What's new

[Hỏi đáp] Thông tin phượt Hạ Long

Đọc topic này hay ah. Bạn này lên kế hoạch sớm quá ta. Mình đi dọc ngang Bắc Nam chỉ vác mỗi Lonely Planet là ok, trừ những điểm giao thông cách trở.
Tháng này mưa hơi nhiều nhỉ, nhưng bạn ra Bắc lúc này là may mắn đấy. Mấy hum nay thời tiết chính thức "lập thu" rồi. Sáng ra nắng vàng, trời trong, gió thổi mát rượi... thích lắm. Năm nay thu đến sớm ghê..., mọi năm khai giảng 5/9 vẫn nóng hầm hập.
Tình hình này đi Sapa hơi nguy hiểm. Đường từ LC lên SP mưa tí thôi là lở đất, lỡ tàu xe như chơi... Nếu không đi Sapa, mình thấy có Tam Đảo ( mát mát) hoặc Kim Bôi - Hòa Bình tắm nước khoáng nóng thích lắm.
Chúc chuyến đi thành công tốt đẹp.

Từ Hà Nội đi Sapa, Hạ Long, và...

Chào các bác

Số cái thì mà là sắp tới đây em có mua được vé đi Hà Nội 4 ngày (đi sáng đến nơi tầm 10h và tối ngày cuối 8h mới về)
Em chưa bao giờ biết đến Hà Nội, Sapa, Hạ Long nên tham lam muốn đi cả 3 điểm này. Các bác có kinh ...nghiệm có thể tư vấn cho em xem lịch trình nào thì có thể đi nổi cả 3 điểm hoặc không thì chỉ cần ráng đc Sapa và Hạ Long thôi thì em cũng sướng lắm rồi

Em cảm ơn các bác nhiều :L

Chào các bác

Số cái thì mà là sắp tới đây em có mua được vé đi Hà Nội 4 ngày (đi sáng đến nơi tầm 10h và tối ngày cuối 8h mới về)
Em chưa bao giờ biết đến Hà Nội, Sapa, Hạ Long nên tham lam muốn đi cả 3 điểm này. Các bác có kinh ...nghiệm có thể tư vấn cho em xem lịch trình nào thì có thể đi nổi cả 3 điểm hoặc không thì chỉ cần ráng đc Sapa và Hạ Long thôi thì em cũng sướng lắm rồi

Em cảm ơn các bác nhiều :L

Nếu cố thì cũng kịp, nhưng như thế sợ là gấp quá

Ch trình như sau

Day 1: 10h sáng tới HN, đặt sẵn vé tàu, khaỏng 8h tối lên tàu đi Lào Cai
Day 2: 6h sáng tới LC kiếm xe bus lên Sa pa, lên Sap a check in KS tối ngủ tại SP
Day 3: Sa pa, tối về LC lên tàu về HN, 5h sáng hôm sau có mặt tại HN
Day 4: bắt chuyến xe sớm nhất đii Hạ Long và về sớm để còn kịp ra sân bay.

híhí, đó là lịch trình ép buộc phải kịp, nhưng bạn sẽ quá vội và cũng không ngắm nhiều được ở HL

tớ nghĩ cố thêm đuợc 1 ngày nữa thì tốt.

Ngày 4 như vậy ko ổn với người ko có sức khỏe tốt và ở Hạ Long muốn đi Vịnh cũng chỉ đi được tour 4h (thực tế là 3h hơn) và đi được 3-4 điểm tham quan rồi lại lên xe về HN.
Về đến HN tầm 6h đi thẳng ra sân bay-> rất vất vả

Có thể đổi lịch như sau:

Ngày 1.10 đến HN thì đón xe về HN, đi Hạ Long luôn. Ngủ đêm ở Hạ long.
Ngày 2 sáng hôm sau đi vịnh chuyến sớm 8h-12h, về đến HN tầm 6h tối nghỉ ngơi lên tàu đi Sapa
sáng hôm thứ 3 đến sapa, đi chơi rồi tối đó đi tàu về HN
Sáng ngày thứ 4 đi chơi ở HN, tối thứ tư về

Nhưng chắc kiểu gì vẫn phải cố thêm 1 ngày nữa, nếu ko thì mệt lắm

Đi như thế này gấp quá, chỉ đủ để kể là có đi miền Bắc, chứ địa phương nào cũng chưa đủ thời gian khám phá.
Nếu vé đổi được thì có thể đi từ Hạ Long về Hải Phòng chỉ 70km rồi về SG luôn, khỏi về HN rồi phải đi ra Nội Bài xa. Nhưng chuyến đi SG từ HP thì ngày chỉ có 2 chuyến, sáng sớm và chiều tối. Muốn đi từ HP phải check kỹ nhé.

