẻ là bao nhiêu, cộng vào có đắt hơn JR pass không, nếu đắt hơn thì mua còn same same thì không cần. Đợt m đi thì m đi shinkansen Osaka - Kyoto, Kyoto - Tokyo, Tokyo - Hiroshima, Hiroshima - Osaka, trong đó chặng Tokyo - Hiroshima khá xa, đắt nên cộng vé lẻ vào thì đắt hơn JR pass nên m có mua. Còn nếu chỉ đi nhiều chặng ngắn thì chưa chắc đã cần.

Dùng JR Pass b có thể di chuyển thoải mái trong Tokyo và Osaka, m ko mua thêm loại thẻ di chuyển khác mà vẫn đi được hết rồi vì mạng lưới JR khá rộng, Kyoto thì phải dùng kèm thêm vé xe buýt đi trong thành phố.

Bạn đọc kỹ từng loại pass rồi so với giá pass xem, m nghĩ mỗi người đi 1 kiểu nên ai đi pass nào rành pass đó thôi, mà còn phải so với lịch trình của bạn nữa. Như m mua JR pass rồi nên m khỏi xem loại khác.

Nộp visa nếu sợ DSQ đông b có thể nộp qua VFS hay danh sách đại lý ủy quyền của DSQ ấy, mất thêm 200k nhưng có thể tìm chỗ gần nhà và chắc sẽ vắng hơn DSQ :D

Xác nhận lương thì bạn có thể nhờ cty xác nhận rồi đóng mộc cũng được nếu như bên bạn không thể sao kê qua ngân hàng. Mình cũng mới có visa hôm t6 tuần trước ko thư mời, cũng nhờ bên cty xác nhận lương.
Cho mình hỏi có phải bạn đã đi các nước G7 ngoài Nhật trước khi xin visa Nhật phải không bạn, bạn xin ở đầu HN hay SG? Cám ơn bạn nha.

Mình xin visa Schegen và Nhật đều chỉ dùng 1 mẫu 3 trong 1: xác nhận nhân viên đã làm tại công ty từ thời gian này tới thời gian này, thu nhập thực tế từ thời gian này tới thời gian này (3 tháng gần nhất vì tổng thu nhập thực tế gồm tiền ăn, phụ cấp, tiền thưởng...của mình cao hơn lương ghi trong hợp đồng lao động) được nghỉ phép từ ngày này tới ngày này để đi du lịch nước này. ký và đóng dấu công ty. Kèm theo đó là hợp đồng lao động, sao kê tài khoản lương. Mình đều nhận được visa với giấy 3 trong 1 đó.
thank đã tư vấn .. hum trc mình tinh làm dịch vụ nó keu mình lam đơn xac nhận nghề vs đơn nghỉ phep ... minh lam 2 trong 1 nó kh chịu... nên đành tin nó làm theo thui ạ... nhưng mình tự đi xin visa kh làm dich vụ nữa....
bạn có thể cho xin mẫu đơn của bạn kham khảo duoc kh ... email mình: [email protected] thank ạ

Cho mình hỏi có phải bạn đã đi các nước G7 ngoài Nhật trước khi xin visa Nhật phải không bạn, bạn xin ở đầu HN hay SG? Cám ơn bạn nha.

Mình xin ở SG bạn à, lần đầu mình xin rớt, sau đó có thư mời thì đậu, còn lần này xin tự túc thì đậu mà mình đang thử việc à, sổ tiết kiệm khoảng 530 triệu cho 2 VC, Hộ chiếu mình mới đi nhật có thư mời 1 lần, hàn 1 lần và các nước đông nam á, còn vợ mình thì có thêm 1 lần đi tour Nhật trước khi rớt. Lúc đầu mình thấy hồ sơ vậy yếu nên định qua dịch vụ mà nghĩ lại lần này ko Nhất thiết phải đi nhưng sau đó được 1 ngày nghỉ giáng sinh nên lên lãnh sự nộp thử cho vui ko đi được Nhật thì tết đi Đài Loan mà cuối cùng thì lại cho đậu.

Nói chung mình thấy lãnh sự hên xui 50/50, nếu bạn muốn đi mà hồ sơ yếu như mình thì nên qua dịch vụ từ đầu luôn cho chắc.

Last edited:
thank đã tư vấn .. hum trc mình tinh làm dịch vụ nó keu mình lam đơn xac nhận nghề vs đơn nghỉ phep ... minh lam 2 trong 1 nó kh chịu... nên đành tin nó làm theo thui ạ... nhưng mình tự đi xin visa kh làm dich vụ nữa....

