What's new

[Hỏi đáp] Thông tin du lịch xuyên quốc gia ở châu Âu

Bác có lịch trình đi Châu Âu chóng mặt nhỉ? Hay là do em béo nên khả năng di chuyển của em rất chậm nên em không bao giờ nghĩ đến việc đi lại chóng mặt thế cả. Các bác rành về Châu Âu thử chia tuyến du lịch Châu Âu ra cho em ngắm nghía với.

Chào các bác

Tớ mới tham gia diễn đàn, đọc các chuyến đi của các bác thấy thèm quá nên hè này quyết định làm một chuyến đi Châu Âu.

Kế hoạch tạm thời của tớ là thế này:
23-24/7: Hanoi-Paris & Paris-Athen
24-26/7: Athen
27-29/7: Barca
30-31/7: Madrid/Toledo
31/7-2/8: Rome
3-4/8: Amsterdam / Rotterdam
5-6/8: Bruge/Gent/Luxembourg
7/8: Brussel-Paris & Paris-Hanoi

QUOTE]

------------
Nhà em năm ngoái cũng làm 1 chuyến chạy xô như bác trong vòng 1 tháng từ 20/8 đến 20/9. Nhưng mà chính thức có 18 ngày làm 1 vòng Aix – Marseille – Aix – Cannes – Monaco – Ventig – (Ý) Milan – Pisa – Rome – Vatican – Napoli – Rome – Florence (Firenze) – Venize – (Áo) Viene – (Đức) Munich – Leipzig – Berlin – (Đan Mạch) Copenhagen – (Đức) Koln – Bonn – Koln - (Hà Lan) Amsterdam – (Bỉ) Bruxelles – (Pháp) Paris – Amboise + Blois – Paris – Versaille + Disneyland – Paris – Aix – Avignon – Aix. Đi lại toàn bằng train (mua vé Eurail Pass í), chứ không đi bằng máy bay như nhà bác. Nói chung là đến được những nơi cần đến, he he. Còn thì về nhà em mới tìm hiểu tiếp :D

Em thấy chắc là đi vẫn ok ;) , cơ mà đúng là cưõi ngựa xem hoa là chính (tại cũng nghĩ như bác là mấy khi có dịp đi đâu nên tranh thủ tối đa hihi), chỉ thò cái mẹt vào chụp là lại đi tiếp.

Có điều dẻo dai như nhà em mà về nhà cũng bị sụt mất 2 kí đấy ạ. :)

Last edited:
Em thật các bác cứ tham đi nhiều làm gì, cuối cùng chả đọng lại cảm xúc hoặc ấn tượng gì rõ ràng cả. Đi thế phí đủ đường, phí công, tốn của!
Bác có dịp đi, ok, tranh thủ tới một vài điểm tiện đường mình và cũng là nơi mình muốn đến. Thế mới gọi là tranh thủ.

Gớm nhà Toet, có phải ai cũng như nhà Toet, sống sẵn ở bên ấy rồi, thích đi lúc nào là đi ???

Đây là người ở VN sang, chả biết bao giờ mới sang được lại nữa. Ngắn thì 4-5 năm, dài thì 10-20 năm, hoặc có khi chả bao giờ được đi lại nữa, thì phải tranh thủ mà đi chứ !!!
Chứ ai chả biết là có thời gian mà đi tìm hiểu kĩ thì hay.

Vấn đề là mình thấy thế nào, và ghi lại điều gì trong mình. Đi nhanh vẫn có thể cảm nhận được nếu thực sự mở lòng, mở mắt và mở óc mình ra.

Các bác không nên quan niệm xuất phát từ VN đi là xa xôi quản ngại, rồi biết bao giờ mới đi lại được ....
Xuất phát dù từ điểm nào cũng là xuất phát, và đã quyết đi là sẽ đến. Khi du lịch thành sở thích thực sự, thành nhu cầu cuộc sống thì người ta đi được một chuyến, sẽ có chuyến tiếp theo.
Còn có người bảo rằng, tôi đang sống ở châu Âu, tôi đi lúc nào chả được. Đúng là tôi có lợi thế hơn những người ở châu khác, hoặc thậm chí là hơn cả những người ở Anh khi muốn du lịch ở châu Âu. Nhưng nếu người ta không say mê dịch chuyển và tìm hiểu thì họ có sống ngay cạnh Colloseum họ cũng chả thèm bước chân đến một lần, không bao giờ chụp ảnh danh lam nổi tiếng ấy.

