What's new

[Tổng hợp] Thông tin du lịch Nhật Bản (phần 2)

Vậy thì cũng là tùy người chứ mấy người bạn của mình (người Nhật) đều nói vậy & mình thấy hợp lý.
Người ko có cơ sở gì sao bảo lãnh đc thêm 1 người chứ nhỉ.
Mình đồng ý là mỗi người nhận một kiểu bên cạnh đó còn người xét duyệt nữa, bọn mình ko hề bị hỏi 1 câu nào từ lúc nhận hồ sơ tới lúc nhận visa.
Người viết thư mời có visa, thẻ cư trú, họ sinh sống và học tập dưới sự quản lý của chính quyền nên ko gọi là ko có cơ sở dc

Chào các Bác. em đang làm hồ sơ xin visa Nhật có 1 vài thắc mắc, các Bác giúp em với.
  1. "khi đi nộp mang theo hộ chiếu cũ" thì có cần photo không? cần công chứng kg?(mà hết hạn rồi liệu có công chứng được?).
  2. Khi "đi nhóm gia đình" chỉ có 2 VC thì nôp chưng nhận kết hôn là đủ, có cần nộp Hộ khẩu, CMND?
  3. Sổ tiết kiệm, Hợp đồng thuê nhà chỉ có 2 bên ký (không công chứng), thì có photo công chứng được không?
  4. Sao kê tài khoản 3-6 tháng thì số dư tài khoản tại thời điểm sao kê có phải đủ lớn để chi trả cho chuyến đi? (ví dụ chuyến đi hết 50t thì số dư cũng phải lớn hơn 50t?)
cám ơn các Bác.
Em xin trả lời bác một vài cái em biết
  1. em ko thấy có trong yêu cầu của ĐSQ nhưng khi nộp bọn em vẫn nộp công chứng hộ khẩu, photo CMND, khi kiểm tra hồ sơ ko thấy họ trả lại (nhiều cái thừa họ trả lại bọn em)
  2. em thấy có chị Shou gì đó trên này chuyên làm visa Nhật ở HCM hay tư vấn cho mng là đi khoảng 5 ngày thì chứng minh 100tr, cứ thêm 1 ngày thì thêm 10tr, nên bác đi tầm 1 tuần thì cứ làm sổ 150tr/người cho chắc, bọn em cũng theo vậy

Bạn ý viết thư mời theo form trên web của Đại sứ quán
Kèm theo 1 tờ giấy dạng như là xác nhận cư trú tại địa phương ý, toàn bằng tiếng Nhật nên mình ko hiểu
Lịch trình bằng tiếng Nhật và có đóng con dấu chữ kí của bạn ý, thực ra là dịch lại từ lịch trình của bọn mình thôi
Photo visa hộ chiếu và thẻ cư trú của bạn ý nữa là dc
Con dấu là dấu gì vậy bạn?
Có visa mà ko có thẻ cư trú đc ko bạn? Thằng em mình nó bảo cứ 1 năm nó lại xin lại visa 1 lần thì mình đoán nó ko có thẻ cư trú.

Mình đồng ý là mỗi người nhận một kiểu bên cạnh đó còn người xét duyệt nữa, bọn mình ko hề bị hỏi 1 câu nào từ lúc nhận hồ sơ tới lúc nhận visa.
Người viết thư mời có visa, thẻ cư trú, họ sinh sống và học tập dưới sự quản lý của chính quyền nên ko gọi là ko có cơ sở dc
Uh thì mình nói là tùy người xét duyệt đó bạn. Nhưng đã gọi là bảo lãnh thì phải có quốc tịch hoặc thẻ cư trú vĩnh viễn (mình ko biết TViet gọi là gì) chứ nếu visa làm việc hay du học chả có cơ sở gì bạn nhé, du học sinh VN trốn ko biết sao mà đếm ở Nhật đấy thôi.
Vdu như nhà mình cho bạn ở tạm trú, mà bạn còn bảo lãnh họ hàng, bạn bè của bạn thì mình dám cho ở mới lại. Anyway, mình hay bạn đều hok fai người có quyền xét duyệt, tùy hoàn cảnh mỗi applicants mà ... hên xui .

