What's new

[Hỏi đáp] Thông tin du lịch Pháp

Theo như tớ đi, thì tớ nghĩ nên lên tháp Eiffel lúc gần cuối chiều cho đến tối là thích nhất. Xếp hàng và lên tháp khi mặt trời ngả dần về tây, các tường nhà sẽ vàng rực lên, đẹp hơn nhiều so với khi mặt trời ở cao và sáng lóa.

À, em khuyên ra tháp Eiffel sáng sớm chỉ có mỗi mục đích là đỡ phaỉ xếp hàng lâu - khỏi mất thờii gian vàng ngọc của bác MISA - thôi ạ.
Nhưng cái kỷ niệm ngắm hoàng hôn trên đỉnh Tháp lãng mạn như anh Chitto kể, đi thang bộ cho khoẻ chân như chị Toet gợi ý thì không còn gì phải bàn nữa ạ...

Bác có thể ngắm hoàng hôn từ nhà nguyện Sacre Coeur trên đồi Monmartre nữa...

Theo tớ thì 5 ngày ở Paris là khá thoải mái:
-1 ngày cho Louvre,
-1 ngày cho cung điện Versaille.
-3 ngày cho các điểm du lịch trong Paris, tối đi mua sắm: sáng sớm tháp Eiffel, , đồi Montmartre, vườn Luxemburg,....

À, có 1 số Tip:
- Bản đồ Du lịch thường có thể lấy miễn phí ở bàn lễ tân khách sạn nơi bạn ở.
- Bản đồ Bus, Metro, Tram miễn phí ở các phòng bán vé (ga Metro).
- Chủ nhật đầu tiên của tháng miễn phí vé thăm quan các công trình quốc gia: Nhà nguyện Sainte Chappelle, tháp chuông Nhà thờ Đức Bà, đền thờ các vĩ nhân Pantheon... và một số bảo tàng như Bảo tàng Louvre, Rodin, Picasso, Orsay,...
-----------
Nhà em cũng thấy 5 ngày là đi được khối nơi rồi a. Riêng đi cung điện Versaille, em kết hợp đi Euro Disneyland làm 1 ngày, chơi tẹt ga luôn.

Đợt em đi vào đúng lễ hội di sản Pháp (từ 15-17/9 thì phải), vào các nơi trên toàn nước Pháp đều free hết (?)(trừ có Louvre). Bù lại được vào xem Quốc hội Pháp nữa nhưng không kịp xếp hàng để vào điện Champ Elysee (nghe nói 1 năm nó chỉ mở cửa có 1 lần cho bà con khắp chốn vào xem thôi ạ).
Em tiếc mãi là hôm trước đó đã mua vé vào Louvre rồi nhưng xem từ 2 h chiều, ngây ngô quá cứ tưởng nó mở đến hết tối. Mới xem được có tầng hầm toàn lăng với mộ, kim tự tháp Ai cập mới lại Hi Lạp, đang mon men lên tầng 2 xem cái tượng nữ thần venus và đi lên tầng tiếp xem cái bức tranh nổi tiếng nàng Monalisa của Leona De Vinci thì chúng nó đuổi ra. Thế mới biết là 4h30 là hết giờ (Hic, cái tội không chịu đọc kĩ hướng dẫn sử dụng trước khi dùng nó tai hại thế đấy ạ). Đành ngậm ngùi ra về mà tiếc đứt cả ruôt. hic

Ah quên, nhắn các bác có ai đi Disneyland thì thuê tạm mấy cái vé của các đồng chí mua vé năm í, tiết kiệm được khối đấy a. Nhà em 3 người thuê hết 20 EUR trong khi giá "nghiêm chỉnh" là gần 150 EUR. Em khoái nhất cái này, rẻ được cả trăm EUR lận. :LL .

Trong 5 ngày đáp lại Paris, ngoài mấy nơi trên em còn tranh thủ đi được cả mấy khu Chateau de Amboise + Blois (cách Paris khoảng 200 km ---> 2 tiếng đi train) nữa cơ ạ. Hơi tiếc là do nhỡ train và bus nên không đến được cái château de Chambord đẹp vào bậc nhất của Pháp đấy a.

Phải cái mỗi ngày em chỉ ngủ được có 5 tiếng là tối đa thôi. ;) He he

Làm thế nào để biết người mà thuê vé năm được? Bác Autumn cho bà con biết với.

