What's new

[Hỏi đáp] Thông tin du lịch Pháp

Bạn cho mình hỏi 1 chút, plan của mình là đi từ Ba Lan đến Interlaken (Thụy Sỹ) để đi train leo núi tuyết.
- Rồi từ Interlaken đi đến hồ Riffelsee, Zermatt (Thụy Sỹ) => có thể đi cáp treo hoặc xem hồ chụp hình.
- Rồi từ Zermatt đi đến núi Chamonix (Pháp)
Hành trình mình đi tàu khá nhiều .... mình có nên mua Half Fare Card ở Thụy Sỹ ko? Mình vào link bạn coi nhưng mình cũng coi được price và giá discount ....
Hành trình dài trên 500km hẳn mua Half Fare Card hả bạn?
Mong bạn cho mình xin ý kiến nhé.

Bạn cho mình hỏi 1 chút, plan của mình là đi từ Ba Lan đến Interlaken (Thụy Sỹ) để đi train leo núi tuyết.
- Rồi từ Interlaken đi đến hồ Riffelsee, Zermatt (Thụy Sỹ) => có thể đi cáp treo hoặc xem hồ chụp hình.
- Rồi từ Zermatt đi đến núi Chamonix (Pháp)
Hành trình mình đi tàu khá nhiều .... mình có nên mua Half Fare Card ở Thụy Sỹ ko? Mình vào link bạn coi nhưng mình cũng coi được price và giá discount ....
Hành trình dài trên 500km hẳn mua Half Fare Card hả bạn?
Mong bạn cho mình xin ý kiến nhé.

Half fare card chỉ có giá trị đối với những chặng đường trong Thụy Sĩ, ngoài ra không áp dụng được những chặng ngoài TS, đi từ Ba Lan đến Interlaken sbb sẽ chiết khấu bớt giá trên chặng bắt đầu vào nước họ, tương tự đối với chặng Zermatt - Chamonix. Muốn biết half fare card có lợi hay không bạn phải chịu khó ngồi xuống tính toán: lịch trình đi từ đâu đến đâu, giá nguyên là bao nhiêu, giá half fare là bao nhiêu, cộng lại chi phí nguyên, cộng lại chi phí half fare kể cả tiền mua half fare pass sẽ cho bạn một khái niệm!

Last edited:
Cho mình hỏi số điện thoại, địa chỉ Trung tâm văn hóa Việt Nam ở Paris với ? Giá phòng là bao nhiêu nhỉ ?
Trung tâm văn hóa Việt nam tại Paris, địa chỉ 19 - 19 bis Rue Albert 75013 Paris, France.Tel: 0153824842 , Mobile: 0963653155 . Giá phòng hè 2014 là 20E/người/đêm. Nếu bạn đi nhóm đông người 4-10 người thì ở đây rất ổn, giá phòng rẻ, tuy ở quận 13 hơi xa trung tâm 1 chút (30' tàu điện đến nhà thờ đức bà/ tháp epphen) nhưng gần ga tàu điện, có bếp nấu, gần siêu thị, mua đồ về nấu ăn rẻ, hợp với gia đình, nhóm bạn.

Trung tâm văn hóa Việt nam tại Paris, địa chỉ 19 - 19 bis Rue Albert 75013 Paris, France.Tel: 0153824842 , Mobile: 0963653155 . Giá phòng hè 2014 là 20E/người/đêm. Nếu bạn đi nhóm đông người 4-10 người thì ở đây rất ổn, giá phòng rẻ, tuy ở quận 13 hơi xa trung tâm 1 chút (30' tàu điện đến nhà thờ đức bà/ tháp epphen) nhưng gần ga tàu điện, có bếp nấu, gần siêu thị, mua đồ về nấu ăn rẻ, hợp với gia đình, nhóm bạn.
Bác HDK ơi, số 0963653155 giong Việt Nam quá ??? Đúng ko bác
Các bạn í có xài viber hay zalo ko bác nhỉ, vhws goi trưc tiếp khối tiền.
Mình cũng đang tìm....bác giúp nhé,
Tks bác

Cho em lôi cái topic này lên tí ạ.

