What's new

Thông tin Visa châu Âu (phần 1)

Status
Not open for further replies.
Anh chị ơi cho e hỏi về xin visa đi du lịch Ý với, trường hợp của e hơi lằng nhằng. E dự kiến đi Ý ngày 15/9-24/9 đã book vé máy bay xuất phát từ London. Nhưng đợt rồi trường cho nghỉ hè nhiều quá em về nhà, hiện còn 3 tuần nữa mới bay. Không biết em xin visa đi du lịch Y ngay từ VN có được k a. Thêm nữa, e tuy là đi học nhưng là học theo diện cơ quan cử đi, nghĩa là vẫn có nghề ngỗng chứ khônng phải chỉ là sinh viên. Như vậy thì giấy tờ khi cần nộp thì theo dạng phải có quyết định của cơ quan cho nghỉ phép dấu đỏ hay chỉ cần chứng minh là sinh viên của trường. hik. Chỉ cái tội tham vì nghe nói xin visa ở VN thì rẻ hơn so với làm bên kia.
Còn bảo hiểm du lịch e có thể mua ngay từ VN được không ạ, và chọn hãng nào ngon bổ rẻ phù hợp với thời gian e đi nhất k a., mong các bác tư vấn.
Many thanks

Theo mình biết thì nếu bạn đang có Visa Sinh viên do nước A cấp thì khi muốn xin visa vào nước B bạn phải xin ở sứ quán của nước B tại nước A chứ sứ quán của nước B tại Việt nam sẽ không cấp visa cho bạn. Bạn nên gọi ra sứ quán Ý ở Hà nội để hỏi lại cho chắc.

Thấy các bạn ở đây xin visa Châu Âu bằng cách nộp HS cho ĐSQ Ý ở Hà Nội, nhưng mình ở SGN thì có thể xin qua dịch vụ được không ? Mình thấy họ quảng cáo xin visa công tác Châu Âu là USD$190, 2 tuần có. Có nên làm qua dịch vụ không, hay là tự xin chắc ăn hơn ?

@valentine: trong đơn của lãnh sự quán Đức (form của đại sứ quán Đức thì khác nhe, đỡ phức tạp, ít thông tin hơn) cũng có điểm đến chính. Mà mình nghĩ điểm đến chính của bạn là Đức là được rồi. Tuy nhiên để chắc ăn, tránh bị lãnh sự quán vặn vẹo thì bạn nên khai điểm đến đầu tiên & điểm đến chính là Đức. Booking vé máy bay cũng nên thể hiện có bay đến Đức (transit ở Paris, kêu đại lý vé máy bay cho mình booking như vậy, còn thực tế mua chuyến Paris – FRA là chuyện khác)
Nếu bạn đã có visa do LSQ Đức cấp thì có thể làm thủ tục nhập cảnh ở sân bay CDG Paris không vấn đề gì cả đâu (mình đã nhập cảnh mấy lần ở Paris, dù thực tế điềm đến chính là Munich), chả anh nào rảnh mà hỏi mình câu gì. Nhập cảnh & xuất cảnh ở Paris dễ hơn ở Frankfurt nhiều. Mà nếu bạn xui xui gặp anh nào rảnh mà hỏi, thì bảo là nhập cảnh xong sẽ ra máy mua vé tàu đi FRA.

@GADIBO: visa phí mà LSQ thu đã là 60eur tương đương 75 usd rồi. mình không nghĩ là dịch vụ có thể xin được visa công tác đâu (vì nếu được thì 190usd cũng không mắc). mình thấy visa công tác phải nộp giấy mời, giấy cử đi công tác có nêu thông tin về chuyến đi + công ty mời rồi nhiều khi phải nộp giấy tờ chứng minh mối quan hệ công việc giữa bên mời & bên được mời.

@ Stb:
theo mình nghĩ trình diện ở đây là sau khi bạn đi về, thì phải đến lãnh sự quán/đại sứ quán Bỉ trình diện (nộp lại pasport) để họ biết là bạn đi về đúng hạn đó, chứ không phải là lúc đến Bỉ thì bạn phải ra trình diện đâu
Hồi tháng 5 mình cũng đi Bỉ, đến Brussel nằm 2 ngày mà chả biết làm gì, vì cũng chả có nhiều chổ để tham quan. Có 1 ngày nằm nguyên trong khách sạn vì không có chỗ đi + trời mưa + lạnh => nguyên ngày lên internet đọc báo mới ghê chứ (rảnh tiền quá không biết làm gì, qua eu nằm đọc báo, lãng phí ghê)

