What's new

[Hỏi đáp] Thông tin du lịch Pháp

Last edited:
Đầu tháng 11 bọn em có việc ở Luxembourg, định bay vào Paris rồi thuê xe lái sang Lux. Định dọc đường nghỉ ở Reims, mọi người có gợi ý gì hay cho chặng đường đó không ạ? Có nên nghỉ ở Reims không hay dọc đường có thị trấn nào hay ho hơn ạ. Em xin cảm ơn trước.

Em chào các Bác,

Em là lính mới xin được tham gia diễn đàn, mong được các Bác tiếp nhận và giúp đỡ ạ! Xin lỗi các Bác là em chưa đọc được nhiều mà hỏi nên có thể có điểm nào đó mà các Bác đã nói rồi thì thông cảm cho em ạ, cho em xin vài dòng ở đây cho tiện theo dõi ạ.

Tháng 6 tới em có chuyến công tác đi Pháp và từ chiều 26/6/2014 em sẽ xong việc và dành ít ngày đi chơi đến 14h00' 2/7/2014 sẽ bay về VN,em có 3 người: 2 người lớn và 1 trẻ em 9 tuổi. Em đang tìm hiểu thông tin để lên chương trình và dự trù kinh phí, do đã đi thăm Paris trong thời gian công tác nên em định đi thăm thành phố khác và thêm một nước khác ạ. Em tạm nghĩ đến Lyon, Marseille và Barcelone. Xin được các Bác tư vấn cho một số thông tin liên quan ạ. Các Bác thấy có lịch trình nào hay hơn cho thời gian này mà kinh tế như đi Bỉ, Hà Lan .. thì cho em xin vài lời ạ ...

Thứ 5, 26/6/2014: Từ 13h00'-14h00' (sau khi tiễn đoàn ở CDG về VN): Đi TGV CDG - Lyon. Thăm một người bạn. Hoặc đi OUIGO rẻ hơn nhưng phải quay về Gare Marne la Valle. Em ko rõ quy định về trẻ em, hành lý cho TGV và OUIGO

Thứ 6, 27/6/2014: Thăm quan Lyon - các Bác cho em xin một vài địa chỉ thăm quan và khách sạn ạ

Thứ 7, 28/6/2014: Lyon - Marseille: OUIGO - các Bác cho em xin một vài địa chỉ thăm quan và khách sạn ạ

Chủ nhật, 29/6/2014: Marseille thăm quan - đi xe bus Eurolines đêm đi Barcelone 19h45 - 3h45 (30/6): sớm quá ạ

Thứ hai. 30/6/2014: thăm quan Barcelone - các Bác cho em xin một vài địa chỉ thăm quan và khách sạn ạ

Thứ ba, 1/7/2014: bay Ryanair Barcelone - Paris Beauvais: em thấy các sân bay cho Ryanair đều xa trung tâm, không rõ các phương tiện đi về trung tâm có tiện không và có đắt không? Quy định hành lý Ryanair chặt chẽ như thế nào? ...

Thứ tư, 2/7/2014: bay về VN.

Em có xem qua xe bus đi Barcelone thì tối ngày 29 có xe đến Barcelone ngày 30 quá sớm ạ, em có trẻ con nên hơi ngại. Có cách nào khác không các Bác? Có thể đi IDBUS được ko ạ? Em tra mà không thấy hay là ngày này không chạy ạ?

Hoặc em sẽ đổi là:

Thứ 5, 26/6/2014: Từ 13h00'-14h00' (sau khi tiễn đoàn ở CDG về VN): Đi TGV CDG - Lyon. Thăm một người bạn. Hoặc đi OUIGO rẻ hơn nhưng phải quay về Gare Marne la Valle. Em ko rõ quy định về trẻ em, hành lý cho TGV và OUIGO

Thứ 6, 27/6/2014: Thăm quan Lyon - đi xe bus Eurolines đêm đi Barcelone có xe đến muộn hơn 21h15-5h45

Thứ 7, 28/6/2014: thăm quan Barcelone - các Bác cho em xin một vài địa chỉ thăm quan và khách sạn ạ

Chủ nhật, 29/6/2014: Bus đêm Barcelone - Marseille 22h00-5h45

Thứ hai. 30/6/2014: Marseille thăm quan

Thứ ba, 1/7/2014: Marseille - Paris OUIGO

Mong được các Bác chỉ giáo!

Cám ơn các Bác rất nhiều!