Mình chưa bao giờ làm đơn xác nhận nghề (và đơn xin nghỉ phép cũng ko nộp luôn). Hai loại giấy tờ này chủ yếu để xác định mình vẫn đang làm công việc theo Hợp đồng lao động đã ký => Minh xin visa Schengen, Nhật, Hàn đều chỉ có quyết định tuyển dụng và sao kê tài khoản 6 tháng (đánh dấu các khoản nhận lương, phụ cấp... hàng tháng) thế là xong, chưa bao giờ bị đòi hỏi thêm gì cả.

Cac bạn góp ý giúp mình lịch trình này với. Mình sẽ đi vào tháng 04 này. Mình cảm ơn.

Day 1 (26/4): Ho Chi Minh – OSAKA (KIX airport) (8g30)

Kinkakuji

Day 2 (27/4): Higashiyama district – Gion (Shirakawa)

Day 3 (28/4): Ashirayama (Tenryu-ji temple) - Gio Gi Temple

Day 4(29/4): Inari – Tofukuji temple – Kokura

Day 5(30/4): Kawachi garden – Shin–Osaka – Kanazawa

Day 6(01/5): Kanazawa (Kenkoruen park) – Shirakawago – Osaka

Day 7(02/5): Nara park – Todaiji temple (optional) - Uji

Day 8 (03/5): OSAKA Aquarium – Namba

Day 9 (04/5): OSAKA castle - Dotonbori

Day 10 (05/5): OSAKA (KIX) – Ho chi Minh city (9g30)

HI các bạn,
Phiền các bạn cho mình hỏi một chút, mình nhận được visa Nhật trong đó ngày hết hạn của visa (date of expiry) là 11/4/2019, thời gian lưu trú (For stay( s) of): 15 ngày. Mình đang phân vân với 2 cách hiểu.
Cách 1: 11/4 là ngày cuối cùng mình được làm thủ tục nhập cảnh vào Nhật và sau đó mình được ở lại tối đa 15 ngày.
Cách 2: 11/4 là ngày cuối cùng mình được lưu trú tại Nhật, như vậy nếu muốn ờ trọn 15 ngày mình phải đến và nhập cảnh vào Nhật ít nhất 15 ngày trước ngày 11/4.
Mình đã mua vé máy bay từ lâu rồi nhưng phát sinh 1 vài việc ngoài ý muốn _> đang tính chuyện đổi vé càng xa càng tốt. Mình đã search trên forum nhưng chưa tìm được thông tin,vậy nên mong các bạn có kinh nghiệm tư vấn giúp mình, mình cám ơn nhiều.

HI các bạn,
Phiền các bạn cho mình hỏi một chút, mình nhận được visa Nhật trong đó ngày hết hạn của visa (date of expiry) là 11/4/2019, thời gian lưu trú (For stay( s) of): 15 ngày. Mình đang phân vân với 2 cách hiểu.
Cách 1: 11/4 là ngày cuối cùng mình được làm thủ tục nhập cảnh vào Nhật và sau đó mình được ở lại tối đa 15 ngày.
Cách 2: 11/4 là ngày cuối cùng mình được lưu trú tại Nhật, như vậy nếu muốn ờ trọn 15 ngày mình phải đến và nhập cảnh vào Nhật ít nhất 15 ngày trước ngày 11/4.
Mình đã mua vé máy bay từ lâu rồi nhưng phát sinh 1 vài việc ngoài ý muốn _> đang tính chuyện đổi vé càng xa càng tốt. Mình đã search trên forum nhưng chưa tìm được thông tin,vậy nên mong các bạn có kinh nghiệm tư vấn giúp mình, mình cám ơn nhiều.

Theo mình đọc trên mạng thì 11/4 là ngày cuối cùng bạn được phép nhập cảnh. Theo cách 1.
Tuy nhiên, mình nghĩ bạn hãy gửi email thẳng đến DSQ Nhật để họ xác nhận rõ ràng. Một là để chắc chắn bạn không nghĩ sai. Hai là nếu có gặp trục trặc gì khi bay thì đưa ra chỉ rõ là Sứ Quán Nhật đã hướng dẫn như vậy. (Như trường hợp nhân viên hãng hàng không cũng không rõ về quy định nên bạn có thể gặp khó khăn khi bay.)
Mình đã từng email cho DSQ nhờ giải thích quy định về thời gian lưu trú theo visa và họ trả lời khá nhanh và rõ ràng.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,179
189,939
Latest member
chuyengiatrimun
Back