What's new

[Tổng hợp] Thông tin du lịch Nhật Bản (phần 2)

Mình nộp hợp đồng lao động và các giấy tờ khác , bao gồm cả giấy đồng ý đi nước ngoài của sở y tế cho viên chức nhà nước đều bằng tiếng việt . Không có tờ giấy nào bằng tiếng anh cả , các giấy tờ không công chứng . Trên trang web lãnh sự có yêu cầu mang bản chính đối chứng nhưng lần mình nộp họ không yêu cầu đối chứng luôn .
Về tiền thì mình xác nhận số dư tài khoản vì mình không có sổ tiết kiệm . Ai cứ đồn là phải có sổ mình không biết . Mình thấy chỉ có hàn quốc là bắt có sổ thôi , còn mấy nước khác mình nộp , mùnh đều chỉ xin 1 tờ xác nhận số dư tài khoản

Đó giờ mình nộp visa Nhật mấy lần thì giấy tờ không cần công chứng gì hết, chỉ đem bản gốc theo để đối chiếu thôi. Thích visa Nhật ở điểm này nhất :D
Chứng minh tài chính thì số dư tài khoản hay sổ tiết kiệm đều ok hết, miễn là trên 100 triệu. Tuy nhiên đa số thì dùng sổ tiết kiệm vì mình nghĩ chắc cũng ít người duy trì số dư vài trăm triệu trong tài khoản debit, trừ phi là buôn bán hay kinh doanh gì đó cần nhiều giao dịch mỗi ngày.

Em nộp mấy lần visa các nước toàn nói đem bản gốc đối chiếu . Lần đầu em đem ko ai hỏi thế là mấy lần sau không lần nào em đem luôn và thật là chẳng nước nào hỏi hết . Lần em đi nộp nhật năm 2018 cũng vậy . Ngừoi thu hồ sơ chỉ nói là giấy tờ nào anh chị cần giữ lại thì photo còn không thì lãnh sự quán sẽ giữ hết và không trả lại . Thế là thu thôi . Em thấy hình như các bạn đnag nghiêm trọng hoá vấn đề thái quá hay sao á . Có ngừoi còn nói phải dịch thuật công chứng giấy tờ . Hic tốn chắc cả triệu hơn của bà con chứ chả ít
Có lẽ tùy nươớ có yêu cầu dịch thuật, công chứng hay không. em vưừ deẹ qua Web LSQ hàn thâấ nó noó thế này:
"Tất cả các giấy tờ do phía Việt Nam cấp (Giấy chứng nhận kết hôn, giấy khai sinh, giấy đăng ký kinh doanh, giấy chứng nhận nộp thuế…) phải được dịch sang tiếng Anh hoặc Hàn Quốc và công chứng tư pháp. "

Có lẽ tùy nươớ có yêu cầu dịch thuật, công chứng hay không. em vưừ deẹ qua Web LSQ hàn thâấ nó noó thế này:
"Tất cả các giấy tờ do phía Việt Nam cấp (Giấy chứng nhận kết hôn, giấy khai sinh, giấy đăng ký kinh doanh, giấy chứng nhận nộp thuế…) phải được dịch sang tiếng Anh hoặc Hàn Quốc và công chứng tư pháp. "

Đúng rồi Hàn thì cần nhưng Nhật thì không nên cũng đỡ 1 khoản dịch thuật lắm bạn. Đợt của mình đem bản gốc hết để có gi họ đối chiếu nhưng họ không coi 1 giấy tờ gốc nào luôn. Lần trước mình đi diện thư mời nên chắc có lẽ nhờ vậy dễ hơn, chị trong lãnh sự hỏi bạn bè quan hệ thế nào, sao mà quen rồi nhận hồ sơ thôi.

M đã chuẩn bị xong hoso, phần cuối điền đơn có vấn đè muốn hoi các bacsc:
1.Muc chỗ ở hiêện nay: chỉ cần ghi đia chỉ đang ở hay phải ghi cả 2 điị chỉ thường trú trong hộ khâu?
2.Nêu là Freelancer thì phần tên cơ quan, đia chỉ bỏ trống hay để N/A.
3. các mục khác không có: để trống hay điền N/A?

Vậy chắc trang web của lãnh sự chưa update hay sao á . Mình nộp visa hàn từ 2016 và nộp cho gia đình chị mình 2018 đều nộp bằng tiếng việt . Không yêu cầu tiếng anh đâu bạn

Các bạn ơi cho mình hỏi. Mình là chủ doanh nghiệp(công ty TNHH), thì phần chứng minh công việc ngoài phần Giấy phép đăng ký kinh doanh, tờ khai thuế thì còn phải chuẩn bị thêm giấy tờ gì khác nữa không ạ.
Cảm ơn các bạn

Anh chị cho em hỏi ạ.
  1. Bạn em làm giúp thư mời, bạn ấy ở Tokyo, nhưng lúc đáp em đáp ở Osaka có được không ạ? Có ảnh hưởng bạn ấy không?
  2. Bạn ấy bảo lãnh giúp em tại lần đầu em không được visa tự túc, vậy lần này em phải chuẩn bị thêm giấy tờ gì? Vẫn như xin tự túc hay sao ạ? Tuy trên web lãnh sự bảo không cần nhưng rớt rồi nên em cũng sợ ạ.
  3. Em không có hợp đồng lao động, chỉ dạy ở nhà, làm sao để chứng minh nghề nghiệp ạ?
1. ko sao bạn ạ, bạn mình viết thư mời ở Kobe, mình bay tơi Osaka, đi chơi Kyoto Nagoya và Tokyo, ko đi Kobe ko sao cả

M đã chuẩn bị xong hoso, phần cuối điền đơn có vấn đè muốn hoi các bacsc:
1.Muc chỗ ở hiêện nay: chỉ cần ghi đia chỉ đang ở hay phải ghi cả 2 điị chỉ thường trú trong hộ khâu?
2.Nêu là Freelancer thì phần tên cơ quan, đia chỉ bỏ trống hay để N/A.
3. các mục khác không có: để trống hay điền N/A?
1. Bạn ghi theo hộ khẩu ý, họ yêu cầu resident address, nếu có thêm địa chỉ khác thì ghi vào, nhưng mình nghĩ hộ khẩu là đủ
2.3. Mình thấy ghi nếu ko có thì để N/A chứ ko bỏ trống

Mình có đi 1 số chặng lẻ nên tính mua thẻ IC nhưng ko biết nên mua loại nào: Suica, Icoca hay Pasmo, mng cho mình hỏi
  1. Các thẻ này đều dùng dc ở khắp nơi đúng ko?
  2. Mình có thể dùng thẻ IC để đi JR ko?
  3. IC có thể dùng để mua đồ ở các convience store đúng ko?
  4. Thấy bảo thẻ Suica có thể mua luôn trên điện thoại và ko cần thẻ cứng, đã bác nào dùng chưa ạ cho em xin ít kinh nghiệm

1. Bạn ghi theo hộ khẩu ý, họ yêu cầu resident address, nếu có thêm địa chỉ khác thì ghi vào, nhưng mình nghĩ hộ khẩu là đủ
2.3. Mình thấy ghi nếu ko có thì để N/A chứ ko bỏ trống
Cám ơn bác, cái nhà đ/c theo hộ khẩu em lại cho thuê rồi (có đưa vào chứng minh thu nhập), caí chỗ em đang ở thì là tạm trú mà " cái xác nhân Ngân Hàng nó lại theo địa chỉ taạ trú này,OMG! các bác giúp!

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,465
190,100
Latest member
dabongxoilac365tv
Back