What's new

[Tổng hợp] Thông tin du lịch Nhật Bản (phần 2)

Trời 2 tỷ mà cũng fail ạ, e cũng chỉ cố cmtc đc tầm 200tr thôi, hợp đồng lao động vô thời hạn và lịch sử đi lại tốt( Nhật, Hàn, EU) liệu khả năng được cao ko ạ, e sẽ nhờ bạn viết thêm 1 cái thư bằng tiếng nhật nữa để nộp kèm.

Trời 2 tỷ mà cũng fail ạ, e cũng chỉ cố cmtc đc tầm 200tr thôi, hợp đồng lao động vô thời hạn và lịch sử đi lại tốt( Nhật, Hàn, EU) liệu khả năng được cao ko ạ, e sẽ nhờ bạn viết thêm 1 cái thư bằng tiếng nhật nữa để nộp kèm.
Uh, nói 2 tỷ nhưng chính xác là 1ty8 tách làm 3 sổ ở 2 ngân hàng khác nhau mà chả hiểu sao fail. chắc do nó đi làm cho gdinh ko có hdld hay thu nhập cố định xác nhận bởi ngân hàng quá.

Như case của em chị nghĩ là ok cho single đó. Thu nhập hằng tháng cố định ckhoan qua bank ko em? Có đầy đủ HDLD, đơn nghỉ phép... có xác nhận cty phải ko?

Uh, nói 2 tỷ nhưng chính xác là 1ty8 tách làm 3 sổ ở 2 ngân hàng khác nhau mà chả hiểu sao fail. chắc do nó đi làm cho gdinh ko có hdld hay thu nhập cố định xác nhận bởi ngân hàng quá.

Như case của em chị nghĩ là ok cho single đó. Thu nhập hằng tháng cố định ckhoan qua bank ko em? Có đầy đủ HDLD, đơn nghỉ phép... có xác nhận cty phải ko?

E muốn xin multi cơ ạ, single thì e ko lo fail vì e đi nhật 1 lần rồi mà, xin ở ĐSQ ko phập phù như trong LSQ, ngoài này hầu như được nhận hồ sơ là đều pass.
Lương tháng cố định ck qua bank, có đầy đủ hđlđ và đơn nghỉ phép ạ.

E muốn xin multi cơ ạ, single thì e ko lo fail vì e đi nhật 1 lần rồi mà, xin ở ĐSQ ko phập phù như trong LSQ, ngoài này hầu như được nhận hồ sơ là đều pass.
Lương tháng cố định ck qua bank, có đầy đủ hđlđ và đơn nghỉ phép ạ.
Chị ko nghĩ là đi Nhật 1 lần sẽ đc multi đâu, chị đi 3 lần rồi (1 năm đi 2 lần) mà còn chưa chắc nữa nè.

Ko ai đảm bảo đi 1 lần là sẽ vẫn đc cấp single nữa nghen.

Có thêm thư mời của bạn bên đó chắc ổn hơn nhiều.

Mình update chút xíu về thông tin visa ở LSQ Nhật Bản HCM nhé:
Mình xin theo diện du lịch không thư mời hôm 16.02.19, mình đã đi Nhật năm 2014 & EU+UK 2015, hiện mình có visa HQ 5 năm & Canada 10 năm (mình chưa đi), tuy nhiên nghe các bạn nói nhiều trường hợp đã đi Nhật & các nước phát triển rồi mà vẫn rớt nên mình cũng hơi lo lắng.
Các giấy tờ mình chuẩn bị theo yêu cầu của LSQ & kèm 1 bức thư giải trình lý do cấp visa multi.
Khi đến nộp hồ sơ, chị nhân viên xem giấy tờ & đưa mình 1 tờ form lịch trình, bảo mình viết lại. Lịch trình gốc của mình in trên giấy A4, khá chi tiết, các điểm tham quan mình ghi cả tiếng Anh lẫn Nhật cũng như cách đi lại, chụp màn hình giờ tàu trên hyperdia nữa. Mình sợ viết theo form thì không đầy đủ nhưng chị ấy vẫn giữ bản lịch trình cũ, chỉ kẹp thêm tờ form mình viết vào.
Rồi chị ấy hỏi mình đi những đâu? Ở mấy khách sạn? Giá 1 đêm KS là bao nhiêu?
Sau đó đưa mình phiếu hẹn (không ghi ngày/ giờ, khi nào có kết quả sẽ gọi điện)
Sáng nay (27.02.19) LSQ gọi điện nói mình đem phiếu hẹn lên nhận visa. Lúc vào đưa phiếu họ thu mình 610k, mình cứ nghĩ mình được cấp single. Chờ 1 hồi thì thấy có mấy người được gọi lên hỏi "Anh/ chị nãy đóng bao nhiêu tiền?" & ... trả lại vì bị reject. Mình hết hồn nghĩ "hóa ra đóng tiền chưa phải là đậu". Đến lượt mình cũng được hỏi câu y chang nhưng kèm thêm "Chị xin multi phải không? Vậy chị đóng thêm 610k nữa". Mừng quá trời luôn, mình được cấp visa multi 1 năm ^^