Hè sang năm (cụ thể là 2 tuần cuối t7 và tuần đầu t8) gia đình em có 1 trip đi Thụy Sĩ, vé đã book rồi. Em có roadtrip với family ở bên đấy khoảng gần chục ngày đã plan xong, thời gian còn lại khoảng 1 tuần hơn thì đang định đi đâu đó chỉ mình gia đình em thôi (3 vợ chồng con cái). Ban đầu em định đi Prague với Budapest, sau một hồi tìm hiểu thì thấy yêu quá mấy cái đảo ở Hi Lạp, thế là chuyển hướng sang đi Athens, Santorini. Mà search ra thì thấy không đc khả thi cho lắm vì bay từ Geneva đi Athens ko có vé rẻ hẳn như các chặng khác, đặc biệt là vào mùa hè cao điểm. Chi phí đội lên quá cao, nên mặc dù rất tiếc nên em đành tạm biệt giấc mơ đến Santorini để dành cho lúc khác, khi đi cung đường hợp lý hơn. Vì thế nên em lai đổi hướng, định sẽ đi Paris bằng tàu TGV từ Geneva. Vì thời gian khá dư dả 7-8 ngày nên ngoài Paris em muốn dừng chân ở 1 tp khác nữa. Em nghe nói miền nam nước Pháp rất đẹp vào mùa hè nên giờ đang muốn tìm hiểu xem nên dừng chân ở đâu, một tp nằm giữa cung đường Geneva-Paris để tiện khi di chuyển bằng tàu hay tp nào khác? Các bác có kinh nghiệm đi Pháp nhiều cho em vài recommend với ạ. Gu của em thì ko thích sự xô bồ và đô thị náo nhiệt (tuy nhiên vì đã đến Pháp nên vẫn phải ghé qua Paris dù Paris đúng là ko phải style của em), em thích vùng miền quê, ko náo nhiệt, thuê cái nhà trên airbnb và hòa mình vào cuộc sống của dân local. Tuy nhiên em cũng muốn cân bằng trong hành trình đi của mình vì chục ngày ở Thụy Sĩ đi roadtrip cùng các gia đình khác thực ra cũng là đi về miền quê rồi nên chỉ sợ cả chuyến đi đều là countryside thì lại boring quá. Nên rất mong nhận được sự góp ý của các bác trên này để em hoàn thiện nốt plan để còn book vé này nọ, nhất là khoản ở để có dc best deal. Em cám ơn các bác rất nhiều và mong nhận được hồi âm sớm của các bác.

P.s: em cũng thích biển và ăn đồ hải sản, Ý và TBN em đã đi rồi, vậy có tp biển nào đẹp ở Pháp, ko quá đông đúc phù hợp với cung đường của em thì các bác recommend luôn hộ em với nhá.

Cho em lôi cái topic này lên tí ạ.

Hè sang năm (cụ thể là 2 tuần cuối t7 và tuần đầu t8) gia đình em có 1 trip đi Thụy Sĩ, vé đã book rồi. Em có roadtrip với family ở bên đấy khoảng gần chục ngày đã plan xong, thời gian còn lại khoảng 1 tuần hơn thì đang định đi đâu đó chỉ mình gia đình em thôi (3 vợ chồng con cái). Ban đầu em định đi Prague với Budapest, sau một hồi tìm hiểu thì thấy yêu quá mấy cái đảo ở Hi Lạp, thế là chuyển hướng sang đi Athens, Santorini. Mà search ra thì thấy không đc khả thi cho lắm vì bay từ Geneva đi Athens ko có vé rẻ hẳn như các chặng khác, đặc biệt là vào mùa hè cao điểm. Chi phí đội lên quá cao, nên mặc dù rất tiếc nên em đành tạm biệt giấc mơ đến Santorini để dành cho lúc khác, khi đi cung đường hợp lý hơn. Vì thế nên em lai đổi hướng, định sẽ đi Paris bằng tàu TGV từ Geneva. Vì thời gian khá dư dả 7-8 ngày nên ngoài Paris em muốn dừng chân ở 1 tp khác nữa. Em nghe nói miền nam nước Pháp rất đẹp vào mùa hè nên giờ đang muốn tìm hiểu xem nên dừng chân ở đâu, một tp nằm giữa cung đường Geneva-Paris để tiện khi di chuyển bằng tàu hay tp nào khác? Các bác có kinh nghiệm đi Pháp nhiều cho em vài recommend với ạ. Gu của em thì ko thích sự xô bồ và đô thị náo nhiệt (tuy nhiên vì đã đến Pháp nên vẫn phải ghé qua Paris dù Paris đúng là ko phải style của em), em thích vùng miền quê, ko náo nhiệt, thuê cái nhà trên airbnb và hòa mình vào cuộc sống của dân local. Tuy nhiên em cũng muốn cân bằng trong hành trình đi của mình vì chục ngày ở Thụy Sĩ đi roadtrip cùng các gia đình khác thực ra cũng là đi về miền quê rồi nên chỉ sợ cả chuyến đi đều là countryside thì lại boring quá. Nên rất mong nhận được sự góp ý của các bác trên này để em hoàn thiện nốt plan để còn book vé này nọ, nhất là khoản ở để có dc best deal. Em cám ơn các bác rất nhiều và mong nhận được hồi âm sớm của các bác.

