What's new

[Hỏi đáp] Thông tin du lịch xuyên quốc gia ở châu Âu

Thêm về bảo tàng
Bảo tàng miễn phí vé vào cửa cuối tuần riêng Museo Prado miễn phí chủ nhât.

Đi lại ở Madrid:
Vé single journey là 1e, vé đi 10 chuyến Metro+bus giá 6.15e nhưng có cả vé 1,2,3,5-7 ngày Vì Madrid có thể hoàn toàn đi bộ khám phá được nên tính toán mua vé xe

Ở
Cat's Hostel www.catshostel.com, sạch sẽ, nội thất và kiến trúc đẹp

Ăn
Tìm ăn món tapas, rất nổi tiếng của Madrid, nhiều hàng quá nên tớ ko chỉ đích danh được :) nhưng khu Huertas phía đông của Sol là nhiều hàng bán tapas ngon

Last edited:
Toledo thành phố pha trộn 3 nền văn hóa (La Mã, Do Thái và Đạo Hồi), the Spain's spiritual capital, 1 bảo tàng ngoài trời với những tòa nhà kiến trúc thời trung cổ và di tích văn hóa, bạn sumi đã có lựa chọn sáng suốt theo tớ :)
Điểm nên đi
1. Plaza de Zocodover
2. Alcazar
3. Catedral de Toledo
4. El Greco Trail, họa sĩ thời kì Phục Hưng, các bức họa của El Greco được vẽ lên nhiều tượng đài khắp tp
5. Khu Do Thái, khu Hồi giáo

Di chuyển đến Toledo từ Madrid
Bus: 1h, 4.2e (30' 1 chuyến)
Train: 0.5h 8.1e

Đi lại trong Toledo

Xe buýt số 5&6 chạy từ nhà ga và bến xe vào trung tâm tp là Plaza de Zocodover

Toledo là 1 mê cung các con phố hẹp rất dễ bị lạc đường dù phố có biển, nên nhớ tìm 1 cái bản đồ ở quầy Info

Chào các bác, tớ không định đi châu Âu năm nay mà đang theo dõi topic này để lên kế hoạch sang nặm Từ đầu tới giờ chưa thấy ai hỏi điểm này nên mạo muội thử phát : đi châu Âu vào tầm thời gian nào là đẹp nhất, tớ chỉ định thăm thú các thành phố chứ chắc ko tắm biển đâu.

Dự tính sẽ đi : Paris - Toulouse - Barca - Venice - quay lại Paris trong khoảng 2 tuần. Đây là những thành phố đã qua một vài lần nên đi lấy lại kỷ niệm cũ thôi, tiếc là những lần trước tớ toàn đi tầm tháng 7 và tháng 9 nên ko biết những lúc khác thì thế nào. Còn thêm 2 nơi muốn đến là Amsterdam và Rome nữa, các bác xem có thể ghép vào ở chỗ nào ko?

Cảm ơn các bác đọc bài và góp ý.

Hic, bác đã đi vào tháng 9 mùa thu thì tớ nghĩ cũng đẹp chứ, tớ chưa ở châu Âu mùa thu nhưng đoán thế

Mùa đông theo tớ là ko nên rồi, mùa xuân tháng 4 & 5 (khi chưa đến mùa cao điểm, ko còn lạnh nữa mà cũng ko nóng quá) và mùa thu từ giữa 8 đến cuối tháng 9 có lẽ đẹp nhất

AV

Bác arix đã đi tháng 7 chắc cũng biết mùa hè ở châu Âu cũng nóng bỏng lắm. Nhất là đi vùng Nam Âu như Ý, Hy Lạp, Tây Ban Nha chắc ngồi thở trong bóng râm.
Vả lại tháng 7,8 là tháng bọn trẻ con nghỉ hè, dân tình đi tham quan rất đông. Đường sá hay tắc, các dịch vụ kín chỗ và rất đắt.

Theo tớ tháng 10 là ngon nhất. Trời cao trong xanh, mây trắng bồng bềnh. Nhiều khi còn không có mây, trong vắt luôn. Lá cây phải cuối tháng 10 mới chuyển màu. Cũng là một thời điểm đáng nhớ trong năm.

Bác muốn đi Rome thì ghép cùng chặng khi đi Venice. Từ Rome bác bay đi Amsterdam đi. Các hãng máy bay giá rẻ đều có chuyến hết. Rồi từ Amsterdam bác bay về Paris.

Du lịch châu ÂU vào tháng 4, 5 cũng thích. Hoa hoét nở toé loe khắp nơi, nhưng mà khổ cho những ai dị ứng phấn hoa. Tháng 5 có hội hoa Keukenhof ở gần Amsterdam, bỏ lỡ cũng phí.
Tuy vậy thời tiết không phải là đẹp nhất, thay đổi thất thường, cực kỳ ẩm ương. Quần áo nhiều khi không biết thế nào mà chuẩn bị trước.