Tôi không cổ vũ cho những chuyến đi liên hoàn cước cũng từ kinh nghiệm của bản thân. Chuyến đi châu Âu đầu tiên của tôi kéo dài 1 tháng tới 4 nước, và thậm chí sau đó có những thành phố tôi cũng không đến hết được những danh lam nổi tiếng, ví dụ như ở Vienna chẳng hạn, và ký ức của tôi về thành phố ấy thật là mờ nhạt.
Từ đó tôi mới nghĩ rằng, nếu người ta đi nhanh quá, liệu họ còn nhớ được gì về thành phố mà họ đã tới?

Đúng là mỗi người có một hoàn cảnh, một cách tiêu dùng thời gian và tiền bạc cho chuyến đi của mình. Nhưng chúng ta không nên khuyến khích cho những chuyến đi ào ào như lốc cuốn qua các nẻo đường, thành trào lưu thì thật là thất vọng.

Bác Chitto có trách tôi rằng, sao không chỉ dẫn và chia sẻ kinh nghiệm khi mà mọi người đã quyết định thế rồi, ý kiến mà làm chi. Tôi lên tiếng về cách đi, cũng chính là chia sẻ kinh nghiệm và chỉ dẫn đấy chứ. Đi sao cho hiệu quả, đi sao để tận hưởng nhiều nhất, cũng chính là điều mà mọi người đều hướng đến, phỏng ạ?

Hề hề các bác lại tranh luận rồi, ai cũng có lý cả, có người bảo tớ thế này, khi còn sức khoẻ, mỗi lần đi mà có điều kiện thì làm 1 lèo nhiều nơi luôn đi để xem thế giới người ta sống thế nào, còn để ở lâu hơn tìm hiểu kĩ hơn thì để sau quay lại với người thân, kiểu như đi tiền trạm vậy, rồi cũng có ngày được quay lại, tớ thấy quan điểm này ok, chỗ nào tớ đã đi qua, tớ cũng thích và ấn tượng với tớ dù có chỗ tớ ko có nhiều thời gian ở lâu (hay vì tớ thường tìm hiểu và quyết định chọn địa điểm đúng sở thích của tớ ;) ) và nhẩm tính bảo lưu chỗ này, chỗ kia cho hoạt động gì của gia đình về sau :D Thỉnh thoảng nghĩ xa với và viển vông thế :)

Nhỡ bác sumi cũng có quan điểm như người trên thì sao (c)

Last edited:
Các bác không nên quan niệm xuất phát từ VN đi là xa xôi quản ngại, rồi biết bao giờ mới đi lại được ....

Xuất phát dù từ điểm nào cũng là xuất phát, và đã quyết đi là sẽ đến. Khi du lịch thành sở thích thực sự, thành nhu cầu cuộc sống thì người ta đi được một chuyến, sẽ có chuyến tiếp theo.

Từ đó tôi mới nghĩ rằng, nếu người ta đi nhanh quá, liệu họ còn nhớ được gì về thành phố mà họ đã tới?

Đúng là mỗi người có một hoàn cảnh, một cách tiêu dùng thời gian và tiền bạc cho chuyến đi của mình. Nhưng chúng ta không nên khuyến khích cho những chuyến đi ào ào như lốc cuốn qua các nẻo đường, thành trào lưu thì thật là thất vọng.

---------
ôi, có đấy bác a. Nhà em ki cóp mất bao năm trồng trọt , quyết tâm lắm mới dám đổi của lấy cái chuyến đi này đấy a. Vi vu theo kiểu tự túc không có lịch trình gì trước cả nên vụ xin visa cũng tương đối là bạc cả mặt ạ.
Lại còn phải bố trí công việc để xin sếp cho nghỉ những 1 tháng nữa. Thế nên đấy mới là những cái khó chính của nhà em ạ.

Em ở Vienna có 8 tiếng, vẫn chạy được 7-8 điểm trên cái bản đồ và vào xem được bảo tàng Moda đi đứt mất 1 tiếng rưỡi rồi. Ấn tượng của em về Vienna là thành phố cổ kính và sạch đẹp vào bậc nhất châu Âu (có lẽ chỉ sau Monaco) hi hi...