Em xin trả lời bác một vài cái em biết
  1. em ko thấy có trong yêu cầu của ĐSQ nhưng khi nộp bọn em vẫn nộp công chứng hộ khẩu, photo CMND, khi kiểm tra hồ sơ ko thấy họ trả lại (nhiều cái thừa họ trả lại bọn em)
  2. em thấy có chị Shou gì đó trên này chuyên làm visa Nhật ở HCM hay tư vấn cho mng là đi khoảng 5 ngày thì chứng minh 100tr, cứ thêm 1 ngày thì thêm 10tr, nên bác đi tầm 1 tuần thì cứ làm sổ 150tr/người cho chắc, bọn em cũng theo vậy
cám ơn Bác. Bác cho hỏi thêm hộ khẩu phải phooto đủ tất cả các trang (kể cả trang trắng? tất cả giâấ tờ photo đều phải trên khổ A4?

cám ơn Bác. Bác cho hỏi thêm hộ khẩu phải phooto đủ tất cả các trang (kể cả trang trắng? tất cả giâấ tờ photo đều phải trên khổ A4?
cái này thì e ko biết, nhưng bản công chứng của e ko có trang trắng, chỗ công chứng lại hơi tiết kiệm còn in 2 mặt làm e cũng hơi lo, nhưng nộp cũng ko thấy nói gì. còn theo e nghĩ thì nên in trên khổ A4 và 1 mặt

Con dấu là dấu gì vậy bạn?
Có visa mà ko có thẻ cư trú đc ko bạn? Thằng em mình nó bảo cứ 1 năm nó lại xin lại visa 1 lần thì mình đoán nó ko có thẻ cư trú.
con dấu chữ kí cá nhân của mỗi người bạn ạ, ai cũng có. còn vụ visa và thẻ cư trú mình chưa ở Nhật bao h nên ko rành, nhưng bạn cứ thử hỏi e bạn xem có thể xin xác nhận của địa phương nơi mình sinh sống ko

1. "khi đi nộp mang theo hộ chiếu cũ" thì có cần photo không? cần công chứng kg?(mà hết hạn rồi liệu có công chứng được?)
Photo quyển cũ luôn nha bạn, ko cần công chứng.

2. Khi "đi nhóm gia đình" chỉ có 2 VC thì nôp chưng nhận kết hôn là đủ, có cần nộp Hộ khẩu, CMND?
Có hết bạn ơi. Trong nhóm mình đi lúc trc có 1 cặp vc cũng phải nộp đủ, lên LSQ nộp ngta lấy bản gốc coi mà.

3. Sổ tiết kiệm, Hợp đồng thuê nhà chỉ có 2 bên ký (không công chứng), thì có photo công chứng được không?
Cái này bạn phải hỏi ngoài vp công chứng chứ, hihi. Nhưng nếu ko ai "chứng" mà chỉ có 2 bên ký, chắc ko ai "công chứng" cho bạn đâu. Mình đang nói về HĐ thuê nhà nghe, còn STK dĩ nhiên là có công chứng rùi.

4. Sao kê tài khoản 3-6 tháng thì số dư tài khoản tại thời điểm sao kê có phải đủ lớn để chi trả cho chuyến đi? (ví dụ chuyến đi hết 50t thì số dư cũng phải lớn hơn 50t?)
Hok nha bạn, họ coi sao kê là để xác nhận xem lương/income của bạn có đúng như hồ sơ bạn khai hok đó. Số dư hok quan trọng tại mình cũng lãnh lương xong rút ra xài mà.