Thực ra lúc buổi sáng LSQ gọi điện cho bạn là biết đậu hay rớt rồi.
LSQ kêu bạn lên lấy Visa là đậu, còn nói là có kết quả hoặc lên lấy kết quả là rớt ^^

Càng nộp nhiều thì mình thấy tiền chứng minh không quan trọng . Stk cũng đc , số dư cũng được . Quan trọng là lịch sử đi và cách bạn chứng minh tiền bạn có là tiền sạch do đi làm chân chính , công việc đàng hoàng ổn định

Mn ơi cho mình hỏi

- Mình có lịch trình đi Nhật vào 26/3 thì 11/3 xin visa tự túc 1 mình ko biết có kịp ko? Vì tuần sau mình phải bay Thái nên ko nộp sớm gởi passport được ?

- Passport đã đi các nước Đông Nam Á thôi như Thái, Sing, Malay, Indo, Phil

- Hồ sơ tự làm chủ cửa hàng nhỏ có giấy đăng ký kinh doanh, thẻ atm tiền ra vô liên tục, sổ tiết kiệm 1 tỷ

- Nếu mình có bạn đang du học tại Nhật thì có mời bảo lãnh được k? Và giấy mời từ Nhật gởi về HCM tầm bao lâu nhận được? Vì 5/3 gởi thì kịp 11/3 nhận ko ạ?

Mn ơi cho mình hỏi

- Mình có lịch trình đi Nhật vào 26/3 thì 11/3 xin visa tự túc 1 mình ko biết có kịp ko? Vì tuần sau mình phải bay Thái nên ko nộp sớm gởi passport được ?

- Passport đã đi các nước Đông Nam Á thôi như Thái, Sing, Malay, Indo, Phil

- Hồ sơ tự làm chủ cửa hàng nhỏ có giấy đăng ký kinh doanh, thẻ atm tiền ra vô liên tục, sổ tiết kiệm 1 tỷ

- Nếu mình có bạn đang du học tại Nhật thì có mời bảo lãnh được k? Và giấy mời từ Nhật gởi về HCM tầm bao lâu nhận được? Vì 5/3 gởi thì kịp 11/3 nhận ko ạ?

--> Bạn xem link này để biết thời gian xét duyệt của LSQ NB nè https://www.hcmcgj.vn.emb-japan.go.jp/itpr_ja/00_000246.html. Thời gian xét duyệt có thể kéo dài hơn tùy theo tình trạng hồ sơ.

--> bạn nhờ gửi gấp thư mời về nha, hình như dich vụ DHL khẩn 1, 2 ngày là đến rồi, giá hơi mắc tí.

Theo kinh nghiệm của mình thì cứ đem theo USD sang đó đổi cho tiện vì USD dễ mua ở các ngân hàng VN.

Tuy nhiên, đôi khi tùy theo tỷ giá mỗi thời điểm thì có thể mua JPY ở đây luôn sẽ lợi hơn:
Mình làm vdu cho bạn xem:
  • VD bạn có 5.000.000 VND ra VCB mua được 215$ (tỷ giá 23.265)
  • Nếu bạn mua luôn JPY ở VN thì 5tr VND bạn mua được 23.716JPY (tỷ giá 210.83)
Còn nếu bạn cầm 215$ sang Nhật đổi JPY (tỷ giá ngân hàng Sumitomo nổi tiếng bên đó tỷ giá USD/JPY là 107.82 thì sẽ có được 23.176JPY trong tay. Vậy là "lỗ" 544JPY cho cùng só tiền 5tr VND

Đó là theo kinh nghiệm của mình. Thực sự mà nói thì chênh lệch 1 vài trăm ngàn ko phải nhiều nên cái nào bạn cảm tháy tiện thì làm thôi, Mình thường đổi ít tiền mặt vì hay cà thẻ (dù có mất phí) nhưng đỡ lo giữ nhiều tiền mặt trong người.

Còn tiền Đài Loan bạn ko mua đc ở ngân hàng VN đâu (mua ở mấy chỗ mua bán ngoại tệ bên ngoài chắc có nhưng mình thì chỉ ra ngân hàng cho chắc ăn).

Đau đầu quá nàng ơi.

Cứ ra một số tiệm vàng lớn, uy tín đổi từ VN cầm đi là nhẹ nhàng đơn giản nhất.

Ví dụ như ở Hà Nội thì cứ Quốc Trinh ở Hà Trung, muốn mua tiền nhật tiền đài tiền hàn tiền thái... tiền gì cũng có, không cần phải lòng vòng đổi qua tiền mỹ làm gì cho thiệt vì chênh lệch tỷ giá. 500Jpy cũng ăn được bát cơm gà trứng đầy ú ụ ở Shinjuku rồi đó nha :))

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,485
190,103
Latest member
Penguin1
Back