What's new

[Hỏi đáp] Thông tin phượt Cát Bà

Re: Thông tin du lịch Cát Bà

Đoạn ngã 3 Đình Vũ hơi khó đi còn đoạn đường Đình Vũ thì ngon rồi ,bạn nào đi ô tô hoặc xe máy thì đi theo đường mới ,đừng đi vào đường cũ nữa .

attachment.php

Đi đến đoạn ngã 3 này bình thường rẽ phải nhưng bây giờ thì đi thẳng vào đường mới

attachment.php

attachment.php

Đường mới !

Bác ơi, đoạn bác chụp này là ngã ba bên trong rồi, đoạn này thì có bao giờ bị tắc đâu, đoạn tớ nói là ngoài ngã ba Đình Vũ gần cảng chùa Vẽ ấy. Vẫn xấu, vẫn tắc, bây giờ còn đang bị làm đường nữa, hôm qua em mới đi xong đây, tắc đường mất 1 tiếng mới ra khỏi đấy

Các bác cho em hỏi một ngày có mấy chuyến phà từ cát bà ra HP(hoặc tuần châu) với ạ, cuối tuần em tính ra cát bà chơi, sáng t7 bắt đầu bắt phà vào cát bà, em muốn chơi tới chiều CN rồi về liệu có đựoc ko nhỉ ? nghe nói phà ra vào cát bà - đình vũ(hoặc tuần châu) một ngày chỉ có vài chuyến mà hình như chỉ có trong buổi sáng thì phải :)

Bác xem:

Cát Bà. Tổng hợp đi lại, ăn uống.v.v.

1. TỔNG QUAN

Cát Bà, còn gọi là đảo Ngọc, là hòn đảo lớn nhất trên tổng số 1.969 đảo trên vịnh Hạ Long.Theo truyền thuyết địa phương thì tên Cát Bà còn được đọc tên Các Bà. Vì có một thời các bà, các chị ở đây đứng ra lo việc hậu cần cho các ông đánh giặc trên một hòn đảo lân cận. Đảo có tên là đảo các Ông. Như vậy, Cát Bà là đọc chệch của các Bà.

Cát Bà là một hòn đảo đẹp và thơ mộng, nằm ở độ cao trung bình 70 m so với mực nước biển (dao động trong khoảng 0-331 m). Trên đảo này có thị trấn Cát Bà ở phía đông nam (trông ra vịnh Lan Hạ) và 6 xã: Gia Luận, Hiền Hào, Phù Long, Trân Châu, Việt Hải, Xuân Đám. Cư dân chủ yếu là người Kinh.

Trước đây đảo Cát Bà thuộc huyện Cát Bà, năm 1977 mới sáp nhập với huyện Cát Hải thành huyện Cát Hải mới. Trước đây đảo thuộc tỉnh Quảng Yên, sau thuộc khu Hồng Quảng, đến năm 1956 mới chuyển về thành phố Hải Phòng.

Thị trấn Cát Bà hiện nay là huyện lị huyện Cát Hải. Trước năm 1945, thị trấn Cát Bà là phố Cát Bà, rồi đại lý Cát Bà thuộc huyện Cát Hải, tỉnh Quảng Yên. Sau năm 1945, trở thành thị xã Cát Bà. Đến năm 1957 thị xã Cát Bà đổi thành thị trấn và huyện Cát Bà mới thành lập.

2. ĐI VÀ ĐẾN

Từ Hà Nội, các bạn có thể bắt xe ô tô Hoàng Long, Tân Đạt, Thanh Long với giá 50.000 vnđ/người/lượt từ bến xe Lương Yên về bến xe Tam Bạc - Hải Phòng. Sau đó các bạn có thể bắt taxi từ đó ra bến Bính (rất gần, và xe bus ko phổ biến lắm ở Hp) để đi Cát Bà.

Hoàng Long vận hành một xe buýt và tàu dịch vụ khởi hành từ Bến xe Lương Yên tại Hà Nội lúc 05:20, 07:20, 11:20 và 13:20. A single trip from Hanoi to Cat Ba town takes 4,5 hours and costs 160.000 VND (US$9). Một chuyến đi duy nhất từ Hà Nội đến thị trấn Cát Bà mất 4,5 giờ và chi phí 160,000 đồng (US $ 9).