1. Ko cần photo cũng như công chứng. Lúc nộp hồ sơ thì nộp luôn 2 quyển hộ chiếu. (mới và cũ, bấm ghim kẹp cũng nhau).
  2. Ngoài bản photo "Giấy đăng ký kết hôn và Hộ khẩu", không cần phải nộp CMND.
  3. Sổ tiết kiệm photo là được, ko cần công chứng. Còn hợp đồng thuê nhà chỉ 2 bên ký, cái này mình ko rõ. Cứ photo sẵn, mang bản gốc đi vậy.
  4. Trong mục hồ sơ yêu cầu: ĐSQ ko yêu cầu phải có tối thiểu bao nhiêu tiền, nhưng cứ chuẩn bị khoảng mấy chục triệu trong tài khoản là được.
P/S: Mình đã từng xin visa Nhật 2 lần, đều pass. Và theo cảm nhận cá nhân, mình thấy hồ sơ tự túc xin visa Nhật khá là đơn giản, ko phải công chứng bất cứ giấy tờ nào. Chỉ nộp bản photo, ko tốn nhiều chi phí. Chỉ mất tiền in sao kê, 10k tiền gửi xe máy bên kia đường. Các chị tiếp nhận hồ sơ soát cũng khá nhanh. Quan trọng là lịch trình và booking trong chuyến đi thui. (Thiếu booking ngày nào, là họ trả hồ sơ, yêu cầu fai có đầy đủ). ^^ Chúc bạn may mắn.

Last edited:
  1. Ko cần photo cũng như công chứng. Lúc nộp hồ sơ thì nộp luôn 2 quyển hộ chiếu. (mới và cũ, bấm ghim kẹp cũng nhau).
  2. Ngoài bản photo "Giấy đăng ký kết hôn và Hộ khẩu", không cần phải nộp CMND.
  3. Sổ tiết kiệm photo là được, ko cần công chứng. Còn hợp đồng thuê nhà chỉ 2 bên ký, cái này mình ko rõ. Cứ photo sẵn, mang bản gốc đi vậy.
  4. Trong mục hồ sơ yêu cầu: ĐSQ ko yêu cầu phải có tối thiểu bao nhiêu tiền, nhưng cứ chuẩn bị khoảng mấy chục triệu trong tài khoản là được.
P/S: Mình đã từng xin visa Nhật 2 lần, đều pass. Và theo cảm nhận cá nhân, mình thấy hồ sơ tự túc xin visa Nhật khá là đơn giản, ko phải công chứng bất cứ giấy tờ nào. Chỉ nộp bản photo, ko tốn nhiều chi phí. Chỉ mất tiền in sao kê, 10k tiền gửi xe máy bên kia đường. Các chị tiếp nhận hồ sơ soát cũng khá nhanh. Quan trọng là lịch trình và booking trong chuyến đi thui. (Thiếu booking ngày nào, là họ trả hồ sơ, yêu cầu fai có đầy đủ). ^^ Chúc bạn may mắn.
Chắc hôm nào phải liều nộp hồ sơ ko công chứng gì coi có rớt ko :))))
Mình đi 10 mấy nước trong đó có 5 nước xin visa : hật, Châu Âu, HQ, Taiwan (lúc còn làm visa giấy) & trừ Úc do họ ghi ko cần công chứng nên ko làm chứ còn lại mình thà bỏ ra vài trăm cho chắc ăn còn hơn.

Chắc hôm nào phải liều nộp hồ sơ ko công chứng gì coi có rớt ko :))))
Mình đi 10 mấy nước trong đó có 5 nước xin visa : hật, Châu Âu, HQ, Taiwan (lúc còn làm visa giấy) & trừ Úc do họ ghi ko cần công chứng nên ko làm chứ còn lại mình thà bỏ ra vài trăm cho chắc ăn còn hơn.
ĐSQ Nhật họ có đâu có ghi bắt buộc phải công chứng đâu? ?? tớ cứ làm đúng như list mà họ yêu cầu thui. Mà được cái Nhật nộp theo nhóm, những hồ sơ chung thì nộp 1 bộ, còn đâu trả lại hết.
Hồi apply EU lần 2, tớ cũng ko công chứng, toàn photo thui, chỉ có Đơn xin nghỉ phép thì cần dấu Cty và in sao kê tk thì có dấu ngân hàng rùi, kết quả vẫn okie. ^^
Thực ra, tớ nghĩ đối với trường hợp xin visa tự túc (đi đâu thì đi) cái làm mình vất vả/ tốn công sức nhất chính là lên lịch trình và booking hợp lý/ phù hợp. Chứ giấy tờ hồ sơ tớ thấy đó ko phải là vấn đề, đầy người công chứng tốn kém các kiểu những vẫn fail đó thui. Với cả cũng có 1 chút yếu tố hên xui nữa.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,434
190,081
Latest member
anpham123
Back