What's new

[Tổng hợp] Thông tin du lịch Nhật Bản (phần 2)

Tuần rồi mình đi Nhật khứ hồi JAL mà làm thủ tục chiều đi chắc chả đến nổi 5 phút, chiều về thì lâu hơn tý do in vé 2 chuyến chắc mất tầm 10 phút. Với tầm giá vé 1x triệu các bạn thử check JAL xem. Hãng 5 sao xịn gấp VNA chắc phải 10 lần (Ghế ngồi cực thoải mái, Tiếp viên xinh gái nhẹ nhàng tận tình, đồ ăn thì ăn bao nhiêu cũng đc :))) cùng 1 Boing 787 9 mà ông VNA nhét cho hơn 300 mạng mà nhà ngta chỉ gần 200 khách đã thấy khác rồi.

Mình mới book vé maybay dịp Tết âm:
VJ: bay thằng 11.5tr
VNA: 11.2 tr....1 lần transit 2h ở Danang

Book liền VNA ko cần phải suy nghĩ :)

Tết mới thế bạn ơi, đâu cũng hết vé. Nếu chênh chút chẳng ai dại đi VJ đâu. Còn bt đi đâu mình ko biết nhưng đi Nhật VJ bằng 1/2 VNA ấy.

Haha này thì dĩ nhiên roy. Còn mình check thử vé dịp sakura thấy bay VNA mắc hơn VJ hẳn gần 6tr, haizzz

Ah cho mình hỏi nếu plan của mình bay SGN-NRT xong di chuyển Tokyo-Kyoto-Kobe-Osaka để bay KIX-SGN thì có nên mua JR Pass Toàn nước Nhật ko mọi người nhỉ?

Lần trước chỉ đi khu Kansai thôi nên cũng dễ snghi. Lần này đi nhìu tp hơn nên cũng có chút phân vân ấy...
Bạn phải tính xem bạn đi mấy ngày rồi lựa chọn pass cho phù hợp để đi.Nếu chỉ từ Tokyo đến Osaka- Kobe thì chỉ mua pass vùng chứ không cần phải mua pass toàn nước Nhật cho phí.Cũng nhắc rằng JR pass đã tăng giá đồng loạt từ 1/10/2019
- Và có thêm loại TOHAP PASS (JR Tokyo-Osaka Hokuriku Arch Pass) đi được vùng Kansai từ Tokyo- Osaka với giá thấp hơn,đương nhiên sẽ hạn chế với 1 số phương tiện,bạn phải tham khảo xem loại nào tiện ích với lịch trình của mình thì mua.

Haha này thì dĩ nhiên roy. Còn mình check thử vé dịp sakura thấy bay VNA mắc hơn VJ hẳn gần 6tr, haizzz

Ah cho mình hỏi nếu plan của mình bay SGN-NRT xong di chuyển Tokyo-Kyoto-Kobe-Osaka để bay KIX-SGN thì có nên mua JR Pass Toàn nước Nhật ko mọi người nhỉ?

Lần trước chỉ đi khu Kansai thôi nên cũng dễ snghi. Lần này đi nhìu tp hơn nên cũng có chút phân vân ấy...
Tuỳ lộ trình. Mình đi 8 ngày ko mua pass toàn quốc vì pass rẻ nhất cũng cao rồi trong khi phần lớn thì không sử dụng được đối với lộ trình của mình. Bạn phải tự cộng xem rồi quyết định thôi, có chắc tới vài chục loại pass bên đó.

Tuỳ lộ trình. Mình đi 8 ngày ko mua pass toàn quốc vì pass rẻ nhất cũng cao rồi trong khi phần lớn thì không sử dụng được đối với lộ trình của mình. Bạn phải tự cộng xem rồi quyết định thôi, có chắc tới vài chục loại pass bên đó.
Bạn phải tính xem bạn đi mấy ngày rồi lựa chọn pass cho phù hợp để đi.Nếu chỉ từ Tokyo đến Osaka- Kobe thì chỉ mua pass vùng chứ không cần phải mua pass toàn nước Nhật cho phí.Cũng nhắc rằng JR pass đã tăng giá đồng loạt từ 1/10/2019
- Và có thêm loại TOHAP PASS (JR Tokyo-Osaka Hokuriku Arch Pass) đi được vùng Kansai từ Tokyo- Osaka với giá thấp hơn,đương nhiên sẽ hạn chế với 1 số phương tiện,bạn phải tham khảo xem loại nào tiện ích với lịch trình của mình thì mua.

Mình dự định đi bay ANA thay vì VJ nên sẽ bay khứ hồi SGN-NRT-SGN, như vậy phát sinh 2 lần shinkansen từ Tokyo đi Kyoto & Osaka ngược về Tokyo sáng ngày cuối để ra sbay luôn. Mình tính đi khoảng 8 ngày theo lộ trình Tokyo-Kyoto-Kobe-Osaka-Tokyo.
Mình có nghiên cứu nhiều bài viết về pass từ TA đến TV mà quả thực vẫn mơ hồ dã man ấy, vì khi mình check google map xem đi theo lịch mình dự kiến thì mất bao nhiêu tiền thì lại ko nắm loại tàu đó có được bao gồm trong JR pass ko :(

