What's new

[Tổng hợp] Thông tin du lịch Nhật Bản (phần 2)

Mình có đi 1 số chặng lẻ nên tính mua thẻ IC nhưng ko biết nên mua loại nào: Suica, Icoca hay Pasmo, mng cho mình hỏi
  1. Các thẻ này đều dùng dc ở khắp nơi đúng ko?
  2. Mình có thể dùng thẻ IC để đi JR ko?
  3. IC có thể dùng để mua đồ ở các convience store đúng ko?
  4. Thấy bảo thẻ Suica có thể mua luôn trên điện thoại và ko cần thẻ cứng, đã bác nào dùng chưa ạ cho em xin ít kinh nghiệm
Mình nghĩ thẻ có thể dùng được. Trước mình mua thẻ PASMO ở Tokyo sau đó dùng được ở Osaka. Hình như chỉ khác cty phát hành thẻ thôi và khác ở việc lấy lại deposit của thẻ (vd Icoca chỉ refund deposit ở Kansai)
Thẻ IC đi JR vô tư nhé, luôn cả các local train / metro khác.

Mình nghĩ thẻ có thể dùng được. Trước mình mua thẻ PASMO ở Tokyo sau đó dùng được ở Osaka. Hình như chỉ khác cty phát hành thẻ thôi và khác ở việc lấy lại deposit của thẻ (vd Icoca chỉ refund deposit ở Kansai)
Thẻ IC đi JR vô tư nhé, luôn cả các local train / metro khác.
khổ nỗi em đi từ Osaka, Kyoto, Nagoya và về HN từ Tokyo, nên hơi lằng nhằng vụ mua thẻ :( Pasmo, Suica có thể mua ở Osaka dc ko các bác?

khổ nỗi em đi từ Osaka, Kyoto, Nagoya và về HN từ Tokyo, nên hơi lằng nhằng vụ mua thẻ :( Pasmo, Suica có thể mua ở Osaka dc ko các bác?
Bạn cứ mua thẻ ICOCA ở Osaka rồi dùng suốt hành trình. Khi dùng thì nạp tiền để dùng vừa đủ thôi để khi rời Tokyo không dư tiền nhiều trong thẻ. Còn thẻ không refund được thì đem về để dịp sau sang lại dùng tiếp ^^. Phí thẻ như chỉ tầm 500 Yen thôi.

Bạn cứ mua thẻ ICOCA ở Osaka rồi dùng suốt hành trình. Khi dùng thì nạp tiền để dùng vừa đủ thôi để khi rời Tokyo không dư tiền nhiều trong thẻ. Còn thẻ không refund được thì đem về để dịp sau sang lại dùng tiếp ^^. Phí thẻ như chỉ tầm 500 Yen thôi.
thẻ ICOCA (ở OSAKA) có nạp đượC ở TOKYO ( và ngược lại thẻ SUICA ở TOKYO) CÓ NẠP ĐƯỢC THÊM TIỀN Ở OSAKA KG BÁC?

Uh thì mình nói là tùy người xét duyệt đó bạn. Nhưng đã gọi là bảo lãnh thì phải có quốc tịch hoặc thẻ cư trú vĩnh viễn (mình ko biết TViet gọi là gì) chứ nếu visa làm việc hay du học chả có cơ sở gì bạn nhé, du học sinh VN trốn ko biết sao mà đếm ở Nhật đấy thôi.
Vdu như nhà mình cho bạn ở tạm trú, mà bạn còn bảo lãnh họ hàng, bạn bè của bạn thì mình dám cho ở mới lại. Anyway, mình hay bạn đều hok fai người có quyền xét duyệt, tùy hoàn cảnh mỗi applicants mà ... hên xui .
Du học sinh có thể viết thư mời được bạn nhé!
Mình vừa xin visa thành công, lấy kết quả ngày 29.03 vừa rồi. Mình nghĩ mức độ tin cậy của thư mời tùy thuộc vào mức độ uy tín của trường mà người mời theo học (bạn mình học trường top 5 Nhật) cộng với việc chứng minh mối quan hệ giữa người xin visa và người mời nữa.
Hồ sơ của mình làm đúng theo yêu cầu trên web của đại sứ quán, có mấy giấy tờ mình chuẩn bị thêm thì còn bị trả lại ko nhận.
Về hồ sơ mời bao gồm thư mời, giấy bảo lãnh, lịch trình (viết bằng tiếng Anh chứ ko cần tiếng Nhật nhé) có chữ ký của người mời, photo passport (có 2 trang thôi à), residence card, student card với thêm giấy tờ xác nhận địa chỉ xin từ trụ sở phường xã gì đấy nữa.
Về chứng minh mối quan hệ thì mình nộp ảnh chụp chung (khá nhiều ảnh vì người mời là người yêu mình ;)) và chứng minh mối quan hệ bạn bè trên Facebook từ 2012.
Lúc nộp hồ sơ cho Đại sứ quan xong mình cũng hồi hộp lắm, vì nhiều lý do như mình Passport trắng tinh, hộ khẩu Nghệ An (gần như là blacklist), phần lịch trình mình ko ghi chi tiết như nhiều bạn chia sẻ trên này (chỉ liệt kê 1-2 điểm tham quan trong ngày), mình chỉ nộp vé máy bay (đã thanh toán), không có booking khách sạn.
Đến hôm thứ Sáu vừa rồi đi lấy kết quả được kêu nộp tiền mà mừng ko kể xiết.
Chia sẻ một chút với mọi người như trên. Mình muốn nhấn mạnh là các bạn hãy tự tin chuẩn bị hồ sơ kỹ càng và nộp nhé!
Mình xin visa đúng mùa cao điểm nhưng hôm đi lấy kết quả mình thấy hàng dài trước mình đều có visa cả à.
Good luck all! :whistle::whistle::whistle:

