What's new

Thông tin du lịch quanh TP Hồ Chí Minh

thiệt tình mà nói là chỗ khỉ đó ko có gì mà chơi cả, bạn bị dụ roài

mà nếu đã đi Củ CHi thì chạy lên Tây Ninh luôn sẽ có nhiều chỗ chơi hơn, bà Đen, tòa Thánh Cao Đài ...cửa khẩu ... vv....vv

Lên Tây Ninh là 60km nữa chứ có phải đơn giản đâu :)).

Nói đên Củ Chi người ta nghĩ ngay đến địa đạo và đền thờ, nhưng ngoài cái đó ra còn có gì để giải trí cuối tuần (chẳng hạn địa điểm ăn uống, câu cá, các trò chơi giải trí ...) . E định làm một chuyến vào cuối tuần nhưng không có thông tin gì nhiều cả, bác nào đã đi qua rồi có thể cho em vài địa chỉ tham khảo được không?
Cám ơn.
(beer)
Đúng là nhắc đến Củ chi là ngta nghĩ ngay đến địa đạo, đến bến Đình, bến Dược
Theo em củ chi ko có cái chơi,vì địa danh đó ko phải là nơi để chơi cho vui, nếu đến đó với mục đích vui chơi giải trí thì dĩ nhiên là ko thấy vui rồi
Tên Củ Chi gắn liền với các di tích lịch sử
Nếu muốn tìm hiểu về lịch sử,trãi nghiệm sự gian khổ của người xưa thì hãy đến Địa đạo Củ Chi (cách Thành phố Hồ Chí Minh 70 km về phía Tây Bắc).
Địa đạo Củ Chi có hai điểm:
Địa đạo Bến Dược: Căn cứ Khu ủy & Quân khu Sài Gòn – Gia Định được bảo tồn tại ấp Phú Hiệp, xã Phú Mỹ Hưng, huyện Củ Chi, Thành phố Hồ Chí Minh.
Địa đạo Bến Đình: căn cứ Huyện ủy huyện Củ Chi được bảo tồn tại ấp Bến Đình, xã Nhuận Đức, huyện Củ Chi
Khi đến Củ Chi nên thăm Mô hình “Vùng giải phóng” thời kỳ 1960 – 1965 rộng 13ha nằm trong Dự án Tái hiện nông thôn Củ Chi thời chiến tranh (gồm Vùng giải phóng, Vùng tranh chấp, ấp chiến lược trên khu đất rộng 50ha
Vào đây có các huớng dẫn viên trong trang phục du kích, cán bộ xã ấp, bà con nông dân đi lại, xem tráng bánh, nấu rượu, họp chợ như thường ngày… Chúng ta như thấy được cuộc sống của bộ đội, người dân thời chiến. Có rất nhiều món ăn, cây trái sản vật địa phương...vật dụng...mà ngày nay mình ko còn thấy nữa.
Em thấy kiểu trưng bày, tái hiện lịch sử đó rất sống động, ko nhàm chán, hay hơn chui vô bảo tàng xem.
Tham quan chán thì có thể thử cảm giác mạnh với các loại súng mà du kích Củ Chi đã từng sử dụng như AK, M16, Carbine, trung liên M30...Đạn M16 la mắc nhất : 30k/viên, rẻ nhất là Đạn Cabin, Đạn AK : 24 k/viên, ko biết bây giờ có lên giá chưa

Còn nếu ai có tâm hồn ăn uống, muốn tìm hiểu cuộc sống người địa phương thì chui vào các làng nghề làm bánh tráng, 1 đặc sản khá nổi tiếng của Củ Chi