Ngày 4 như vậy ko ổn với người ko có sức khỏe tốt và ở Hạ Long muốn đi Vịnh cũng chỉ đi được tour 4h (thực tế là 3h hơn) và đi được 3-4 điểm tham quan rồi lại lên xe về HN.
Về đến HN tầm 6h đi thẳng ra sân bay-> rất vất vả

Có thể đổi lịch như sau:

Ngày 1.10 đến HN thì đón xe về HN, đi Hạ Long luôn. Ngủ đêm ở Hạ long.
Ngày 2 sáng hôm sau đi vịnh chuyến sớm 8h-12h, về đến HN tầm 6h tối nghỉ ngơi lên tàu đi Sapa
sáng hôm thứ 3 đến sapa, đi chơi rồi tối đó đi tàu về HN
Sáng ngày thứ 4 đi chơi ở HN, tối thứ tư về

Nhưng chắc kiểu gì vẫn phải cố thêm 1 ngày nữa, nếu ko thì mệt lắm

hí hí, đây cũng là một cách, nhưng tớ nghĩ đến chuyện đi tàu lên LC, chi chơi 1 ngày ở Sapa rồi lại lên tàu về luôn HN vào chiều hôm đó, thì mệt và phí sức hơn nhiều, nên không đưa ra í kiến đó

Túm lại là với 4 ngày, có lẽ bạn chỉ nên chọn 2 địa điểm HN, Sapa hoặc HN, HL

Cảm ơn các bác nhưng cho em xin hỏi 1 câu k biết ngu hay khôn là tàu LC-HN chỉ có đúng 1 chuyến tàu đêm thôi ạ? Ngoài ra thì mình có xe khách chất lượng cao hay Open tour gì đó k?

Vì nếu có thì giả thử e đi thế này đc k?

Option 1 sửa lại ý bác windysmile

Day 1: 10h sáng tới HN, đặt sẵn vé tàu, khaỏng 8h tối lên tàu đi Lào Cai ->OK
Day 2: 6h sáng tới LC kiếm xe bus lên Sa pa, lên Sap a check in KS tối ngủ tại SP
Day 3: Sa pa, TRưa về LC và đi xe về HN, tối đón xe đi thẳng Hạ Long và ngủ ở đó
Day 4: Chơi ở Hạ Long đến tầm 2-3h về để còn kịp ra sân bay.

Option 2 theo ý bác kephieulang
Ngày 1.10h đến HN thì đón xe về HN, đi Hạ Long luôn. Ngủ đêm ở Hạ long.
sáng hôm thứ 3 đến sapa, đi chơi rồi tối đó ngủ lại
Sáng ngày thứ 4 đi chơi ở sapa, trưa đón xe về HN tối ra sân bay

Vì em rất ngố chả biết HN cách Lào Cai bao xa, từ Lào Cai đến Sapa bao xa và từ HN-Hạ Long bao xa cả nên đoán đại thế:D
Vì em cũng đã có đến HN 1 lần rùi nên lần này muốn ưu tiên SP và HL nhiều hơn , hix

Em không phải thổ địa miền Bắc nhưng cũng khuyên chân tình với bác sirius thế này, chỉ chọn 1 trong 2 nơi để đi thôi, không thì xôi hỏng bỏng không, chỉ tổ mệt người mà chả biết nơi nào là nơi nào, có khi chỉ "be there, done that" rồi về, đời còn dài thì còn khối dịp để đi lại mấy chỗ này. Với lại lịch trình sít sao, đường sá chưa đi lần nào thì việc di chuyển bằng xe khách cũgn ko chủ động về thời gian được, trễ chuyến bay về rất dễ xảy ra.
SP em đi 3 ngày mà chỉ là cưỡi ngựa xem hoa, HL ít thì chắc cũng hơn chục lần mà vẫn còn chỗ chưa khám phá. Quyết thế nào thì tùy bác vậy. Chúc bác có chuyến đi vui vẻ.

Mình không nhớ chính xác khoảng cách nhưng từ HN - LC khoảng 300, LC - Sapa gần nhưng đèo dốc, HN - HL khoảng 200. Nói cho nó chẵn. Nhưng đường đi miền Bắc khó khăn lắm, xe pháo cũng nọc nhằn, không như trong miền Nam đâu. Tóm lại bạn chỉ nên chọn HL hoặc Sapa thôi, còn HN là nơi đến/đi, tranh thủ mấy giờ chờ chuyến. Mới chỉ ra Bắc 1 lần sao không xin nghỉ luôn cho đủ 1 tuần + 2 cái weekend nữa là 9 ngày, đi thế mới bõ bạn à.

@sirius :hơ,mấy cái chương trình du lịch HN-HL-sapa tối thiểu là phải 6 ngày mới thoải mái bạn ạ.đi có 4 ngày mà đi cả thì nó thành "du kích" roài chứ không còn là du lịch nữa!

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,562
190,125
Latest member
johnauston54
Back