Em Hanoi-Paris,

E có trưong trình đi pháp 5 ngày bằng oto (bạn e từ đức đi oto sang đón) a.c có thể chỉ e địa chỉ ks và đi những chỗ nào quang pháp trong 5 ngày không ạ.khi bay thì ngoài cầm theo hộ chiếu,vé máy bay khứ hồi và bảo hiểm có cần cầm thêm cái gì nữa k ạ :d.e cảm ơn

Last edited:
Em trả lời bác những gì em biết:

Em chào các Bác,

Em là lính mới xin được tham gia diễn đàn, mong được các Bác tiếp nhận và giúp đỡ ạ! Xin lỗi các Bác là em chưa đọc được nhiều mà hỏi nên có thể có điểm nào đó mà các Bác đã nói rồi thì thông cảm cho em ạ, cho em xin vài dòng ở đây cho tiện theo dõi ạ.

Tháng 6 tới em có chuyến công tác đi Pháp và từ chiều 26/6/2014 em sẽ xong việc và dành ít ngày đi chơi đến 14h00' 2/7/2014 sẽ bay về VN,em có 3 người: 2 người lớn và 1 trẻ em 9 tuổi. Em đang tìm hiểu thông tin để lên chương trình và dự trù kinh phí, do đã đi thăm Paris trong thời gian công tác nên em định đi thăm thành phố khác và thêm một nước khác ạ. Em tạm nghĩ đến Lyon, Marseille và Barcelone. Xin được các Bác tư vấn cho một số thông tin liên quan ạ. Các Bác thấy có lịch trình nào hay hơn cho thời gian này mà kinh tế như đi Bỉ, Hà Lan .. thì cho em xin vài lời ạ ...

Thứ 6, 27/6/2014: Thăm quan Lyon - các Bác cho em xin một vài địa chỉ thăm quan và khách sạn ạ
Tới Lyon thì chắc chắn phải thăm quan La Fourvière rồi, đó là ngọn đồi cao nhất có thể nhìn ngắm toàn cảnh thành phố. Trên đỉnh đồi có nhà thờ. Đi lên đó bằng tàu funiculere bắt ở ga metro Vieux Lyon. Sau khi thăm quan trên đồi xong nếu có thời gian thì đi bộ xuống tới Vieux Lyon, thăm quan thành phố cổ, 2 bên bờ sông Rhône, cây cầu đỏ, nhà thờ Saint Jean, quảng trường Bellecour... Trong Vieux Lyon có 1 bảo tàng Miniature nằm trên 1 con hẻm nhỏ, rất đáng để xem. Vé vào cửa tầm 8e.

Thứ 7, 28/6/2014: Lyon - Marseille: OUIGO - các Bác cho em xin một vài địa chỉ thăm quan và khách sạn ạ
Marseille thì có nhà thờ Notre Dame de la Garde nhất thiết phải tham quan rồi. Nhà thờ nằm trên 1 ngọn đồi cao, có thể nhìn toàn cảnh thành phố và nhìn ra xa ngoài biển. Ngoài ra còn có Vieux Port (Cảng cũ), Palais de Longchamps...

Chủ nhật, 29/6/2014: Marseille thăm quan - đi xe bus Eurolines đêm đi Barcelone 19h45 - 3h45 (30/6): sớm quá ạ

Thứ hai. 30/6/2014: thăm quan Barcelone - các Bác cho em xin một vài địa chỉ thăm quan và khách sạn ạ

Thứ ba, 1/7/2014: bay Ryanair Barcelone - Paris Beauvais: em thấy các sân bay cho Ryanair đều xa trung tâm, không rõ các phương tiện đi về trung tâm có tiện không và có đắt không? Quy định hành lý Ryanair chặt chẽ như thế nào? ...
Ở Barcelone thì em ko biết, còn ở Paris để ra Beauvais thì có xe bus của hãng tại Porte Maillot à Paris, giá vé 15e/người.

Em có xem qua xe bus đi Barcelone thì tối ngày 29 có xe đến Barcelone ngày 30 quá sớm ạ, em có trẻ con nên hơi ngại. Có cách nào khác không các Bác? Có thể đi IDBUS được ko ạ? Em tra mà không thấy hay là ngày này không chạy ạ?