P.s: em cũng thích biển và ăn đồ hải sản, Ý và TBN em đã đi rồi, vậy có tp biển nào đẹp ở Pháp, ko quá đông đúc phù hợp với cung đường của em thì các bác recommend luôn hộ em với nhá.

Tháng 7 là mùa hoa oải hương ở vùng provence/ pháp, bạn đi avignon / sault, gordes là đẹp.

Các bác cho em hỏi với ạ!

Em đang lên lịch trình đi vùng Nam Pháp cuối tháng 5 tới như sau:
Day 1: Nice (đã đến Nice từ tối hôm trước)
Day 2: Nice: Castellane - Verdon Gorge - chơi Rafting nửa ngày - nghỉ đêm ở Verdon Gorge
Day 3: Chalet de la Maline - Moustiers-Sainte-Marie - Lac de Sainte Croix - Ngủ ở Aix-en-Provence
Day 4: Aix en Provence - Cassy (day trip) - Overnight @ Marseille
Day 5: Marseille - Gordes - Avigon - Overnight train to Paris

Các bác cho em hỏi lịch trình trên đã hợp lý chưa? Có phần nào cần thay đổi nhé!

Thank các bác nhiều nhiều ^^

Dear các bác, các chú, các anh chị!
Tháng 6 này hai chị em sẽ lên đường hành trình khám phá Châu Âu 18 ngày. Bọn em khởi hành từ Pháp & đang có nhiều băn khoăn,rất mong cả nhà đã có kinh nghiệm cho em lời khuyên
1. Đến Paris sáng thứ 7, ở lại 2 ngày Paris vào dịp cuối tuần
Lịch trình dự tính của em là
Thứ Bảy: Visit Champs Elysées, Concorde, Tuileries Garden,Eifel Tower,Seine river tour
Chủ Nhật: Visit Louvre,Cathedrale Notre-Dame,Luxembourg garden + Luxemboutg Palace,Sacré Coeur de Montmartre
Hành trình đi theo thứ tự như vậy đã hợp lý chưa, có lưu ý gì không? em nghe nói Paris thường off cuối tuần. Em rất là quan tâm đến chi phí đi lại, vé thắng cảnh & ăn uống nếu rơi vào dịp cuối tuần thì ntn ạ?

2. Đi từ Paris sang Prugue( Czech Republic) bằng xe bus giữa Euroline & Flixbus cái nào tốt hơn ạ.? Với chặng đi 14h & đi qua đêm thì nên chuận bị những gì?
3. Em đang bị trống khoảng thời gian 1.5 ngày - vì hẹn bạn ở Provence. Vậy bọn em nên xuất phát từ Rome đi Nice hay Cannes- nơi nào thuận lợi & đáng được thăm quan hơn ạ? Do phương tiện đi lại từ Rome về các vùng xung lân cân Provence có vẻ không được nhiều lắm, em search chỉ thấy có train & Flight - Theo mọi người em nên sư dụng phương tiện nào tốt hơn ạ?

Hoặc các bậc tiền bối gợi ý thêm cho bọn em địa điểm nên đi xung quanh- sau thời gian trống 1.5 ngày này em sẽ cùng nhóm bạn visit Provence - Marseille 4 ngày nữa.
Mong chờ lời khuyên của người đi trước để em sớm hoàn thiện hành trình.
Cảm ơn cả nhà rất nhiều ạ

Last edited:
dang tham quan nhat k phai nice hay cannes. top 10 ngoi lang co va verdon, calanques, cassis...mien nam nuoc phap nhe ban. can inbox minh

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,616
190,146
Latest member
sportifiles
Back