Theo tớ tháng 10 là ngon nhất. Trời cao trong xanh, mây trắng bồng bềnh. Nhiều khi còn không có mây, trong vắt luôn. Lá cây phải cuối tháng 10 mới chuyển màu. Cũng là một thời điểm đáng nhớ trong năm.

Hì hì, tớ đến Bắc Âu tuần đầu tháng 10, thời tiết đã như vào đông với mưa nhỏ và lạnh, 1 tuần sau nưa thì lá đã rụng gần hệt Chắc phía mạn dưới mùa đông chậm hơn :)

Vâng ạ, Công chúa. Chúng tôi ở mạn Trung Âu và Nam Âu thời tiết khác phía Bắc Âu của Công chúa.
Một số vùng Nam Âu như Hy Lạp, Tây Ban Nha đôi khi có tuyết rơi, dân tình sướng cực. Những vùng của Ý giáp với Thụy Sĩ, Áo (vùng núi Alpe) thì mới có mùa đông thực sự.

Vùng phía nam của Tây Ban Nha còn có khí hậu châu Phi nữa cơ.

Bạn Arix hỏi đi chơi châu Âu chứ có hỏi đi Bắc Âu đâu. hí hí

Hì, cám ơn các bác góp ý. Tớ ở xứ lạnh hơn Việt nam tí nên cảnh foliage và hoa nở mùa xuân cũng gặp nhiều rồi. Ghét nhất là thời tiết ẩm ương, xách bao nhiêu là quần áo đi mệt chết đi đươc. Xem ra để tận hưởng chuyến đi tốt nhất thì nên đi khoảng cuối tháng 9 đầu tháng 10 nhỉ.

Lịch trình cho 2 tuần sẽ là Paris - Toulouse - Barca - Venice - Rome - Amsterdam - Paris, tớ còn chưa biết đi từ Barca - Venice - Rome như thế nào, cả nhà có ai biết chỉ giùm cái.

À mà bác Matador nhắc mới nhớ, có đứa bạn ở Copenhagen cứ rủ sang chỗ nó chơi, khó nghĩ phết, hì hì.

Có 2 cách để bác lựa chọn đi từ Barca sang Ý, một là bác cứ qua các website hàng không giá rẻ, rình rình đợt nào nó khuyến mãi thì mua, di chuyển như thế cũng không mệt lắm mà nhiều khi trúng dịp mua được vé chỉ có 0.001 euro thôi, kể cả tax, surcharges,...
Bác có thể check www.vueling.com (hãng TBN), www.ryanair.com,...

Cách thứ 2 là bác đi bằng tàu. Mua các interrail global pass, bác có thể ngang dọc khắp 30 nước châu âu. Có loại 5 ngày đi tàu trong chuyến đi 10 ngày, có loại 10 ngày trong 22 ngày, 22 ngày và loại 1 tháng đi tàu liên tục thì phải. Bác check trong www.interrail.com
Nếu bác đi tàu thì tùy từng hãng bác phải reserve trước đấy. Ví dụ như đi từ TBN sang Ý, nếu đi tàu direct thì từ Barca sang Milan, mất 8 tiếng, đi đêm. Nhưng dùng interrail thì đi tàu dirrect này không được free, vì nó là hãng nào liên minh hay tư nhân thì phải, vì thế dùng interrail chỉ được discount thôi: 50% với vé nằm và hơn 60% với vé ngồi, giá vé đã discount lần lượt là 69Eu và 44Eu thì fai :)
Còn nếu không muốn mất tiền tàu, chỉ mất tiền reserve thôi thì bác chọn những tàu khác, phải chuyển tàu ở Montpelier và Nice thì phải. Đi lâu hơn, mất khoảng 16 đến 20 tiếng, có chuyến mất đến hơn 24 tiếng cơ :)
Còn đi trong Ý thuận tiện lắm, giá cũng không đắt, ví dụ chặng Milan-Venice: 21Euro, Venice-Rome: 32Euro.
Nếu bác có interrail thì chả mất tiền mà ở Ý thì không cần reserve, nhiều khi nó chả check vé, mà cũng chả đóng dấu vào interrail thành ra bác có thể dôi ra vài ngày đi các nước khác, lãi phết.
Chúc bác lên kế hoạch đi chơi vui vẻ! Đi cuối tháng 9, đầu tháng 10 là đẹp nhất rồi!

Lịch trình cho 2 tuần sẽ là Paris - Toulouse - Barca - Venice - Rome - Amsterdam - Paris, tớ còn chưa biết đi từ Barca - Venice - Rome như thế nào, cả nhà có ai biết chỉ giùm cái.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,545
190,116
Latest member
Thangcho07
Back