Hoặc em sẽ đổi là:

Thứ 6, 27/6/2014: Thăm quan Lyon - đi xe bus Eurolines đêm đi Barcelone có xe đến muộn hơn 21h15-5h45

Thứ 7, 28/6/2014: thăm quan Barcelone - các Bác cho em xin một vài địa chỉ thăm quan và khách sạn ạ

Chủ nhật, 29/6/2014: Bus đêm Barcelone - Marseille 22h00-5h45

Thứ hai. 30/6/2014: Marseille thăm quan

Thứ ba, 1/7/2014: Marseille - Paris OUIGO

Mong được các Bác chỉ giáo!

Cám ơn các Bác rất nhiều!

Em Hanoi-Paris,

ai giúp e với,lần đầu sang pháp mà đầu tháng 5 e đi rồi mà h này chưa xác định được đi đâu trong pháp 5 ngày + ks.thông tin thì nhiều quá làm e loạn hết cả lên.e đi theo kiểu ngao du ngắm phong cảnh,cái nào thăm quan thì thăm quan k thì thôi.mong nhận đc sự giúp đỡ

Có anh chị nào rành về Lavender fields ở Provence không? Cho mình hỏi đi khoảng gần giữa tháng 8 thì nên đi field nào thì đẹp vậy? Mình có đọc thông tin ở đây nhưng lại không biết đường đi tới nó như thế nào:

http://qatarairways.biz.vn/ghe-tham-luberon-yen-binh-ngam-hoa-oai-huong/

Anh chị nào rành xin chỉ giúp với ạ, đầu tháng 8 này mình sang Pháp rồi mà chưa có thông tin gì về nó hết.

Xin ý kiến mọi người về lịch trình di chuyển . Chân thành cám ơn
Ngay thư 1 đi xe dạp
1 Đại lộ Champs-Elysees
2 Vườn Tuileries
3 Les Halles - Nhà thờ thánh Eugène
4 Musée d'Orsay (free)
5 Nhà thờ Đức Bà ( Trong vé pass – lên tháp)
6 Vườn Tuileries
7 Quảng trường Concorde
8 Khai Hoan Mon - Grand et Petit Palais - Pont Alexandre III - Invalide
9 Musée du Louvre (free)
10 Đi tàu và ăn tối trên sông Seine

Ngày thứ 2 đi bộ

1 Tour Eiffel
2 Đồi Montmartre
3 Nghĩa Trang Pere La Chaise ( đi metro)
4 Concorde - Nha Quoc Hoi - Madeleine - Jardin Tuilerie
5 Quảng trường Saint Michel
6 Jardin Luxembourg - Panthéon
7 Tòa thị chính Paris
8 Maison de Victo Hugo
9 Musée Carnavalet (free entry) dạo quanh vùng Marais, vườn Place des Vosges
Ngày thứ 3 đi metro

1 Château de Versailles
2 quartier Mouffetard 
3 Loire Valley : tối đi tàu đến Blois -tàu Ter (gare Auterlitz)

Ngày thứ 4
Blois - Lâu Đài Chambord đi bus 2 hay 8
Blois- Tours tàu Ter
Tours - lâu đài Chenonceau Bus
Lâu đài Chenonceau - Tours tàu Ter ( Có thể từ Lâu đài về thẳng Phi trường không ?)
Tours - Phi trường Charles de Gaulle
Phi trường Charles de Gaulle - Hy Lạp

tháng 9 này mình đi Pháp, có đăng ký tour đi Ý và miền Nam Pháp, theo lịch trình mình thấy có nghỉ đêm ở Gordes, mình muốn hỏi ai có kinh nghiệm về các địa điểm ăn uống ở Gordes.
cám ơn các bạn.
(sao topic này im lìm cả năm rồi nhỉ???)

tháng 9 này mình đi Pháp, có đăng ký tour đi Ý và miền Nam Pháp, theo lịch trình mình thấy có nghỉ đêm ở Gordes, mình muốn hỏi ai có kinh nghiệm về các địa điểm ăn uống ở Gordes.
cám ơn các bạn.
(sao topic này im lìm cả năm rồi nhỉ???)

Gordes là một cái làng nhỏ (xã) ở mạn Luberon của vùng Provence, có những ngôi nhà xếp lớp quanh núi đá trông rất đẹp. Vì nhỏ nên đi tản bộ vòng vèo các phố là thấy. Mà bạn đi tour thì có thế hỏi thông tin của người hướng dẫn gợi ý ăn món gì, ở đâu mà.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,578
190,134
Latest member
etaxiprk2
Back