Tất nhiên em cũng rất mong có được thời gian thong thả lâu hơn nhưng điều kiện không cho phép mấy, cũng không khuyến khích đi theo kiểu chạy xô như vây. Lần này còn trẻ đi cho nó biết, về già rùi hi vọng sẽ có chuyến tiếp theo được quay trở lại để theo đúng tinh thần thưỏng ngoạn của nhà bác ạ. (beer)

Last edited by a moderator:
Cảm ơn các bác đã đóng góp rất nhiều thông tin bổ ích. Thế là tớ cũng có kha khá hành trang để lên đường rồi. Còn gì chưa biết thì sẽ khám phá tiếp ;-)

Ở Rome tớ thử liên lạc với thương vụ rồi nhưng tiếc quá đợt này không còn phòng, tớ sẽ thử mấy cái hostel kia vậy.

Cảm ơn các bác đã đóng góp rất nhiều thông tin bổ ích. Thế là tớ cũng có kha khá hành trang để lên đường rồi. Còn gì chưa biết thì sẽ khám phá tiếp ;-)

Ở Rome tớ thử liên lạc với thương vụ rồi nhưng tiếc quá đợt này không còn phòng, tớ sẽ thử mấy cái hostel kia vậy.

Nếu bác cần email của mấy bác bên đại diện TTXVN thì PM cho em, mỗi tội hình như chuyển nhà ra hơi xa trung tâm rồi thì phải.

Vì tớ thích TBN nên sẽ nói ngắn gọn qua về đi lại ở Madrid và đi thế nào đến Toledo cho bạn sù mì dù tớ chưa đi :) , các bác nào đi rồi có tip gì hay thì cứ cung cấp thêm vào đây, để bon tớ gom bài làm thư viện tra cứu :)

Sumi cho 2 ngày cà Madrid và Toledo thì hơi ít, Madrid nên 2 ngày, Toledo 1 ngạy 1 ngày cho Madrid thì chắc chỉ loanh quoanh các con phố và quảng trương dưới đây, bôi đen trong ngoặc M là tên bến metro để đến địa điểm

Madrid

Kiến trúc baroque, Gothic cùng với phố phường tấp nập
1. Plaza Mayor, Plaza là quảng trường (M: Sol)
2. Plaza de la Villa (M: Sol)
3. Plaza de Oriente (vào buổi tối)
4. Puerta del Sol (Gate of the Sun): trái tim của Madrid, cột mốc số O của TBN, nhộn nhịp ngày đêm với các quán bar và những nghệ sĩ đường phố (M: Sol)
5. Grand Via (Via là phố, giống tiếng Ý?): 1 trong những đại lộ lớn nhất thế giới, người ta nhận xét khó mà tưởng tượng Madrid thiếu Grand Via sẽ thế nào (M: Callao, đầu phố phía có Plaza del Callao)
6. Plaza de la Cibeles có đài phun nước thuộc trong trong danh sách đẹp nhất châu Âu
7. Grand Palace (Palacio Real)

Nghệ thuật
Madrid nổi tiếng là capital of art, đặc biệt với Museo del Prado (Bảo tàng quốc gia), lớn nhất TBN và thuộc 1 trong the best của CA (M: Banco de Espana ỏ Atocha)

Chợ
Chợ trời El Rastro mở ngày chủ nhật và ngày lễ (9am-2pm), là chợ trời lớn nhất châu Âu (cảnh báo: pickpockets love El Rasstro as much as everyone else :) ) Bác nào đi chợ này, thấy đồ gì hay thì mua tặng Công chúa đê :LL

Nightlife Madrid cũng nổi tiếng là thành phố ăn chơi nhưng thể loại này tớ thường ko tìm hiểu kĩ lắm

Khu Plaza de Santa Ana, khu gay Chueca

Bóng đá
SVD Bernabeu (M: Santiago Bernabeu]

Flamenco Theo tớ vụ này nên đi xem
Casa Patas, số 10 Canizares (M: Anton Martin]) 25-30e

TBN móc túi nổi tiếng rồi, phải luôn cẩn thận đề phòng kẻ gian khắp nơi :)

Last edited:

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,562
190,124
Latest member
engulam8
Back