Xe Hải Âu 50.000 vnđ/người/lượt từ bến xe Gia Lâm về bến xe Niệm Nghĩa. Rồi cũng bắt taxi ra bến Bính

Tàu từ ga Long Biên, giá tàu là 34.000 vnđ/người/lượt/ ghế thường, 40.000 ngườ/lượt/điều hòa. Ngày có 4 chuyến: 6h, 9.30h, 15.35h và 6.10h. Các bạn có thể mua vé trước 30’. Nhưng những ngày cuối tuần hay dịp lễ thì nên đến sớm 1-2h hoặc đặt vé trước

Các bạn muốn gửi xe máy có thể ra ga Gia Lâm. Giờ tàu chạy chậm hơn 15’ so với ga Long Biên và nên đến sớm vì vé gửi xe có hạn.

Từ bến Bính ra Cát Bà Có thể đi tàu cánh ngầm với giá 120.000 vnđ/người/lượt (45’)) (khuyến cáo những bạn say xe). Có thể đi ô tô với giá 100.000 (60’)

Tàu chợ với giá 50.000 vnđ/người/lượt: ngày 2 chuyến

Xe máy với 2 lần qua phà và 45 km đường bộ. Đường đẹp, rừng núi trên đường, phong cảnh rất thú.

Từ Hạ Long, với các hành trình mà bạn không muốn đi trực tiếp ra Cát Bà ngay thì hoàn toàn có thể ghép thêm Hạ Long vào thành điểm đến. Và việc di chuyển từ Hạ Long sang Cát Bà cũng vô dùng dễ dàng. Bạn chỉ cần có mặt tại bến phà Tuần Châu và lênh đênh ngắm cảnh trên vịnh trong 1 tiếng là đã có mặt tại Cát Bà. Tuyến này sẽ rất phù hợp với các bạn bị say xe, tàu.

Vé ô tô từ 4 đến dưới 9 chỗ
250.000 VNĐ/xe
Vé được bảo hiểm tại bảo hiểm Nhà Rồng

Vé ô tô từ 9 đến dưới 16 chỗ
300.000 VNĐ/xe

Vé ô tô từ 16 đến dưới 24 chỗ
350.000 VNĐ/xe

Vé ô tô từ 24 đến dưới 30 chỗ
400.000 VNĐ/xe

Vé ô tô từ 30 chỗ trở lên
500.000 VNĐ/xe

Vé người đi bộ
30.000 VNĐ/người

Vé người và xe máy
50.000 VNĐ/người

Vé trên đã bao gồm thuế GTGT

2. LƯU TRÚ

Khách sạn Mỹ Ngọc, 031.3888422//3888199 - Fax: (84) 031.3888199, Mr.Tuan_ (84) 0912843800. http://www.catbasailing.com/

Thúy Anh 0912237980 hoặc 0313888132, 250.000 vnđ/phòng. Các bạn có thể tìm trên google và gọi điện thương lượng trước.

Dragon Sea 0313 887468. Giá 250 – 500.000 vnđ/phòng.

Trà My 0313 888 650. Giá từ 250 – 500.000 vnđ/phòng

3. ĂN UỐNG

Ăn ở Cát Bà khá đắt nên các bạn tùy theo kinh phí mà ăn uống. Nhưng nói chung nếu ăn ở Cb thì nên ăn ở chợ, mua đồ hải sản kêu người ta làm cho. hoặc ăn ở những quán bình dân thì cũng được.

Ăn ở trên bè: đồ tươi, thoáng mát, ngon nhưng giá sẽ mắc hơn.

Nhà hàng Noble House :19 khu 4 TT. Cát Bà, đường 1 Tháng 4, TP. Hải Phòng.(Chỉ dẫn Đi đường Núi Ngọc ra rẽ trái là đến. Quán nằm trên đường 1 - 4 , chỗ giao với phố Núi Ngọc.)

