What's new

Thông tin về GPS

Thank kìu pác tổng quản!

Iem có ngâm kíu mấy anh chơi GPS nhà ta thì thế lày ợ:
- Các anh đi mua 1 cục GPS (hàng xịn) rùi lang thang đi đâu đó ... và "chấm" ợ .... Sau khi chấm thì toạ độ đó được đánh dấu, đặt tên trên 1 bản đồ dạng như Wikimap hoặc Gu gờ máp hoặc một cái máp nào đó mà iem k phải dân trong nghề nên iem hổng bít nữa. Sau đó các anh ấy dùng phần mềm client của gu gờ hoặc... gì đó để bay vèo đến rồi... "trẫm đã từng đặt mông chỗ lày".
- Một số anh khác thì dùng cái gọi là GPS receiver sau đó gắn vào điện thoại; ppc sau đó dùng phần mềm để track thông tin nhận được từ receiver vào thiết bị để tracking một chuyến phượt nào đó :).

Cái mà iem mong muốn cùng thảo luận với các pác là thế lày cơ ạ:
Vợ iem ---> vệ tinh ---> máy chủ ---> máy tính của iem
Có nghĩa là vợ iêu của iem lang thang đến đâu thi trên màn hình máy tính của iem nó nhấp nháy đến đó.

Mời các cao nhân xuất chiêu cùng (beer)
em xin đánh chánh lại chút xíu ợ!
ấy là
vệ tinh---> Vợ iem ---> GSM hoặc GPRS hoặc CDMA hoặc RF --->máy chủ ---> máy tính của iem

có cái Cty Vinh Hiển ở Bàu Cát Tân Bình Tp HCM hiện đang chào mấy cái Black Box cho oto, giá lối 400 đồng , chính là cái bác đang tìm kiếm đấy ợ!

Sau màn chào hỏi no say, iem có mấy thứ này muốn hỏi dợ các pác, mong các pác chỉ bảo:

- Cái GPS ri xi vờ có bao nhiêu loại, mua ở đâu, rá rổ thế lào ợ.
nhiều vô kể, nhưng thường chia ra làm vài lọai: handheld, bluetooth receiver (phải có Pda, hoặc laptop), lọai có dây, lọai built-in (kết hợp sẵn trong các máy Pda, hoặc phone), CF,SD receiver ... giá cả thì em ko rõ lắm, nhưng cái bluetooth receiver khá thông dụng là Globalsat BT338 khỏang 140$ ở vn.
- Cái cục đó có định kỳ send thông tin về vị trí của nó lên vệ tinh không ợ, nó send bao nhiêu lần/s?
nó ko hề gửi thông tin lên server, và em thấy happy về điều đó :)
- Nếu nó send thông tin định kỳ về vệ tinh thì iem muốn đọc thông tin đó bằng máy tính thì iem phải kết nối đến đâu (ở Vn có không ợ).
kết nối thẳng với nó :)
- Theo iem hóng hớt thấy thì bên cục bản đồ người ta đã có map ở Vn được chấm khá đầy đủ, không bít có thật không ở
em ko hiểu ý bác. Cục bản đồ thì rõ là họ có bản đồ rất chi tiết và chính xác. Nhưng họ thường bán khá đắt và dùng 1 datum (phép chiếu riêng của vn - vn2000)
Đại loại là iem định gắn cái cục phát sóng và con ngựa sắt của vợ iem rồi theo dõi bằng máy tính xem nó đi đâu ợ.

Iem hậu tạ các pác 1 bản Asianux về xài :D

em sẽ nghiên cứu xem cái asianux của bác là cái gì sau :p
còn cái vụ thông tin về realtime (near thôi :) ) thì nói chung là phức tạp ở chỗ kết nối giữa GPS và bác, và kiểu gì cũng tốn tiền thôi :). nếu dùng RF thì có thể đỡ tốn tiền thuê bao nhưng tầm họat động lại bị hạn chế. Dùng kiểu gửi theo gói internet qua GPRS hoặc cái gì đó tương đương của mạng CDMA thì đỡ nhất.

Last edited:
Bác nâng quan điểm cao thế thì chết em. Em lúc đầu chỉ dám thập thò lén lút chơi gps một mình thôi ạ. Người lây lan trò này ra Bắc các bác nên đổ tội cho bác Lytoet12, còn trong Nam là bác Hailua.

