What's new

[Hỏi đáp] Thông tin du lịch Pháp

Bác ít thời gian thì ko nên trèo thang bộ. Mà có trèo thang bộ thì bác cũng chỉ trèo được đến giữa tháp (tầng 2) thôi, từ đó lên đến đỉnh không có thang bộ để bác trèo đâu.
Từ mặt đất lên đến tầng thứ 2 có nhiều thang máy nên không phải chờ đợi lâu. Nhưng từ tầng 2 lên đỉnh thì có mỗi một thang thôi nên xếp hàng dài dằng dặc luôn. Chờ mệt nghỉ.

Chúc vui ở Paris!

Hic hic, thế thì căng nhỉ, em nghe ta đồn là đợi thang máy lâu lắm mà em lại ít thời gian.

Hi vọng là thời gian của em đủ để ngoài tháp Ép Phê ra còn đi kịp Khải Hoàn Môn và Louvre nữa.

Tuấn Nguyễn;23132 said:
Hic hic, thế thì căng nhỉ, em nghe ta đồn là đợi thang máy lâu lắm mà em lại ít thời gian.

Hi vọng là thời gian của em đủ để ngoài tháp Ép Phê ra còn đi kịp Khải Hoàn Môn và Louvre nữa.

Khải Hoàn Môn thì nhanh thôi. Nhưng thời gian ngắn quá thì tớ nghĩ là không nên vào trong Louvre, vì mất tiền vào đó mà thời gian quá ngắn thì phí lắm. Ngắm tạm bên ngoài vậy, sau này có dịp quay lại với thời gian dài thì hẵng vào.

Với khoảng thời gian 1,5 ngày, là có thể đi dạo được khá nhiều đấy chứ: trong chiều ngày hôm trước là có thể lên Eiffel ngắm hoàng hôn, Paris lên đèn, đi dạo...
Hôm sau đi từ Khải Hoàn Môn theo Elysee ra Louvre, qua Concord, nhà thờ Thánh Tâm (Sarce Coeur) sang nhà thờ Đức Bà, xem nhà hát Opera, qua quảng trường Palace Vendome, ... nhà thờ Đức Bà, Tòa Thị chính, Patheon, vườn Luxembour, ....

Tớ nghĩ ít thời gian thì nên đến các điểm danh thắng, còn vào bảo tàng thì sau.

Hỏi thông tin về Cannes, Pháp.

Có thể tháng 4 tới, em sẽ đi Cannes dự 1 cái .... chẳng biết gọi là cái gì :D, từ 7-11.
Do kinh phí hạn hẹp, có thể phải tự bỏ 1 số thứ ra :p, nên em cần thông tin về khách sạn, chỗ ăn ở, và cả đi chơi nữa. Ở Pháp em mới đi Paris, chưa đi đâu khác, các bác nào gợi ý cho em vài địa điểm ko? em cũng đang có kế họach đi tàu qua Ý, nhưng cũng chưa rõ lắm về lịch trình. Chắc chỉ đến bắc Ý vì đi Rome đi rồi.
Hay mấy bác cứ rủ nhau đi Châu Âu đi luôn chuyến này đi :)

Bõ công sang Cannes ở lại đến cuối tháng năm tha hồ mà ngắm "dưa hấu" bác anhminh ạ (NT) =)), nhưng chưa chắc đã xịn đâu đấy, nhưng cũng chỉ được ngắm thôi nên xịn hay không có gì là quan trọng, nhỉ

Bõ công sang Cannes ở lại đến cuối tháng năm tha hồ mà ngắm "dưa hấu" bác anhminh ạ (NT) =)), nhưng chưa chắc đã xịn đâu đấy, nhưng cũng chỉ được ngắm thôi nên xịn hay không có gì là quan trọng, nhỉ

Em cực dị ứng cái quả này! Trước tết em vừa đá 1 quả Cam Sành đổi thành Bưởi Năm Roi rồi bác ạ.:Dam Híc! :( Chẹp!:) Thế là ra tết móm đến giờ =)) =)) =))

