What's new

Thông tin Visa châu Âu (phần 1)

Status
Not open for further replies.
Re: Thông tin Visa châu Âu

Các bạn cho mình hỏi, nếu booking của mình chỉ thể hiện đến Hy lạp mà không qua nước khác nhưng thực ra mình muốn xin visa châu Âu dể đi chặng Hy lạp - Ý - Pháp - hà Lan - Đức qua Sứ quán Hy lạp có được không? Nếu được cấp thì mình vẫn được cấp visa vào cả châu Âu chứ?

Urgent! Mình là member mới, các bạn cho mình hỏi thông tin này 1 chút, mình có visa schengen rồi, mình sang Athens (Hy lạp trước). Tối thứ bảy này sẽ đi nhưng vấn đề là visa của mình duration of stay chỉ có 9 ngày thôi mặc dù nó vấn valid from 12/3 to 4/4/2011. Vậy khi sang tới Athens rồi có cách nào để mình xin gia hạn thời gian từ 9 ngày lên 20 ngày được không và mình cần xin gia hạn ở đâu? Tức là đến cơ quan nào của Hy lạp hoặc đến sứ quán nào, mình có chương trình sau Hy lạp sẽ đi một số nơi như Ý, Pháp, Đức, Hà Lan. thời gian ở các nước này là như nhau. Mình rất cần thông tin này, bạn nào biết thì share nhé. Chân thành cảm ơn.

@Jacaranda: Bạn gặp khó rồi. Xin gia hạn tức là bạn phải xin visa mới. Tớ không biết ở Hy Lạp cơ quan nào sẽ cấp mới visa cho bạn khi bạn đã vào trong Hy Lạp, nhưng bạn có thể xin visa của các nước khác như Pháp, Ý, Hà Lan tại Hy Lạp.

Bạn sẽ có những bất lợi:

Bạn chỉ có 9 ngày để nộp hồ sơ, trong khi thời gian chờ visa mới có thể đến 21 ngày (tuy nhiên trong châu Âu thường độ 1 tuần là có). Bạn phải chuẩn bị tinh thần ở trong Hy Lạp đợi visa với số ngày dài. Trong thời gian chờ này, nếu có giấy hẹn của ĐSQ thì dù visa của bạn hết hạn, bạn vẫn đang hợp pháp.

Khuyên bạn nên chuẩn bị đủ hồ sơ để xin một visa Schengen mới để tới nơi thì tìm cách nộp luôn. Nhưng vì bạn ở xa nhà, nếu cần bổ xung hồ sơ sẽ khó khăn hơn nhiều.

Bạn phải chuẩn bị tinh thần nếu không xin đc visa mới, bạn sẽ phải rời khỏi Hy Lạp ngay do lúc bạn nhận hộ chiếu về visa có thể đã hết hạn. Không rõ thời hạn ở thêm này ở Hy Lạp là bao lâu, nhưng bạn nên giữ toàn bộ giấy tờ lịch hẹn của ĐSQ để làm bằng chứng cho việc ở quá hạn.

Chúc bạn may mắn và có chuyến đi thuận lợi.

Last edited by a moderator:

Mình đang xin visa Schengen ở SQ Ý. Và sẽ bay Vietnamairlines. Trong vé sẽ transit ở Frankfrut, Germany. Mình có bạn ở đó nên mình muốn nhập cảnh vào Đức luôn lúc dừng transit thì có thể được ko? Cảm ơn mọi ng trước! ^_^

Hi Anh Nhi,
Nếu bạn muốn vào Đức luôn thì vé của bạn ko phải vé transit mà bắt buộc phải là vé multi destination, hoặc bạn đặt nhiều chặng riêng rẽ. Mình ko rõ nếu bạn có vé rồi, thì thời gian ở Đức của bạn bao lâu? Nếu chỉ là vài tiếng thì sao vào được nhỉ? mà vài ngày hay vài tuần thì sao gọi là transit???
Bạn có Schegen rồi thì nhập cảnh vào nước nào cũng được, tuy nhiên, khi nhập cảnh chú ý là họ sẽ vẫn hỏi nha, nên nếu trả lời thì trả lời sao cho khớp và đúng là đi du lịch!
@ Jacanrada: Valid có nghĩa là bạn có thể nhập cảnh vào Schengen trong bất cứ thời điểm nào, ko sớm hơn hoặc không muộn hơn 12/3 - 4/4, tuy nhiên bạn chỉ có thể ở max là9 ngày thôi.
Đúng như bác Zorro nói, coi như bạn chuẩn bị thêm 1 bộ hồ sơ nữa để xin lại visa 1 lần, vậy chắc phải mang đầy đủ giấy tờ lắm.Tớ cũng ko rõ họ có giữ lại Passport không, mà bạn ko có Pass thì làm sao đi du lịch được?
@Papaya: Bạn định nộp hồ sơ có cả vé từng chặng luôn? Vậy bạn nhờ phòng vé nào đó xuất hộ bạn cái booking có phải tiện hơn không?
Mà di chuyển từng chặng trong châu Âu nói là đi bus hoặc train được mà, đâu phải bắt buộc mua vé máy bay đâu!

