What's new

Thông tin Visa châu Âu (phần 1)

Status
Not open for further replies.
Re: Thông tin Visa châu Âu

Có bác nào làm visa thăm thân ở Đức cho em hỏi chút vì em đang làm cái này bảo lãnh anh trai và chị dâu qua chơi
- Tất cả các giấy tờ đều phải dịch sang tiếng Đức ạ?
- Anh chị em chỉ định sang 15, 20 ngày thôi nhưng visa thăm thân nó sẽ cấp 3 tháng hay tùy theo lịch trình cụ thể trên booking máy bay?
- Ở Hn có cần mang theo vé máy bay đến khi lấy visa không?
Em cảm ơn các bác

@langit: Em có tí kinh nghiệm xin visa cho các cụ nhà em sang Đức thăm thân năm ngoái thì:

- Trừ bản khai xin visa và một cái thư trình bày em tự viết bằng tiếng Anh, các giấy tờ khác đều dịch ra tiếng Đức.
- Các bạn Đức cấp visa rất rắn: chính xác ngày book vé máy bay, một lần vào, không thêm 1 li dù tối đa các bạn ấy có thể cho 90 ngày.
- Trong hồ sơ cho cac cụ nhà em đã có vé máy bay, online tickets tự in ở nhà, do khi đó em đặt vé từ London sang.

Chắc bác đã đọc trang này rồi:

http://www.hanoi.diplo.de/contentblob/2065820/Daten/1029431/DownloadDatei_MB_B_Visa.pdf

http://www.hanoi.diplo.de/Vertretung/hanoi/vi/01/Visabestimmungen/Visabestimmungen.html

Last edited by a moderator:

Em nộp hồ sơ vào ĐSQ Ý, đến nay đã 9 ngày rồi mà không thấy động tĩnh zì, em đọc những trang trước thấy các bác toàn hơn 1 tuần là có (mặc dù ĐSQ nói 2 tuần). Em sốt ruột không chịu được, vé máy bay lúc nộp chỉ đặt, ko thanh toán nên bị hủy rồi, h không lấy được visa sớm sao lấy được vé rẻ đây.. huhu :((
Hôm đấy em nộp hồ sơ xong, chờ mấy phút người ta gọi vào phỏng vấn luôn (em thì cứ tưởng phải xét hồ sơ chán chê rồi mới phỏng vấn nên cũng không chuẩn bị tinh thần zì cả :D). Bọn em nộp 2 người, 2 gái độc thân, bạn đi cùng em bị hỏi rất nhiều, chủ yếu về vấn đề tài chính, vì thu nhập thấp, thẻ tín dụng hạn mức thấp, nhà ko có sổ đỏ... Em thì chả bị hỏi zì mấy, chỉ xác nhận lại thông tin chút thôi, nhưng 2 đứa nộp chung thì nếu trượt chắc trượt cả 2 :(.
Em muốn hỏi các bác nộp vào ĐSQ Ý theo diện du lịch tự túc ko giấy mời là từ hôm nộp hồ sơ đến hôm lấy được visa là bao lâu?
THank các bác

Mọi người cho em hỏi chút xíu với ạ. E đang du học ở Anh và tháng 6 này định làm tour Châu Âu đi Hà Lan,Bỉ,Đức,Hy lap, Ý,Pháp trong tầm 1 tháng. các anh chị cho em hỏi là e chỉ cần xin visa ở nước đầu tiên e đến (tức Hà Lan) phải không ạh. Thứ 2 là liệu người ta có cho cấp visa đi du lịch trong 1 tháng thế ko vì em nghe 1 số người nói chỉ xin đi được từ 10 - 15 ngày thôi :D

Xin chào các bạn. Mình đang rất lo lắng vấn đề xin VISA thăm thân nhân 1 tháng ở Đức ( có thư mời) do ba sau của mẹ mình ( người Đức) đứng thư mời. Mẹ mình cũng đã có quốc tịch Đức lâu rồi nhưng nghĩ để chính người Đức đứng thư mời thì an tâm hơn. Bảo lãnh cả 3 người (mình, vợ, và con trai 14 tháng tuổi).

Các giấy tờ hộ khẩu TPHCM, chứng minh việc làm, thu nhập, nghĩ phép cơ quan, sổ đỏ nhà (do mình đứng), sổ tiết kiệm 15.000 USD (do vợ mình đứng), bảo hiểm mua bên Đức v.v.. đều có đủ. Không hiểu trường hợp của mình có khó khăn gì không? Mong các bạn nào có kinh nghiệm chỉ dẫn cho mình với, có lẽ mình sẽ hẹn nộp hồ sơ vào cuối tháng 03/2011 này.

Cảm ơn các bạn rất nhiều.

Last edited:

các anh chị cho em hỏi là e chỉ cần xin visa ở nước đầu tiên e đến (tức Hà Lan) phải không ạh.
Thứ 2 là liệu người ta có cho cấp visa đi du lịch trong 1 tháng thế ko vì em nghe 1 số người nói chỉ xin đi được từ 10 - 15 ngày thôi :D

Bạn Hải Linh có thể xin VISA Schengen ở nước đến đầu tiên hoặc nước lưu trú dài nhất là có thể đi được tất cả các nước khác.