@GADIBO: visa phí mà LSQ thu đã là 60eur tương đương 75 usd rồi. mình không nghĩ là dịch vụ có thể xin được visa công tác đâu (vì nếu được thì 190usd cũng không mắc). mình thấy visa công tác phải nộp giấy mời, giấy cử đi công tác có nêu thông tin về chuyến đi + công ty mời rồi nhiều khi phải nộp giấy tờ chứng minh mối quan hệ công việc giữa bên mời & bên được mời.[/QUOTE]

Vậy bạn làm ơn cho biết thêm, nếu mình đang ở SGN và muốn xin visa Châu Âu thì nên nộp ở đâu sẽ có nhiều hy vọng hơn ? Nghe nói nộp ở LS Ý thì có khi phải bay ra HN để phỏng vấn, tốn kém quá. Các phượt gia thông thái vui lòng chỉ giúp, xin cám ơn rất nhiều.

@GADIBO: mình không rành lắm vì mình chỉ mới xin Visa di Úc, Hàn Quốc, Đức & có biết thủ tục xin visa đi UK, mà toàn là visa công tác, chưa bao giờ xin visa đi du lịch tự túc cả. Mà xin visa cũng chưa bao giờ bị phỏng vấn or đánh rớt nên không biết. Theo mình thấy thì thủ tục ở Đức là tương đối đơn giản nhất trong mấy nước kia.
Túm lại nguyên tắc quan trọng trong việc xin visa để có khả năng được chấp thuận là:
-Chuẩn bị giấy tờ đầy đủ như yêu cầu
-Nên kê khai các thông tin trung thực nhất một cách có thể
-nếu đi du lịch mà mình tự túc chi phí, nên nộp các giấy tờ tài chính ngân hàng với số dự nhiều nhất có thể (mình nghĩ không cần chứng minh tài sản, bất động sản gì nhiều). Hồi bữa mình xin visa công tác, cho ông xã đi kèm (chi phí ông xã thì 2 vợ chồng chịu), nộp kèm theo 3 cái xác nhận của 3 ngân hàng về hạn mức tín dụng (mỗi cái 50tr), xong là thấy ok cho visa ngay.

Mọi người ơi, cho mình hỏi về visa Hà Lan với! Bên trường mình thông báo là nên xin visa D+C để có thể vào HL từ 1 nước Schegen khác, và bên HL đã chuyển hồ sơ của mình VN sau khi bên ấy approve hồ sơ mình xong. Nhưng mà khi mình điện thoại lên Lãnh sự HL tại TPHCM, thì chị ở đó nói là, không cung cấp visa D+C, mà chỉ cung cấp visa D thôi! (chỉ vào HL từ VN). Rút cuộc là thế nào ạ? Sao VN mình lại không cung cấp D+C ạ? Có ai có xin visa vào HL rồi cho mình hỏi với! Cám ơn mọi người rất nhiều.

Last edited:
Mình đang ở Brussels, đã đi Brugge, Athens, Santorini, Alsace và Amsterdam. Trời hơi nóng đấy các bạn, tóc mình cháy luôn, ak ak...
Đi Bỉ nên đi Brugge, cá nhân mình thấy Brugge đẹp hơn Amsterdam vì nó hông có xô bồ du lịch thị trường như bên Ams, hic, mùa hè nóng mà đi Canal Bus ở Ams thiệt tình khổ muốn nhảy xuống sông thôi... Bên Brugge ảnh hưởng của Hà Lan nên kiến trúc tương tự mà êm đềm hơn! ^^

Luna

Thân chào cả nhà
Mình đang làm hồ sơ xin visa du lịch thăm bạn tại Bỉ, bạn mình gởi giấy mời. Bạn mình là người Bỉ.
Khi mình đến Lãnh sự quán Bỉ tại Tp.HCM, thì có 1 người đem hồ sơ ra đưa và hỏi có người gởi giấy mời không? Mình nói có, thế là xong, mình định nhờ tư vấn nhiều điều nhưng dường như họ không quan tâm.
Theo như hồ sơ mình nhận được cũng có yêu cầu về tài chính. Mình có Sổ tiết kiệm. Mình làm việc tại nhà, nên không có giấy của công ty xin nghỉ phép không biết điều này có gây khó khăn cho việc xin visa hay không? Khi phỏng vấn mình có phải ra Hà Nội không?
Trong bộ hồ sơ người ở Lãnh sự đưa cho mình có kèm theo 1 name card của cty du lịch, khi mình gọi đến định nhờ tư vấn thì bảo mình hãy đem tất cả hồ sơ lên họ sẽ chỉ và tính phí dịch vụ. Mình không biết thế nào, mong các bác giúp đỡ.
Cám ơn các bác rất nhiều.

Status
Not open for further replies.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,492
190,105
Latest member
aerocitygirls
Back