Ơ, lại có cái vụ thuê vé nữa à, tớ dẫn trẻ con đi 2 ngày tốn bộn nhể. Ngày đầu lại mua vé đi được cả 2 bên, cả Park lẫn Studio.

Dạ, hồi đó anh trai em vào forum www.nhungnguoiban.org để hỏi thông tin thêm. Năm ngoái có liên lạc với 1 đồng chí cho thuê vé năm như sau: (0033) 0620134561. Các bác có nhu cầu thử hỏi xem ạ. Chúc vui! ;)

Bác nhớ lấy ngay cái lịch trình city tour bằng xe bus rồi đi theo cái sơ đồ ấy là gần hết các điểm nổi tiếng luôn.
Cố gắng lượn qua tháp Eiffel vào ban ngày và ban đêm xem nó khác nhau thế nào nhá.

Ngày này

Đêm này

Cực kỳ lưu ý: Không đứng dưới gốc cây vì ở Paris cực nhiều chim, chúng nó ị vô tội vạ. Em bị 1 con ị gần trúng người (cách chưa đến 20 cm) khi chụp ảnh tháp Eiffel, đang chụp nghe đánh oẹt 1 cái, rụng rời hết cả chân tay.

Vé mettro có rất nhiều vé đi được nhiều lần. Bác cứ đi rồi giữ lại, lần sau nhét thử xem có được không nhá. Ông đi cùng em hôm đấy quay vòng được mấy lần... hihi... nói vui thôi, chứ vé mettro cũng rẻ không mà, mua nhiều vé sẽ được giảm giá.

Last edited:
Recommend

Các bác cứ làm quả mũ cối khi đi chơi Paris cho nó lành.

Mà các bác phải chú ý cả dưới chân nữa, có lắm dấu hiệu của chó lắm đấy !

Theo schedule của bác Xelu là hợp lí, duy chỉ có điểm, khi tham quan ở tháp Eiffel thì nên đi vào chiều tối hoặc tối, như bác Chitto nói. Nhìn toàn cảnh Paris vào buổi tối từ trên tháp mới thú vị. Sáng sớm thì mất đi giá trị nhiều.

Nếu thích bác nên đi bộ dọc sông Xen từ Lurve đến nhà thờ đức bà, mua sắm linh tinh ở các hàng dọc bờ sông, thuê vẽ chân dung ( 10ph) cũng rất là thú vi. Vào Lurve nhớ dành nguyên ngày ( cũng chẳng đủ ) thì mới tạm ngấm ( quá tuyệt đối với em ), chứ đi vài giờ thì chẳng bõ. Nếu có thời gian thì buổi tối mua vé xem trình diễn của vũ đoàn Moulin Rouger ... gần khải hoàn môn ý cũng tuyệt lắm.

Giữa tháng 12 này em cũng sẽ có mặt ở Paris, nhưng em sẽ chỉ có mặt ở đó từ trưa ngày 12 cho tới chiều ngày 13 thôi ạ (19h40 ngày 13 là cất cánh ở CDG).
Tất nhiên là với quãng thời gian ngắn ngủi thế thì em không có tham vọng gì nhiều nhưng Paris thì lại có quá nhiều điểm đáng đến. Không biết các bác có lời khuyên gì dành cho em không.
Đại loại là kiểu gì em cũng trèo thang bộ lên tháp Ép Phê rồi đấy (chiều 12 nhỉ)

Tuấn Nguyễn;23114 said:
Đại loại là kiểu gì em cũng trèo thang bộ lên tháp Ép Phê rồi đấy (chiều 12 nhỉ)
Bác ít thời gian thì ko nên trèo thang bộ. Mà có trèo thang bộ thì bác cũng chỉ trèo được đến giữa tháp (tầng 2) thôi, từ đó lên đến đỉnh không có thang bộ để bác trèo đâu.
Từ mặt đất lên đến tầng thứ 2 có nhiều thang máy nên không phải chờ đợi lâu. Nhưng từ tầng 2 lên đỉnh thì có mỗi một thang thôi nên xếp hàng dài dằng dặc luôn. Chờ mệt nghỉ.

Chúc vui ở Paris!

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,579
190,134
Latest member
etaxiprk2
Back