Chơi chán, ghé vào XUÂN ĐÀO ăn bò tơ củ chi :bò hấp bánh tráng, bò tươi nhúng giấm( hoặc nước dừa), bò nướng vỉ , bò nướng mọi, cháo dựng bò đậu xanh, da bò xào nghệ tươi (ăn với rau thơm và bún), pín bò tiềm thuốc bắc, sườn bò nướng, lẩu bò...
Món này nổi tiếng quá rồi và đã có quán ở Sài Gòn
Em nhớ lúc còn đi học, thầy giáo dạy kèm rủ về quê ở Củ chi chơi, nhà thầy làm đủ loại bánh tráng , bỏ mối nên tụi e tha hồ thử tay nghề tráng bánh, phơi bánh...Chả nhớ khu đó tên gì chi biết là đứng ở nhà này hét vỡ họng nhà kia cũng ko nghe thấy, nền đất toàn là cát
vì heo hút quá nên sáng thức dậy ko thấy ai bán đồ ăn, cả đám toàn con gái cứ nhao nhao khi nghe thầy nói nhịn về SG ăn trưa luôn.
Vừa lúc mẹ thầy bưng lên mấy dĩa bánh trắng nõn, bốc khói + thịt nạc ram mặn xắt lát mỏng + chén nước mắm nhĩ nổi ớt xanh đỏ.Ở SG ăn bánh cuốn hay bánh ướt toàn ăn với nước mắm pha chua ngọt, thấy nước mắm nhĩ đậm đặc tụi em ko dám nhúng đũa, nhưng khi nhúng vô ăn rồi thì ko muốn dừng.
Trong cái se lạnh của Củ chi những ngày giáp tết gắp 1 dây bánh thơm phức, kẹp miếng thịt ram, chấm chút nước mắm nhĩ...ăn vào ko thể quên
Thì ra cái bánh trắng nõn, dày dặn, mượt mà đó cũng từ bột bánh tráng mà ra, thay vì lam bánh tráng ngta tráng mỏng rồi để lên vĩ đem phơi thì bác ấy tráng 2-3 lớp cho dầy lên để tụi em ăn cho ngon, cho no. Đến bây giờ em vẫn ko biết gọi cái đó là món bánh gì, nhưng cứ ước gì được ăn lại món đó 1 lần nữa
Em đã tìm đến nhiều quán Bánh ướt của SG mong tìm lại chút hương vị đó nhưng ko thể, bánh ướt chổ tráng quá mỏng, miếng bánh rách te tua, chổ tráng dầy quá làm cứng miếng bánh, cũng có thể do kỹ thuật tráng, do chất lượng bột...mà ăn ko thấy ngon.Với lại chả toàn bột, hàn the và gia vị ko thể bằng thịt heo nhà quê.
Ah,em thấy có nick "chusaucuchi", hổng biết có phải do chú ở củ chi, nếu đúng vậy thì nên nhờ chú tư vấn, các thứ về củ chi, ai rành = thổ địa phải ko :)

Last edited:
ở Sài Gòn chủ yếu tận hưởng nét sống đô thị, loại hình nào cũng có, giá nào cũng có. Nếu ở xa đến Sài gòn thì nên đi Bar và các quán cafe đặc trưng hoặc nhà hàng. Mỗi khu ở Sài gòn là mỗi lối sống khác nhau, gần như là một hợp chủng quốc nho nhỏ.
Quán bar, cafe, vũ trường ở Sài Gòn cũng thuộc loại tốt nhất và đẹp nhất Việt Nam.
Vũ trường loại hình nhạc đùng đùng House, Trance vv...có thể kể đến: Gossip, Liquid, America, Pink Cadilac, Shadow...
Vũ trường loại hình nhạc sống có: Signature (Tầng 23 Sheraton), Hifi, The factory...
Bar biếc thưởng thức nhạc và thức uống: Saigon Saigon Bar, QBar, CHU bar, underground, 17 saloon...
Bar biếc Hip Hop RnB: Lush, Velvet...
Ngoài ra, có thể đi lang thang về khu Cholon Chinatown để ăn uống chè chiếc, sang quận 8 nhậu vài món hải sản làm là lạ. Ban ngày có thể đi mua sắm chợ truyền thống hoặc làm 1 tour qua Phú Mỹ Hưng (sáng sớm tinh khôi) cũng hay...
Nói chung chơi ở Sài Gòn muốn đi đầy đủ hết ít nhất phải 3 ngày, chứ không phải 1 ngày.

Cần Giờ hoang vắng

Em sắp off biển Cần Giờ nhưng không biết nên nghỉ qua đêm ở đâu, giá cà như thế nào, ăn uông ra sao, đặc biệt là mấy món đồ biển đấy. Em định tổ chức lửa trại ở ngaòi biển luôn. Mấy bác cho em ý kiến nhá. Ngoài ra mình có thể tham quan nơi nào nữa?....Thanks!

Cần giờ thiếu gì chỗ cắm trại hả bạn.năm ngoái cũng tầm tháng này mình vác xác xuống lúc đó đường đang làm khói bụi mịt mù,cái đoạn chạy qua rừng đước lúc đầu thấy đẹp quá dừng lại chụp hình tá lả tới chừng chạy hoài nó không hết lúc đó hết thấy đẹp mà lại thấy buồn ngủ.hehe.xuống tới bãi biển nó vắng hoe ko 1 bóng người 2 thằng vô nhà hàng hàng dương làm mấy chai bia xong lên đường về bị xẹp lốp xe dắt bộ hơn 1 tiếng đồng hồ mới có chỗ vá.mệt phờ râu.Ấn tượng cần giờ là vắng và buồn hiu hắt...chúc bạn đi vui vẻ

Cần Giờ, vùng đất kỷ niệm....
Bạn nên bắt đầu đi từ buổi sáng tầm 7-8h là tốt vì trời mát và bạn có thể thưởng thức cảm giác chạy xe giữa con đường xẻ dọc rừng (thích lắm nhé...) và chụp ảnh lúc này cũng đẹp hơn...
Về nhu cầu ăn ở thì đình đám nhất vẫn là KDL 30/4, (hết đường quẹo trái), trong ấy có cả chợ thức ăn và chợ hàng lưu niệm, nhưng là giá ...du lịch ạh X(, được cái là đầy đủ các tiện nghi và phù hợp nếu có nữ.
Đi chơi thì bạn có thể đi tham quan Chiến khu rừng Sác, đảo Khỉ....
Theo công thức là thế thôi nhưng giờ đây khi đi Cần Giờ mình thích những khu vực hoang vắng khác cơ:)):)), đó là lý do mình yêu Cần Giờ đến vậy, hoang sơ, yên bình,....

