What's new

[Hỏi đáp] Thông tin phượt Hạ Long

Re: Thông tin du lịch Hạ Long

Các bác cho em hỏi có tour đi Hạ Long từ Nam định không? Em chỉ muốn đi 1 ngày thôi - Cám on các bác nhiều

Tour Ha Long 1 ngày

Hi! Sắp đến mình có dự định ra Hà Nội chơi, trong đó định đi tham quan Hạ Long ( 1 ngày luôn). Vì chỉ đi 1 ngày nên định mua tour luôn tiện. Mình cũng phone 1 số công ty du lịch rồi nhưng mỗi nơi thì giá khác nhau và thời gian về Hà Nội cũng khác nhau ( mình định đi Sapa nữa), cũng không biết nên book công ty nào nữa. Vậy ở Hà Nội có công ty nào uy tín, giá cũng hợp lý có thể tư vấn cho mình không? Vì ở SG ra nên cũng không rành, Sinh Cafe được không mấy bạn ( mà nghe đâu cũng có nhiều sinhcafe giả lắm)

Đón năm mới ở Hạ Long - Party trên tàu?

Chào các bác, em muốn thử không khí năm mới trên biển cho khác lạ, kết hợp với đi Hạ Long luôn, lần cuối cùng đi Hạ Long từ hồi bé tí chả còn nhớ gì, chỉ toàn tắm biển với ăn hải sản chứ chưa biết thưởng thức thắng cảnh được Unesco ghi nhận là mấy :D Không biết có bác nào biết tàu nào thường có party năm mới và ở chỗ nào thì vui không nhỉ?

Mình ở HN từ nhỏ, đi Hạ Long vài lần, có góp ý cho bạn như sau:
1/ Đi Hạ Long thì tốt nhất đi tour (Trừ khi bạn không chấp nhận theo tour) vì:
- Dân làm du lịch ở Hạ Long thường có thói quen "chặt chém" khách du lịch mọi lúc mọi nơi. Nói thật, cảnh Hạ Long rất đẹp nhưng dịch vụ thì là nơi tồi nhất trong số những nơi mình đã đến. Bạn nên đi tour từ Hà Nội xuống để tránh những rắc rối không đáng có. (Những người đi Hạ Long nhiều thì sẽ biết cách để khỏi bị chặt chém, nhưng đi du lịch kiểu đó khó chịu lắm). Mình liệt kê một số điều khó chịu mà ngày trước mình đã từng gặp phải (Mình đi 3 lần khác nhau): Xe khách lúc ổn lúc tệ, có lần được phục vụ chu đáo nhưng có lần bị nó "bán" giữa đường. Ăn uống thì có lúc OK, có lúc bị chặt chém (Kiểu như 50K cho 1 trái dừa ở vỉa hè.:D). Vào quán có view đẹp nhưng nhân viên không thèm phục vụ, ...
- Giá cả đi theo tour cũng hợp lý, Có nhiều loại tour với nhiều mức giá khác nhau để đi Hạ Long: tour 1 ngày, 2 ngày, 3 ngày, rồi ngủ ở KS hay ngủ trên tàu, loại tàu gì, các điểm đến, .... mỗi thứ nó lại quyết định giá tour.
- Ở Hà Nội nhiều năm mà tớ cũng chẳng phân biệt được đâu là Sinh cafe thật - đâu là giả. :)D). Vì các Sinh Cafe này giả tên nhưng có cái chất lượng vẫn tốt. Tớ có lần sử dụng dịch vụ của Sinh Cafe ở sô 52, Hàng Bạc, Q.Hoàn Kiếm (04) 3926 2770. Chẳng biết nó là giả hay thật nhưng chất lượng cũng OK.
Nếu đi Sa Pa thì nên tự đi. Mua vé ở Ga HN, book trước phòng KS và bảo KS cho xe đón tại ga Lào Cai được luôn (Đón bằng xe chung cho rẻ). Dịch vụ ở Sapa nhìn chung là tốt, con người thân thiên, không đáng lo ngại như ở Hạ Long. Từ KS muốn đi đâu cư hỏi nhân viên KS ở Sapa sẽ được hướng dẫn tận tình và miễn phí.
Ở HN thì cũng cần hiểu, dễ gặp người dễ mến nhưng cũng dễ gặp người khó chịu.

Nhóm mình muốn đi Hạ Long - cát Bà, 12 mems. Mình đi thế nào thì tiện nhỉ? Đã hỏi được ít thông tin
Thuê xe 16 chỗ : từ HN- Hạ Long - Sân Bay Nội Bài. ( 2 ngày 1 đêm ) giá 3tr5 có đắt không? Bao nhiêu là được nhỉ?
Ở hạ Long thuê trọn tàu thì 1680k cho tuyến 6h, ghép tàu thì nhiều giá quá từ 50 - 180k. Hic hic
Đêm ngủ ở Cát Bà, chưa biết ngủ đâu cả, các bạn có thể chỉ cho mình vài địa điểm được không?
Ăn uống ở đây thì nên ăn những điểm nào?
Toàn dân miền Nam lần đầu ra đấy thôi, chưa biết thông tin gì , mong được các bạn chỉ dẫn.
Tks

Em thấy cái giá xe hay giá tàu nhà bác kiếm được là khá ổn rùi. Cát Bà mùa này chắc cũng vắng thui. Nếu muốn đúng tinh thần dân phượt thì ra đến nơi vác balo đi tìm. Nhưng mà bác phải nói rõ cái tuyến 6h tàu ở Hạ Long ấy có bao gồm time ra Cát Bà và ngược lại không nhé.