Nếu bác ở Cannes, em nghĩ là vào cái đợt mà bác chẳng biết gọi là gì ý, phòng sẽ tương đối đắt và hiếm phòng. Bác có thể ở Nice, rồi đi lại bằng tàu, rất tiện mà cũng không đắt. Còn ở Côte d'Azur thì đáng để đi lắm, bác nhớ tranh thủ ở đấy thêm mấy ngày, đi Nice, Monaco, Antibes, Canges Sur Mer, nhớ đến Menton - thành phố "chanh", nhớ đi thành phố biên giới với Ý - Ventimiglia, có cái chợ mở rất hay.
Mà bác nhớ đi chuyến tàu Train des Merveilles, chuyến tàu kì quan đi ngược lên chân núi Alpes, đến Tende, và thích thì có thể bắt tàu đi Cuneo rồi qua thăm bà già thành Turino :)

Em trích 1 blog em viết về cái chuyến tàu khởi hành vào 9h sáng từ Nice này, với giá vé hữu nghĩ, 11.2E cho cả ngày đi lại trong cả vùng thì phải.

...Highly recommend bạn nào muốn đến với miền Nam nước Pháp, muốn tìm chút khác lạ ngoài biển Địa Trung Hải xanh rì. Mỗi ngày chỉ có 1 chuyến tàu du lịch cực đẹp - Train des Merveilles - khởi hành lúc 9h sáng từ ga trung tâm Nice, qua toàn bộ thung lũng kỳ quan Train des Merveilles. Chuyến tàu đi ngược lên chân dãy Alps, qua những ngôi làng nhỏ nhỏ xinh xinh, những cầu, những suối. Đến tận biên giới Pháp và Italia.
Những thị trấn nhỏ, "làng bản" nhỏ mà Train des Merveilles đã đi qua: Peillon-Ste-Thècle, Peille, L'Escarène, Touët-de-l'Escarène, Sospel, Breil-sur-Roya, Fontan-Saorge, St-Dalmas-de-Tende, La Brigue, Tende (Cái này tớ search lại thôi, chứ không nhớ được hết đâu, hì). Điểm cuối cùng là điểm dừng chân khá lý thú. Chính là Tende mà tớ đã post ảnh ý!

Hội tớ đã định dừng lại ở Tende rồi bắt tàu ngược lại nhưng máu phiêu lưu nổi lên, hội tớ tiếp tục nhảy tàu đến Cuneo, một thành phố phía bắc của Ý, cách Turino 1.5 tiếng đi tàu. Điều này mãi khi đến nơi hội tớ mới biết. Vì dự định lúc đầu là sẽ đi tàu đến tận Turino, coi như đi được thêm 1 thành phố nữa của Ý, nhưng đến Cuneo mới biết còn xa lắm mới đến Turino, thế là hội tớ dừng ở Cuneo rồi quay lại Nice.

Tàu đi từ Nice đến Tende là chuyến tàu duy nhất trong ngày theo lịch trình đó, qua nhiều núi đồi, làng mạc, còn chuyến tàu về, chỉ đến Breil-sur-Roya rồi rẽ theo ngả Monaco về Nice thôi. Thế là hội tớ đã được đi 1 vòng tròn nhá. Đi một đường và về 1 đường.

Và cái tàu về ý, cute cực nhá. Cái kiểu exterior decor tớ chưa nhìn thấy ở đâu nhá. Còn interior decor thì như kinder-gardern playground ý! Hình vẽ và màu sắc đẹp đẽ, toa tàu thì có cả sofa, mà hội tớ bảo cứ như phòng hát karaoke ý! Tàu thì rất vắng người nên hội tớ đã tha hồ nằm ngồi, tạo dáng và chụp ảnh.
Còn nếu các bác đến ngắm dưa với bưởi với cam thì công nhận là thích :). Đến em là gái mà còn chẳng chịu được nữa là...

Last edited:
Còn nếu các bác đến ngắm dưa với bưởi với cam thì công nhận là thích :). Đến em là gái mà còn chẳng chịu được nữa là...

Tớ thì thích ngắm chanh với quýt nội hơn ;) , dưng ở VN chả có mấy ai khoe cho mà ngắm !:LL

Tớ thì thích ngắm chanh với quýt nội hơn ;) , dưng ở VN chả có mấy ai khoe cho mà ngắm !:LL

Bác quên mất mật khẩu rồi à? Gõ cử lúc nửa đêm, Gõ cử lúc nửa đêm.... Nhớ chưa! :LL :))

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,557
190,123
Latest member
Clayjenson
Back