Bạn @Tamle lúc đó đi lộ trình các tpho nào vậy ah>

Mình dự định đi bay ANA thay vì VJ nên sẽ bay khứ hồi SGN-NRT-SGN, như vậy phát sinh 2 lần shinkansen từ Tokyo đi Kyoto & Osaka ngược về Tokyo sáng ngày cuối để ra sbay luôn. Mình tính đi khoảng 8 ngày theo lộ trình Tokyo-Kyoto-Kobe-Osaka-Tokyo.
Mình có nghiên cứu nhiều bài viết về pass từ TA đến TV mà quả thực vẫn mơ hồ dã man ấy, vì khi mình check google map xem đi theo lịch mình dự kiến thì mất bao nhiêu tiền thì lại ko nắm loại tàu đó có được bao gồm trong JR pass ko :(

Bạn nên mua JR pass với lộ trình như vây nha. Tất cả các tuyến tàu kết nối các thành phố ở Nhật đều có JR lines nên bạn đều xài JR Pass được hết. Bạn có thế google JR Pass calculator để vào website nhập hành trình của mình tính xem có nên mua JR pass không.

Lộ trình 8 ngày mấy thành phố này, di chuyển bằng tàu shinkansen thì mua JR Pass là lời rồi. Nếu tiết kiêm đi bus đêm, kèm theo tiết kiệm 2 đêm khách sạn thì không mua JRP. Hồi mình đi thì sử dụng JRP tối đa công suất, đi lại ở Tokyo cũng sử dụng được JRP rất nhiều. Đi kanazawa và hiroshima cũng sử dụng được JR bus và ferry. Bạn vào hyperdia, search route đi, nó sẽ có tính toán giá tiền từng chặng. Còn không có nhiều trang web cung cấp JRP calculator, khái toán tổng tiền các chặng cho bạn. Nếu có JRP thì kyoto-osaka bạn nhảy lên shinkansen đi 15p giá cao hơn, nếu không có JRP thì đi tàu thường chậm hơn nhưng rẻ hơn rất nhiều. Kiểu nào cũng đi được hết

Last edited:
JR pass phải dùng tối đa ,di chuyển nhiều,tính toán giờ tàu sít sao,vì trễ 1 chuyến sẽ đợi chuyến sau cũng tốn thời gian.Hôm nay giá JRP là trên 6,2 triệu cho 7 ngày ( pass này sẽ không áp dụng cho 2 shinkansen Mizuho+ Nozomi ( lên lộn 2 tàu này là phải trả tiền riêng. đau bụng).TOHAP phù hợp cho hành trình đi từ ToKyo đến Kobe ,ngoại trừ 1 số bus và phà,giá cũng thấp hơn khoảng 1 triệu/pass.Bus hiệu lực trong JRP cũng chỉ với những bus nào có cùng hệ thống JR mà thôi,nếu là bus khác hệ thống hoặc tram thì vẫn phải trả riêng.Đây là những điều mình biết được chia sẻ với bạn nào muốn mua pass.
Lưu ý: mua ở VN sẽ rẻ hơn đến Nhật mới mua.
+ có đôi khi đại lý bán ở VN cũng không nắm hết các line tàu nào được dùng trong pass,vì vậy hãy tham khảo thật kỹ trước khi quyết định CHỌN mua.
Dưới đây là kèm theo 2 hình minh hoạ về vùng,giá

Attachments

2.2 MB · Views: 71
    252.4 KB · Views: 76
Cám ơn chia sẻ của @Naisana @4u4ever & @oldteatree về JR Pass.

Mình cũng hiểu là nên tính toán trước để tận dụng tối đa thẻ nhưng quả thực mình dùng google map ko biết phân biệt tàu/bus nào thuộc JR ngoài cách nhìn ký hiệu JR hết, mà ko fai tàu nào cũng thể hiện.

Mình cũng sợ check sao mà chọn đúg ngay tàu Mizuho+ Nozomi thì khổ.

Bởi từ đầu mình tính bay SGN-Tokyo-Kyoto-Osaka-Kobe-Osaka-SGN luôn để đỡ đi lại mà check giá chỉ có VJ tốt nên mình xin kiếu luôn, bay thử ANA xem ntnao hay ho hơn chứ nhỉ.

Mình đi Osaka & Kyoto từng mua Kansai Pass thấy cũng dc (nhưng có vẻ như chưa tận tụng hết) nên lần này đang có ý định mua JRP toàn nước luôn (mua KKday or Klook) nên phải cân nhắc cho kỹ, vì đi 1 có 1 mình nữa tính sai 1 đường là đi 1 nẻo luôn

Ah quên nữa Hyperdia ko có app cho iPhone bạn hả?
Lộ trình 8 ngày mấy thành phố này, di chuyển bằng tàu shinkansen thì mua JR Pass là lời rồi. Nếu tiết kiêm đi bus đêm, kèm theo tiết kiệm 2 đêm khách sạn thì không mua JRP. Hồi mình đi thì sử dụng JRP tối đa công suất, đi lại ở Tokyo cũng sử dụng được JRP rất nhiều. Đi kanazawa và hiroshima cũng sử dụng được JR bus và ferry. Bạn vào hyperdia, search route đi, nó sẽ có tính toán giá tiền từng chặng. Còn không có nhiều trang web cung cấp JRP calculator, khái toán tổng tiền các chặng cho bạn. Nếu có JRP thì kyoto-osaka bạn nhảy lên shinkansen đi 15p giá cao hơn, nếu không có JRP thì đi tàu thường chậm hơn nhưng rẻ hơn rất nhiều. Kiểu nào cũng đi được hết

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,451
190,093
Latest member
hoavienchauduc
Back