What's new

Thông tin Visa châu Âu (phần 1)

Status
Not open for further replies.
Nhà em cũng lần đầu xin visa Schengen. Em thấy cứ xin qua Ý cho nó chắc, vì phần nhiều nguyên nhân từ chối nằm ở thư mời. Mấy hôm lên đấy thấy tỉ lệ bị từ chối visa hơi bị cao.

Mình ghét nhất là xin visa qua Ý. Mấy bác trong SG cứ phải bay ra cho nó xem mặt rồi mới chịu, đi tong cái vé SG-HN-SG + ít nhất là 1 ngày trời

chính xác, mấy hôm em đi làm visa, gặp mấy bác trong Nam phải nghỉ làm nghỉ ăn ra HN chỉ để trình diện. Không hiểu sao lãnh sự quán Ý trong SG lại kg làm việc đó.
Ở HN mọi người thường xin visa qua Ý vì nó cấp visa du lịch, không cần invitation letter. Đó là 1 thuận lợi khá lớn.:D

Em hỏi các bác ở đây, có ai có "kinh nghiệm" gì về việc ở quá hạn visa chưa nhỉ? Cụ thể là Schengen Visa. Đừng nói mức phạt từ 600-1500E hoặc vào sổ đen để bị hạn chế xin visa hoặc nhập cảnh tới 5 năm nhé, cái đó em biết rồi ạ.

Em hỏi các bác ở đây, có ai có "kinh nghiệm" gì về việc ở quá hạn visa chưa nhỉ? Cụ thể là Schengen Visa. Đừng nói mức phạt từ 600-1500E hoặc vào sổ đen để bị hạn chế xin visa hoặc nhập cảnh tới 5 năm nhé, cái đó em biết rồi ạ.

Không chơi ở quá hạn visa được đâu anh ơi. Lần trước em đi pv, có một ông pv trước em ở HN cực giàu, đi châu âu, Mẽo như điên, 1 lần ông ý ở quá hạn gần 6 ngày và lúc phỏng vấn xin visa đi tiếp nó từ chối luôn đấy.

Sáng hôm qua 16/7 tớ bay ra khỏi Đức mà visa thì chỉ đến ngày 15/7, lúc đi ra khỏi cửa khẩu từ Frankfurt chú biên phòng soi soi visa, nhìn đồng hồ và định hỏi thì tớ trả lời luôn:
- Tao phải đổi chuyến bay nên ra chậm vài tiếng .
Bp:- Thế mày có muốn quay trở lại Đức nữa không ?
- Không, 2 tuần là đủ rồi ;), tao bay về nhà thôi .
Bp:- Uh thôi ra cửa máy bay đi, tao không hỏi gì nữa đâu .

Thế rồi nó chả đóng dấu gì vào passport cho tớ hay ghi chép vào compt gì cả, lần sau lên xin visa nữa chắc cười xuông nhỉ ? :))

Trong danh sách cư trú bất hợp pháp của chính quyền Đức có thêm một mạng :D

Chết thật, thế này thì bác không vào Đức được nữa à? Nhưng giả sử bác vẫn muốn vào thì nhớ giữ lại cuống vé máy bay nhé, và xin cái chứng nhận đã về lại (Canada?) ở đâu đó, sở làm chẳng hạn. Sau này sứ quán nó có hỏi thì rút ra chứng minh.

Dọa bác tí thôi, chứ thực ra bác có nói là bác bay ra ở cửa khẩu khác của Châu Âu mà không phải thuộc Đức thì chúng nó kiểm tra cũng khó lắm. Mà phải trường hợp đặc biệt mới kiểm tra ví dụ như các trường hợp bị nghi ngờ nằm trong danh sách cấm nhập cảnh.

Uh thì tớ cũng thấy tụi nó không đóng dấu khi ra nên hỏi vậy thôi, chứ lần sau có đi xin visa thì cũng cứ nói là mình ra đúng hạn (vé mua online nên chỉ còn tờ giấy in ra), cùng lắm nó có hỏi thì nói lúc tao ra chả hiểu sau người ta không đóng dấu, cho visa thì tớ lại vào chơi tiếp, không cho thì đi nước khác vậy :))
PS: thế ra khỏi mấy nước Schenghen thì có đóng dấu hả các bạn ? Tớ hỏi vì lần trước đi tận năm 2002 nên ko nhớ nữa, còn ra khỏi Mỹ với Canada thì có ai thèm kiểm tra đâu .

Đóng dấu hết bác ạ. Em chưa bao giờ thoát. Em chỉ là ham cái vé máy bay giá rẻ, khổ nỗi nó ra khỏi Ý vào ngày 21/9 mà visa của em hết ngày 20. Nhưng mà thôi chả chơi liều. Rẻ hơn mấy chục bảng Anh mà chịu rủi ro vào sổ black-list thì tèo.

Bác Già sang EU đúng lịch nhỉ. Em giờ giấc loạn xạ nên chẳng đi chơi đầu tháng 7 đc. Chỉ có cuối tuần sau em sang Koblenz mấy hôm rồi về thôi.

. Chỉ có cuối tuần sau em sang Koblenz mấy hôm rồi về thôi.

Zorzo sang Koblenz muốn leo lên cái pháo đài trên núi để chụp xuống cái mũi hình tam giác nổi tiếng giữa hai con sông thì nhớ đi buổi sáng, anh đi buổi chiều ngược nắng, chụp chả ra gì .

Status
Not open for further replies.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,184
189,946
Latest member
Ngvanvuong
Back