Nhà hàng Green Mango Khu 14, Lô 4, đường 1 Tháng 4, TT. Cát Bà, TP. Hải Phòng.

Nhà hàng Hải Yến( chưa rõ địa chỉ )

Nhà Hàng Phương Phương: số nhà 232 đường 1-4 Đảo CÁT BÀ, Cát Hải, Hải Phòng

4. THAM QUAN

Đường xuyên đảo Cát Bà: dài 27 km, có nhiều đèo dốc quanh co, xuống khoăn, qua áng, men theo mép biển, xuyên qua vườn quốc gia, phong cảnh kỳ thú, non nước hữu tình.

Vườn quốc gia Cát Bà: có diện tích 15.200 ha, trong đó có 9.000 ha rừng, 5.400 ha biển tạo nên một môi trường sinh thái lý tưởng.

Động Trung Trang: Nằm cách thị trấn 15 km cạnh đường xuyên đảo, có nhiều nhũ đá thiên nhiên. Động này có thể chứa hàng trăm người.

Động Hùng Sơn: Cách thị trấn 13 km, trên đường xuyên đảo. Động còn có tên Động Quân Y vì trong Chiến tranh Việt Nam người ta đã xây cả một bệnh viện hàng trăm giường nằm ở trong lòng núi.

Động Phù Long (Cái Viềng) mới tìm ra, được cho là đẹp hơn động Trung Trang.

Các bãi tắm Cát Cò 1, Cát Cò 2, Cát Dứa, Cát Ông, Cát Trai Gái, Đường Danh v.v... là những bãi tắm nhỏ, đẹp, kín đáo, có nhiều mưa, che nắng, cát trắng mịn, nước biển có độ mặn cao, trong suốt tới đáy. Người ta dự định xây dựng ở đây những "thuỷ cung" để con người có thể trực tiếp quan sát các đàn cá heo, tôm hùm, rùa biển, mực ống, cá mập bơi lượn quanh những cụm san hô đỏ.

Chi phục đỉnh Ngọc Long, trong quá trình tham quan kh dự trữ sinh quyển, VQG Cát Bà. Các bạn hoàn toàn có thể tham gia vào hành trình chinh phục Đỉnh ngọc Long để có cái nhìn toàn cảnh đầy thơ mộng về hòn đảo này.

Thông tin du lịch Cát Bà?

Mình đang có ý định đi du lịch Cát Bà (Từ HN) khoảng 6 người, tự tổ chức đi. Ai đã từng đi có thể chia sẻ cho mình nhé.
Mình cần lịch đi cụ thể một tý, và giá cả. Ai có thể cung cấp Lịch chi tiết thì tốt quá. Do mình cũng chưa nắm rõ lắm nên cần mọi người giúp đỡ cụ thể tý. Lần đầu tiên mình tự tổ chức đi :). Thank các bạn nhiều nhiều nhiều....

Re: Thông tin du lịch Cát Bà?

Theo nhận xét của cá nhân em thì em thấy Cát Bà chẳng đẹp gì cả, nhất là vào mùa này. Chỉ nên đi mùa hè thôi bác ạ.
Dịch vụ ở Cát Bà cũng chán òm, 2 năm nay công ty em cũng đi Cát Bà, chán lắm. Em khuyên bác nên chọn địa điểm khác.

Thank bạn nhưng mà mình cần fix lịch để đi vào dip 10/03 âm cơ ạ. Vì mới tổ chức đi lần đầu nên cần fix sớm để tìm hiểu. Thank nhìu

Phòng Cát Bà hiện tại giá rẻ lắm, vì cũng ít khách. Đợt bác đi vào tháng 4 chắc cũng tăng lên chút.

Xin tư vấn du lịch Hải Phòng - Cát Bà

Hi mọi người, nhân dịp 30 - 4 và 01 -5 năm nay tui định đi du lịch Hải phòng - Cát bà 02 ngày bằng xe máy. Mọi người có kinh nghiệm thì chỉ giúp tôi với nhé, địa điểm nghỉ ngơi, ăn uống, tham quan giá cả phải chăng các bạn nhé.
Xin cảm ơn.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,744
190,170
Latest member
kkz129
Back