Ừ, tớ cũng đề nghị GPS trông coi cho cái góc này, copy mấy cái bài vở bên kia qua đây cho mọi người coi luôn cho tiện
tớ cũng sẽ đề nghị club nhà mình qua đây chơi cho nó xôm tụ!

bác GPS quởn tranh thủ làm cho serie về GPS nhá, AE ở đây đều là chốn quen biết cũ, bác cứ coi như nhà mình vậy!

bác Lộc cho 1 lời rồi để em ép hạ bác Gps, riêng việc bác copy đống bài của bác và hệ thống lại 1 chút thì đã quá xứng đáng rồi :).
Bác Lúa, bác rủ mọi người sang đi, những vụ đi chấm rất phù hợp với tiêu chí của diễn đàn. Nhóm của bác sẽ là GPS cờ núp hay cờ lắp :p

Thay mặt cho gã Lytoet12, tớ cũng tha thiết đề nghị GPS biên tập lại đống bài bên TTVNOL rồi post sang đây là quá tốt rồi. Tớ đứng ngoài, không làm gì được nhiều, sức phượt không cao, khả năng khẩu phượt cũng kém, vậy nên xin chân hóng hớt thôi ạ. Cơ mà xin hứa chắc là lúc nào cần là tớ có mặt !

Bác Lamchieu với Ducko chốt ngày đi nhé, nếu em kô kẹt thì em xin tham gia theo các bác.
Bác HK, lẽ ra bọn em đi chiều T6 này (1/6) nhưng 1/6 là ngày Quốc tế thiếu nhi, từ sáng đến khuya Lamchieu phải lo đi tặng quà cho các con của hắn suốt từ Nam chí Bắc thành ra không đi đươc. Em vừa không có xe, vừa thiếu tài nên đành bó tay. Nếu bác có được một em gầm cao và bác đi được hoặc có bác nào đi được thì cuối tuần này ta phi vào xứ Đoài khảo sát tí cho chắc dạ, chứ dắt toàn cỏ non đi vào rừng mà không biết mô tê gì thì cũng hãi a.

Duck

Cảm ơn bác hai lúa, cảm ơn bác anhminh,

Nói là vợ iem cho vui vậy thôi chứ thực sự iem đang nghiên cứu để build một ứng dụng cho việc tracking realtime ở VN mình.

Bên ngoài SMS-GSM; GPRS; RF iem xin được bổ sung chút xíu (hơi phiêu nhưng không phải là không thể) (c) :

Vệ tinh -> Vợ iem + sensor -> wimax -> Máy chủ -> Iem

À mà các bác cho iem hỏi cái RF modem thì bi nhiêu xiền nhi? iem thấy cái này ra vẻ hạt dẻ, tương đối mát mẻ, nhiều khứa có thẻ :D

Kính các bác (beer)

cái này hơi đi quá xa tầm hiểu biết của em, bác nào thạo về mấy cái đồ connecting people thì giúp bác ấy đi.

Cảm ơn bác hai lúa, cảm ơn bác anhminh,

Nói là vợ iem cho vui vậy thôi chứ thực sự iem đang nghiên cứu để build một ứng dụng cho việc tracking realtime ở VN mình.

Bên ngoài SMS-GSM; GPRS; RF iem xin được bổ sung chút xíu (hơi phiêu nhưng không phải là không thể) (c) :

Vệ tinh -> Vợ iem + sensor -> wimax -> Máy chủ -> Iem

À mà các bác cho iem hỏi cái RF modem thì bi nhiêu xiền nhi? iem thấy cái này ra vẻ hạt dẻ, tương đối mát mẻ, nhiều khứa có thẻ :D

Kính các bác (beer)

tất nhiên, wimax hay cái chi đó mà chẳng được bác

cái chánh la tánh khả thi hay giá cả dịch vụ trong quá trình sử dụng thôi
có điều Winmax thì tớ nghi ngờ về khả năng phủ sóng , có lẽ hợp lý nhứt là CDMA, tiếc là CDMA không phải là chiến lược cấp quốc gia nên dân ta cũng chịu nhiều thua thiệt

Còn RF, theo ngu ý của tui , hổng nên xài riêng rẽ bởi modem RF, giá thành cao và tầm xa cũng hạn chế. Nếu bác muốn xài RF, tui thấy nên kết hợp với hệ thống Radio 2 Ways theo kiểu tổng đài Tranking kết hợp

ngày xưa tụi Moto và Icom có trình diễn 1 tổng đài Tranking cho phép nối từ bộ đàm qua mạng PTN , chất lượng thoại cũng ổn!

ấy là tớ chỉ nghe hơi nồi chõ như vậy, còn chi tiết chắc bác phải hỏi cụ thể mấy thằng đó!!!

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,594
190,144
Latest member
acesgame
Back