Cuối đường mình thường rẽ phải (rẽ trái là ra KDL 30/4), chạy dạo một vòng... tham quan...nhìu thứ...
Bí mật 1, rẽ phải khoảng 1,5 cây số sẽ có một khu nhà mới đập, sau khu nhà ấy là bãi tắm rất hoang sơ, có thể tắm tiên ấy... Đẹp và hoang sơ là lời đầu phải nói, có cả những con tàu đi cào nghêu qua lại (thỉnh thoảng thôi - và nếu đang tắm tiên thì cũng nên.... đứng dậy chào...=)))
Tớ không có hình chụp cụ thể khu ấy nhưng gần đấy thì có bụi hoa Bò cạp nước rất đẹp...
Mình không có hình bãi biển, thông cảm nhé (thật ra là có mà lúc tiên đang tắm, có dám xem không...:)))
Bí mật 2: Về ăn uống thì mình recommend cho cái quán không tên, nhưng dễ tìm, chủ quán tên Tùng, quán nằm ngay ngã ba lúc rẽ, dễ thấy ( Ơ, sao mà là bí mật...??) Vâng ghé quán thì nhớ hỏi thăm cô bé Cháu chủ quán giùm mình, nhớ nói anh Dũng-nhà báo gửi lời thăm, ( Đừng khai là tớ làm ở Tòa Sạn Báo... Đời nhé), bí mật nhé, cơ sở 2 của mình đới....:D. Đùa thui, chủ quán vui vẻ nhiệt tình, cô bé í cũng thiá...:D - Có thể mượn chỗ để tắm nước ngọt... Quên mất số ĐT rùi, để mình lục lại sau...
Buổi chiều bạn có thể chạy ngược con đường ấy để ngắm Ruộng Muối rất đẹp, con đường đẹp và yên tĩnh...

Chỗ bạn nên đi,
Đảo Khỉ: Vô đó cho Khỉ nó ...ngắm mình:)), Chiến Khu rừng Sác.....
Bạn cũng có thể shot được những khoảnh khắc rất đáng iêu:

Xin kinh nghiệm đi Sài Gòn

Bọn em có 2 người, định từ HN vào SG trong mấy ngày tới. Lạ nước lạ cái, lần đầu Nam tiến nên còn nhiều bỡ ngỡ quá. Các bác miền Nam cho bọn em hỏi thăm tình hình 1 chút được ko ạ?
Bọn em định đi khoảng 1 tuần. Hiện tại có nhà người quen ở Thủ Đức nhg em thấy hơi xa trung tâm. Hik, em có xem giới thiệu mấy khách sạn ở Phạm Ngũ Lão khu Tây balô nhg ko biết ntn, rồi cả chuyện ăn ở đi lại nữa ạ. Mọị người cho bọn em tham khảo ý kiến với ạ :( vì kinh phí cũng ko đc dư dả, tự túc hết nên cũng có nhiều vấn đề :( rồi thuê xe máy nữa ạ.....
Từ SG đi miền Tây thì có những gì ạ? Ở SG có khu nào ăn uống ngủ nghỉ rẻ rẻ ko ạ?
Em cám ơn nhiều !

Sài gòn....ăn ở ngủ nghỉ theo nhận xét của tớ thì không quá lo lắng lắm.

Từ Thủ Đức vào khu trung tâm thì cũng không xa lắm chỉ khoảng 15-20km thôi tùy thuộc vào nhà người quen của bạn ở khu vực nào của Thủ Đức.

Khu vực Phạm Ngũ Lão - Đề Thám thì việc ăn, ở và đi lại thì khá ok và không cần bàn tới vì nó là khu dân Bpk ở nên giá nào cũng có và phải chịu khó tìm kiếm và trả giá thôi bạn ạ.

Nếu ngân sách của bạn hạn chế, bạn có thể tìm các khách sạn xa khu vực trung tâm như khu Sân Bay, Khu Quận 10, Bình Thạnh hay Q.7 thì giá cả cũng bình dân khoảng 150 - 350k.

Về Miền Tây thì bạn nên tham khảo rất nhiều topic của bác Barandom, Hailuamientay....nói rất rõ về từng con đường, từng nơi ăn chốn ở, nên tôi không viết ở đây.

Chúc bạn có kỳ nghỉ ở Sài gòn thật vui vẻ.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,489
190,104
Latest member
tranvouu12
Back