What's new

[Tổng hợp] Thông tin du lịch Nhật Bản (phần 2)

Nhóm của mình bạn thân gồm 6 người , 5 nữ và 1 nam. Nộp hồ sơ ở Sg trước Tết. Trong nhóm có 2 bạn còn hạn visa Mỹ , công việc đầy đủ đi làm lâu năm.
Cũng đi nhiều nước . Mà không hiểu sao mới nhận kết quả rớt hết. Dù lúc nộp nhân viên họ cũng check hồ sơ đầy đủ, cũng hỏi vài câu như chơi thân bao lâu, đi du lịch chung với nhau những nước nào . Tụi mình dự đinh đi ngắm hoa anh đào 10 ngày . Cũng trình bày đủ lâu. Xong rớt hết lúc mình đi nộp cũng nhiều người nhận kết quả rớt
Sao ghê vậy bạn, có công việc đầy đủ, visa đi Mỹ còn hạn mà rớt thì hơi. . . oát đờ hợi. Chắc là có uẩn khúc gì ở đây, chứ hồ sơ đẹp muốn rớt cũng khó. Hi vọng các bạn mò ra được nguyên nhân

Sao ghê vậy bạn, có công việc đầy đủ, visa đi Mỹ còn hạn mà rớt thì hơi. . . oát đờ hợi. Chắc là có uẩn khúc gì ở đây, chứ hồ sơ đẹp muốn rớt cũng khó. Hi vọng các bạn mò ra được nguyên nhân
Thường thì khó ai biết được lí do tại sao mình rớt visa lắm bạn ui, hix

mn cho em hỏi nên đổi tiền nhật trước ở vn, hay cầm đô sang nhật đổi thì đc giá hơn ạ, sẵn tiện nếu ai biết thì cho e hỏi vê tiền đài loan luôn ạ, tại đợt này e đi nhật-đài chung 1 chuyến, e cám ơn mn nhìu ạ.

mn cho em hỏi nên đổi tiền nhật trước ở vn, hay cầm đô sang nhật đổi thì đc giá hơn ạ, sẵn tiện nếu ai biết thì cho e hỏi vê tiền đài loan luôn ạ, tại đợt này e đi nhật-đài chung 1 chuyến, e cám ơn mn nhìu ạ.
Theo kinh nghiệm của mình thì cứ đem theo USD sang đó đổi cho tiện vì USD dễ mua ở các ngân hàng VN.

Tuy nhiên, đôi khi tùy theo tỷ giá mỗi thời điểm thì có thể mua JPY ở đây luôn sẽ lợi hơn:
Mình làm vdu cho bạn xem:
  • VD bạn có 5.000.000 VND ra VCB mua được 215$ (tỷ giá 23.265)
  • Nếu bạn mua luôn JPY ở VN thì 5tr VND bạn mua được 23.716JPY (tỷ giá 210.83)
Còn nếu bạn cầm 215$ sang Nhật đổi JPY (tỷ giá ngân hàng Sumitomo nổi tiếng bên đó tỷ giá USD/JPY là 107.82 thì sẽ có được 23.176JPY trong tay. Vậy là "lỗ" 544JPY cho cùng só tiền 5tr VND

Đó là theo kinh nghiệm của mình. Thực sự mà nói thì chênh lệch 1 vài trăm ngàn ko phải nhiều nên cái nào bạn cảm tháy tiện thì làm thôi, Mình thường đổi ít tiền mặt vì hay cà thẻ (dù có mất phí) nhưng đỡ lo giữ nhiều tiền mặt trong người.

Còn tiền Đài Loan bạn ko mua đc ở ngân hàng VN đâu (mua ở mấy chỗ mua bán ngoại tệ bên ngoài chắc có nhưng mình thì chỉ ra ngân hàng cho chắc ăn).

Theo kinh nghiệm của mình thì cứ đem theo USD sang đó đổi cho tiện vì USD dễ mua ở các ngân hàng VN.