Bạn có thể xin được VISA đủ thời hạn bạn đi du lịch, đừng lo (không hạn chế 10 - 15 ngày gì đâu), tất nhiên với điều kiện bạn đáp ứng đủ điều kiện xin VISA (có đặt phòng khách sạn, đặt vé máy bay, đủ tiền tiêu sài theo quy định trong suốt quãng thời gian đó...). Thực tế, chẳng hạn bạn có 2 chuyến đi đến khối Schengen, mỗi chuyến chỉ 3-5 ngày, nhưng cách nhau gần 3 tháng, có đủ đặt vé, đặt phòng, bạn vẫn được cấp VISA ngắn hạn 3 tháng.... :D

---

Bác Pumbanet đừng lo lắng quá, cứ nộp đủ giấy tờ, hồ sơ yêu cầu chắc sẽ được cấp VISA. Trường hợp như của bác không có lý do gì đặc biệt để ĐSQ gây khó khăn cho gia đình bác. :D

Cảm ơn bác ạ. Em định tháng 6 đi, vậy thì đã có thể xin visa từ bây giờ chưa ạ
Với cả như em tháy là nêu xin visa thì fai có vé máy bay,ksan trước. Nhưng em sợ là nếu trượt visa thì phí số tiền vé máy bay lắm ạ :-s. Các bác có mẹo gì về vụ khai lịch trình và book vé các thứ không ạ. em xin cảm ơn ^^

@ Xe Lu: nhớ photo cả cái Đăng ký kết hôn nữa.
Nếu bạn nào định xin Visa du lịch Châu Âu, mình highly recommend các bạn nộp hồ sơ qua DSQ Hy Lạp. Có ai tin được mình apply visa cho 2 người đều xin visa Schengen lần đầu tiên lúc hơn 10am thứ ba ngày 8/3 (với điều kiện hồ sơ đầy đủ ngay) mà tầm trưa thứ tư ngày 9/3 đã nhận được điện thoại thông báo hệ thống process visa bên Bỉ đã duyệt hồ sơ của mình. Nếu cần lấy ngay thì đến trước 12am trong ngày còn nếu không thì sáng thứ năm đến lấy. Nói chung được như thế mình đã nhận được sự hỗ trợ đắc lực của bạn làm ở bộ phận Lãnh sự.
Mình nghĩ được như vậy vì lượng đơn xin visa qua sq Hy lạp không lớn nên nhân viên có thể chỉ dẫn và giải đáp nhiệt tình các câu hỏi của đương đơn và thời gian xét hồ sơ của hệ thống bên EU cũng nhanh hơn. Nếu bạn nào nộp qua sứ quán Đức, Pháp, Bỉ, ý thì nếu thời gian nộp hồ sơ không đủ 15 ngày trước ngày đi theo booking thì họ đã lạnh lùng từ chối hồ sơ ngay lập tức rồi.
Mình đi từ tối thứ bảy 12/3 và giờ đang ở Athens và theo kế hoạch thì thứ bảy này lượn sang Rome.

@ Hảilinh: không nên mua trước vé máy bay hay trả tiền khách sạn trước mà chỉ lấy booking thôi. Vé máy bay thì dặn phòng vé giữ vé cho tới ngày mình yêu cầu xuất vé thì thôi, các phòng vé đều có thủ thuật để giữ chỗ cho khách nhưng có thể nếu yêu cầu xuất vé sát ngày đi thì sẽ mất thêm 1 số phí vài chục đô thôi.

Cảm ơn bác ạ. Em định tháng 6 đi, vậy thì đã có thể xin visa từ bây giờ chưa ạ
Với cả như em tháy là nêu xin visa thì fai có vé máy bay,ksan trước. Nhưng em sợ là nếu trượt visa thì phí số tiền vé máy bay lắm ạ :-s. Các bác có mẹo gì về vụ khai lịch trình và book vé các thứ không ạ. em xin cảm ơn ^^

Trường hợp bác đi du lịch ngắn ngày thì em thấy vụ máy bay+ book phòng KS có thể làm theo cách này. Đặt trường hợp bác đi tháng 6, cuối tháng 4 bác đâm đơn xin visa. Bác ra làm cái đặt chỗ vé máy bay sớm hơn dự kiến (vd: đầu tháng 5) và vào trang booking.com đặt đại 1 vài KS (của 2,3 nước EU) trong thời điểm đó. Sau khi book rồi, bác in nó ra và hủy sau 1 ngày là yên tâm không mất xu nào.
Có 2 thứ giấy đó rồi, khi nộp đơn xin, bác nhớ hỏi trước bộ phận lãnh sự là bác muốn đi thêm 1 số nước Schengen trong thời gian không quá 90 ngày. Nếu họ đồng ý cấp cho bác 90 ngày thì bác muốn vào EU lúc nào chả được, mình có lừa dối đâu mà chỉ đi chậm hơn kế hoạch thôi. Nhược bằng họ thông báo chỉ cấp đúng số ngày định đi thì phương án trên không khả thi bác ạ.

Status
Not open for further replies.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,578
190,134
Latest member
etaxiprk2
Back