Một gợi ý khác cho các bác là phượt theo kiểu Tây balo, đi tour phố cổ. Các loại giá chấp nhận được từ 1200k - 1300k/ người cho tour 2 ngày 1 đêm, ngủ đêm trên tàu, dịch vụ ở mức an toàn - tranh thủ từ Nam ra Bắc thưởng thức vị ngủ tàu Hạ Long xem sao :D.

Re: Đón năm mới ở Hạ Long - Party trên tàu?

Chào các bác, em muốn thử không khí năm mới trên biển cho khác lạ, kết hợp với đi Hạ Long luôn, lần cuối cùng đi Hạ Long từ hồi bé tí chả còn nhớ gì, chỉ toàn tắm biển với ăn hải sản chứ chưa biết thưởng thức thắng cảnh được Unesco ghi nhận là mấy :D Không biết có bác nào biết tàu nào thường có party năm mới và ở chỗ nào thì vui không nhỉ?

Nếu mà nhà bác có điều kiện thì thử mấy gói mừng năm mới của mấy bác đại gia 5* như Bhaya, Paradise.
Đỡ hơn thì xài các hàng của Halong Emotion, Opera.
Nữa thì chọn Aclass, Phoenix, hoặc Marguerite, Oriental...

Theo thiển ý của em thì nhiều nhà tàu dịch vụ tốt cho bác lựa chọn lắm :)

Cám ơn bác đã gợi ý nhé. Em không có ý định kiểu tiệc gala sang trọng áo quần xúng xính đâu mà party kiểu thanh niên ý bác ạ. Em thấy backpackers hostel có tour Hạ Long có party trên tàu nghe chừng có vẻ vui, không hiểu đúng ngày năm mới bên đó có đi tour không. Còn ko em sẽ nghiên cứu các gợi ý tầm trung bình của bác, 5* không phải kiểu của em, dành xiền đó đi bụi cả năm bõ hơn :D.

Một số gợi ý du lịch Hạ Long cho các bác:
1. Đi lại: Từ HN đi QN các bác nên ra bến xe Mỹ Đình bắt xe 51 chỗ ngồi của: Phúc xuyên, Kumho Việt Thanh, Hoàng Long, giá vé khoảng 100k, đi khoảng 4h đến bến xe Bãi Cháy. Từ bx Bãi Cháy, các bác có thể bắt bus của Phúc Xuyên đi ~4km là đến khu du lịch Bãi Cháy, giá vé ~10k.

2. Nơi nghỉ: HLong rất nhiều nhà nghỉ, ks đủ loại. Bình dân các bác có thể tìm các nhà nghỉ ở khu Vườn Đào hoặc Cái Dăm. Vườn Đào thì nằm ngay khu du lịch, đi ra bãi biển rất gần, còn nếu ở Cái Dăm đi lại hơi xa mất khoảng 2km. Còn cao cấp hơn thì hỏi bác Google rất nhiều, hầu hết đều nằm trên núi trông ra biển view khá đẹp: Sài Gòn - Hạ Long, Hạ Long Pearl, Dream, Heritage, Hạ Long Plaza, Novotel....

3. Ăn uống: Tất nhiên là phải thưởng thức đồ biển thôi. Ở khu du lịch Bãi Cháy có nhà hàng Bò Hồng Hạnh, chất lượng phục vụ tốt và giá cả phải chăng. Italian restaurant (cạnh ks Công Đoàn) với pizza hải sản rất ngon và đồ uống khá ổn. Xa hơn chút có nhà hàng Phương Thủy ở Cái Dăm (chỗ này em đánh giá thấp hơn Bò Hồng Hạnh). Uống thì các bác có thể qua Nam Phong (ngay gần Bò Hồng Hạnh) hoặc cafe Nắng Sài Gòn (sát ks Công Đoàn) đồ uống ổn, view đẹp. NGoài ra các bác có thể lên tầng 14 của ks Sài Gòn - Hạ Long, Hạ Long Pearl, Novotel ngắm toàn cảnh Bãi Cháy, nhưng em ko chắc chắn đồ uống ở đó sẽ làm các bác thích ^^. Dân dã hơn nữa các bác có thể ngồi uống trà đá ăn kẹo lạc ở mấy hàng nước chỗ Bến phà Bãi Cháy cũ: ngắm cầu BChay, nghe gió thổi và cảm nhậm vị mặn của biển, rất hay ;)

4. Chơi bời: Đi Vịnh thì các bác có thể lựa chọn đi tàu ngủ đêm (tức là ở qua đêm trên Vịnh) hoặc du lịch theo tàu tiếng (ngắm vịnh vào ban ngày). Nếu đi tàu ngủ đêm các bác có thể đi tàu của Indochina Junk, Bái Tử Long Hưng Nguyên, Bhaya... là những hãng thường thường bậc trung nhưng chất lượng tàu ổn, xuất phát từ bến tàu bên Hòn Gai (khu cảng Vinashin). Đi tàu tiếng các bác cứ ra bến tàu du lịch bãi Cháy mua vé và thương lượng giá cả thôi, chắc khoảng 200k/h (lâu rồi em chưa update giá mới), có thể ghép đoàn hoặc đi riêng tùy theo tình hình tài chính và sở thích của các bác.:D

(Còn nữa...)

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,578
190,134
Latest member
etaxiprk2
Back