hehe,vậy em đội ơn anh lần nữa.Mai em chuẩn bị hồ sơ dùm nó đi xin,hi vọng đc hehe...Nó ko biết nên lên ngân hàng nhờ làm xác nhận sổ tiết kiệm của no 14k rùi,thui có nhiêu làm nhiệu luôn hehe...à,nó xin visa Âu Châu lan đầu thì để Single hay Multi thì tốt anh?Nó từng đi Korea,Thái,Sing,China,Malay,nói chung là đi Châu Á rất nhiều rồi mà Châu Âu với Mỹ thì chưa...

Xin multi thì phải chứng minh đc mình ra vào Schengen nhiều lần, nếu ko chứng Minh đc thì xin single thôi bạn ạ. Còn hồ sơ của bạn kia lưu ý phần công việc, lương...thì có thể khẳng định là trúng visa cao :)

Mình có đi du lịch Ba Lan, Czech và Áo từ VN, sử dụng đường bay của LOT nên điểm đến đầu tiên là Ba Lan, mình cũng đã nhờ cty du lịch bên Ba Lan làm tour để có giấy bảo lãnh từ họ nhưng qua tham khảo một số thông tin thì biết rằng Ba Lan hầu như rất ít cấp Visa du lịch cho người Viêt nên khả năng xin visa từ sứ quán Ba Lan sẽ fail rất cao. Vậy có bạn nào đã từng xin visa du lịch vào Ba Lan, Czech thành công có thể tư vấn giúp mình được không?, trường hợp khó hơn thì mình nên đổi lịch trình thế nào để vẫn xin được visa mà vẫn giữ được lịch trình như vậy

@Nebula: Bác đi 3 nước đấy, thì em nghĩ thử xin visa du lịch của Áo xem. Vì Czech và Ba lan gần đây rất hạn chế cấp visa cho người Việt, mà việc xin visa Ba lan rất khó khắn. Do họ làm việc 2 buổi 1 tuần vào buỏi sáng (thứ 2,5), làm rất chậm, nhiều người đi xếp hàng từ 3,4 giờ sáng mà chưa chắc đã vào để nộp hồ sơ được cơ (do thỉnh thoảng có đoàn công vụ hoặc vài người có quốc tịch Ba lan ưu tiên vào trước).

Last edited by a moderator:

Chân thành cảm ơn bạn Zorzo và alceste. Sau một hồi nghe ngóng và hỏi thông tin từ Sứ quán, mình đã được sứ quán Hy Lạp chấp nhận thủ tục gia hạn visa của mình (ơn giời ở hiền gặp lành đây). Tuy nhiên mình phải nộp một cái đơn xin visa mới và họ bảo phải đến thứ năm hoặc sáu của tuần này thì mới khẳng định được có gia hạn hay không. Nếu không thì mình phải chấp nhận cái duration 9 ngày theo visa vừa cấp thôi và đành phải chờ cơ hội sau để khám phá EU.
Trong thời gian chờ đợi, mình vẫn lên kế hoạch "phượt" của mình như sau:
Athens: 14-18/3: làm việc
19-20: thăm các điểm du lịch tại Athens (must)
21/3: Athens - Rome (chưa biết đi bằng gì)
22: Rome + Vatican
23: Rome - Venice
24: Venice - Paris:
25: Paris
26: Paris - Amsterdam
27: Keukenhof
28: Ams - Franfurt
1/4: Franfurt - HN
Mình biết hành trình này là rất tham lam, nhưng tới Italy mà không tới Venice thì phí quá. Cả Keukenhof nữa. Mình muốn dành nhiều time ở Franfurt vì có bạn thân ở đó.
Các bạn giúp mình share thông tin hoặc comment cái tour trên về việc đi lại (tàu hoặc máy bay), ngủ nghỉ... nhé. Mình đi 2 người.
Chân thành cảm ơn.

Status
Not open for further replies.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,427
190,079
Latest member
Quynh258
Back