Cho mình hỏi đã có ai nộp visa Nhật theo đối tượng được hưởng chính sách đơn giản hóa hồ sơ chưa ạ?

Đối tượng, hồ sơ cần, hồ sơ được lược bỏ theo như link này https://www.vn.emb-japan.go.jp/files/000451676.pdf

Thời gian áp dụng bắt đầu từ ngày 01/3/2019 nên còn rất mới. Mình thuộc đối tượng đầu tiên luôn, mà mới quá hỏi chẳng ai biết cả.

Cho mình hỏi đã có ai nộp visa Nhật theo đối tượng được hưởng chính sách đơn giản hóa hồ sơ chưa ạ?

Đối tượng, hồ sơ cần, hồ sơ được lược bỏ theo như link này https://www.vn.emb-japan.go.jp/files/000451676.pdf

Thời gian áp dụng bắt đầu từ ngày 01/3/2019 nên còn rất mới. Mình thuộc đối tượng đầu tiên luôn, mà mới quá hỏi chẳng ai biết cả.
Trên đây chắc ít bạn nào thỏa đc điều kiện đó bạn, hihi

Trên đây chắc ít bạn nào thỏa đc điều kiện đó bạn, hihi

Ahihi chắc do chính sách mới ra thôi, theo thời gian chắc sẽ lần lượt có người thỏa được các điều kiện trên thôi, nhất là đối tượng đầu tiên "Cơ quan chính phủ: Nhân viên chính thức của cơ quan nhà nước cấp trung ương, địa phương Quốc hội Đại biểu quốc hội, đại biểu địa phương", cả vợ/ chồng, con và bố mẹ (bao gồm cả bố mẹ của vợ/ chồng) cũng được hưởng chính sách này luôn.

Hồ sơ cần nộp chỉ là:
  • Hộ chiếu
  • Tờ khai dán ảnh
  • Xác nhận công tác
  • Thẻ bảo hiểm y tế
  • Tài liệu chứng minh thỏa mãn điều kiện (tài liệu chứng minh mối quan hệ gia đình)

Bỏ qua hết chứng minh tài chính, sao kê lương, lịch trình, giấy mời...

Mình sẽ tiên phong nộp visa theo diện này xem sao :)

Ahihi chắc do chính sách mới ra thôi, theo thời gian chắc sẽ lần lượt có người thỏa được các điều kiện trên thôi, nhất là đối tượng đầu tiên "Cơ quan chính phủ: Nhân viên chính thức của cơ quan nhà nước cấp trung ương, địa phương Quốc hội Đại biểu quốc hội, đại biểu địa phương", cả vợ/ chồng, con và bố mẹ (bao gồm cả bố mẹ của vợ/ chồng) cũng được hưởng chính sách này luôn.

Hồ sơ cần nộp chỉ là:
  • Hộ chiếu
  • Tờ khai dán ảnh
  • Xác nhận công tác
  • Thẻ bảo hiểm y tế
  • Tài liệu chứng minh thỏa mãn điều kiện (tài liệu chứng minh mối quan hệ gia đình)
Bỏ qua hết chứng minh tài chính, sao kê lương, lịch trình, giấy mời...

Mình sẽ tiên phong nộp visa theo diện này xem sao :)

Mục đích sang Nhật là thương mại và single! Cũng ko có gì thơm cả :))

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,545
190,116
Latest member
Thangcho07
Back