Tuy nhiên, đôi khi tùy theo tỷ giá mỗi thời điểm thì có thể mua JPY ở đây luôn sẽ lợi hơn:
Mình làm vdu cho bạn xem:
  • VD bạn có 5.000.000 VND ra VCB mua được 215$ (tỷ giá 23.265)
  • Nếu bạn mua luôn JPY ở VN thì 5tr VND bạn mua được 23.716JPY (tỷ giá 210.83)
Còn nếu bạn cầm 215$ sang Nhật đổi JPY (tỷ giá ngân hàng Sumitomo nổi tiếng bên đó tỷ giá USD/JPY là 107.82 thì sẽ có được 23.176JPY trong tay. Vậy là "lỗ" 544JPY cho cùng só tiền 5tr VND

Đó là theo kinh nghiệm của mình. Thực sự mà nói thì chênh lệch 1 vài trăm ngàn ko phải nhiều nên cái nào bạn cảm tháy tiện thì làm thôi, Mình thường đổi ít tiền mặt vì hay cà thẻ (dù có mất phí) nhưng đỡ lo giữ nhiều tiền mặt trong người.

Còn tiền Đài Loan bạn ko mua đc ở ngân hàng VN đâu (mua ở mấy chỗ mua bán ngoại tệ bên ngoài chắc có nhưng mình thì chỉ ra ngân hàng cho chắc ăn).
cám ơn b nhìu lắm ạ :D:D

Last edited:
Về Nhật - Đài thì kinh nghiệm của mình là đổi tiền sẵn tại VN. Mình có đem USD theo để dự phòng. Theo mình quan sát thì đổi USD ở Nhật không được thuận lợi như ở Hàn hay Thái (tỉ giá không cao và cũng không nhiều điểm đổi). Và Nhật chuộng thanh toán bằng tiền mặt. Tất nhiên là trung tâm thương mại lớn thì bạn thanh toán thẻ vô tư, nhưng mình từng cà thẻ ở Nhật (do dùng hết tiền mặt) và về VN tốn phí khá nhiều. Có thể do chênh lệch tỉ giá chuyển đổi ở hai thời điểm hoặc do ngân hàng mình tính phí cao.
Nhật là một nước mình cảm giác rất an ninh nên cũng khá tự tin trong việc mang tiền mặt theo người. Nhưng lưu ý là không mang quá 5000 USD ngoại tệ khi xuất cảnh nhé.

Về Nhật - Đài thì kinh nghiệm của mình là đổi tiền sẵn tại VN. Mình có đem USD theo để dự phòng. Theo mình quan sát thì đổi USD ở Nhật không được thuận lợi như ở Hàn hay Thái (tỉ giá không cao và cũng không nhiều điểm đổi). Và Nhật chuộng thanh toán bằng tiền mặt. Tất nhiên là trung tâm thương mại lớn thì bạn thanh toán thẻ vô tư, nhưng mình từng cà thẻ ở Nhật (do dùng hết tiền mặt) và về VN tốn phí khá nhiều. Có thể do chênh lệch tỉ giá chuyển đổi ở hai thời điểm hoặc do ngân hàng mình tính phí cao.
Nhật là một nước mình cảm giác rất an ninh nên cũng khá tự tin trong việc mang tiền mặt theo người. Nhưng lưu ý là không mang quá 5000 USD ngoại tệ khi xuất cảnh nhé.
bạn hay đổi ở chỗ nào uy tín đc giá tốt có thể share mình ko ạ, cám ơn b nhìu :D:D

Mình ko có ý gì ngoại trừ "ko có nhiều điểm đổi USD sang JPY" vì thực tế mình đi thấy là ko những dễ vào bank đổi mà thậm chí còn có những máy đổi tự động thường để ở các buildings mà, có chăng là tỷ giá thôi. Nhưng nếu chỉ cần khoảng 10tr tiền mặt VND thì chênh lệch tỷ giá ko bao nhiu.

cũng có lần mình mua hẳn JPY ở đây cho tiện, còn đài tệ thì hên xui :D

Bạn ơi, bạn cho mình hỏi là lúc bạn nộp visa theo diện thăm thân, bạn bè do người ở bên Nhật mời thì trong hồ sơ, ngoài những giấy mời mà ĐSQ yêu cầu thì bạn có gửi kèm ảnh chụp chung không bạn?
bọn mình vừa nộp hôm 21/2, nếu có thư mời thì cần có giấy tờ chứng minh rõ mối quan hệ, bọn mình có nộp cả ảnh chung, bạn nên dán ảnh chung trên 1 tờ giấy trắng ghi chú rõ tên từng người, ai là người dc mời và ai là người mời, hôm mình nộp họ còn ghi số thứ tự nhưng cái đó là theo sắp xếp hồ sơ nên họ sẽ tự ghi

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,462
190,097
Latest member
bonghongvu
Back