What's new

Thông tin Visa châu Âu (phần 1)

Status
Not open for further replies.
Re: Thông tin Visa châu Âu

Chào các bác,
Sau 3 tuần mòn mỏi và hồi hộp chờ đợi, em đã có trong tay visa Schengen cho 1 tháng ở châu âu. Tiện đây em xin cám ơn các bác trên phuot vì những thông tin bổ ích, nó đã giúp ích cho em rất nhiều trong quá trình xin visa :D

Trước khi nộp em có gọi điện đến ĐSQ Ý để check lại thủ tục, visa du lịch 1 tháng, gái độc thân, không giấy mời, không bảo lãnh, ko có giấy tờ nhà cửa, em gặp một chị, chị ý nói là 'em nộp thì cứ nộp thôi chứ chị cũng nói thật là sẽ không được xét đâu'. Chán nản tuyệt vọng quá nhưng em vẫn đánh liều :D

QUa vụ này em rút ra kinh nghiệm chỉ cần chứng minh cho họ thấy là mình thật sự thích di du lịch thì sẽ ok thôi. em làm 1 cái lịch trình khá là chi tiết, cho họ thấy là mình lên kế hoạch thật sự, và nộp đầy đủ giấy tờ như yêu cầu, nộp hồ sơ xong, chờ nửa tiếng phỏng vấn luôn, 3 tuần sau đến lấy visa.. Giờ chuẩn bị tinh thần đóng gói hành lý rồi tháng 5 sang đó hú hí 1 tháng :))

Em đã book ks trên booking.com và venere.com để chuẩn bị tuần sau đi làm visa. Trong booking condition nói là free cancelation và chỉ phải cancel trước 2 ngày đến ( em đi vào tháng 6 cơ ạ). em điền thông tin thẻ tín dụng vào nhưng không có tiền trong đó vì thẻ visa debit mà. Thế là hôm sau nó bảo thẻ của em không hợp lệ và đòi nhập thẻ khác.
Em điền lại thông tin visa credit, thế là nó trừ nghéo tiền của em là 160E. Mà em thì muốn xin visa xong xuôi mới cancel booking. Như vậy khi mình cancel nó có giả lại tiền cho mình không?Ở một ks khác em điền thẻ credit nhưng cũng đã hết hạn mức, ko trừ được tiền thì nó tự động cancel booking của em luôn? Thế là sao nhỉ?

Em chưa dùng booking.com bao giờ (nhưng cũng có bác trên này đã dùng rồi), nhưng nếu nó đã ghi rõ free cancelation thì chắc sẽ không thu tiền bác đâu (nếu không thì ai thèm dùng nó nữa). Em đoán là khi bác cancel nó sẽ trả lại tiền bác vào thẻ tín dụng.

Đằng nào cũng bị trừ tiền rồi, bác cứ đi làm VISA, rồi về cancel. Xong xuôi vào đây feedback cho anh em biết.

Em đã book ks trên booking.com và venere.com để chuẩn bị tuần sau đi làm visa. Trong booking condition nói là free cancelation và chỉ phải cancel trước 2 ngày đến ( em đi vào tháng 6 cơ ạ). em điền thông tin thẻ tín dụng vào nhưng không có tiền trong đó vì thẻ visa debit mà. Thế là hôm sau nó bảo thẻ của em không hợp lệ và đòi nhập thẻ khác.
Em điền lại thông tin visa credit, thế là nó trừ nghéo tiền của em là 160E. Mà em thì muốn xin visa xong xuôi mới cancel booking. Như vậy khi mình cancel nó có giả lại tiền cho mình không?Ở một ks khác em điền thẻ credit nhưng cũng đã hết hạn mức, ko trừ được tiền thì nó tự động cancel booking của em luôn? Thế là sao nhỉ?

Bạn không cần trả tiền trước .Nếu sau khi đã điền đầy đủ nhưng chưa điền thông tin thẻ tín dụng vào thì bạn in ra rồi đem nộp cùng hồ sơ xin visa .vì chỉ cần địa chỉ khách sạn , số ngày nghỉ ở KS .Nếu bạn có visa và muốn đến lại KS đó và đưa cái tờ in tên KS ra họ vẫn cho bạn vào KS và thanh toán luôn lúc đó .Có lẽ đã trả tiền bôking cho KS rồi thì lấy lại cũng khó vì booking online , hoặc chỉ có thể đồi ngày sang ngày khác ở KS đó .Mình cũng chưa chắc chắn điểm này lắm vì book máy bay mà hủy bay thì lấy lại được tiền .Sẽ hỏi lại ong xã vì ông xã mình hay book KS online ( hắn ta đang ngủ hihihi)

@Darcy: không hiểu câu hỏi của bạn lắm, tuy nhiên mình cũng dùng booking.com thì thế này.

Bạn để ý phần thanh toán nhé, như mình đặt thì họ thông báo xác nhận phòng nhưng không charge tiền và nói tiền phòng sẽ trả thẳng cho KS. Thông tin thẻ của bạn vẫn là thông tin cần thiết phòng trường hợp bạn không sử dụng dịch vụ mà cũng không cancel, họ vẫn có quyền trừ tiền phòng theo quy định. Tuy vậy, mình có đặt phòng qua booking.com cho 4 địa điểm khác nhau, thì tự nhiên có 1 điểm bên booking.com không hiểu sao có trừ một phần tiền phòng của mình 45E trên tổng số 200 mấy. Chưa kịp hỏi họ sao làm vậy thì lại thấy họ trả lại số tiền này vào tài khoản thẻ tín dụng. Không biết trường hợp của bạn có giống vầy không.

Nếu quy định là free cancellation thì khi bạn hủy đúng thời hạn mặc nhiên là bạn chẳng mất gì. Nhưng kinh nghiệm của mình cho thấy khi đặt phòng vẫn phải kiểm tra kỹ policy trước khi nhấn nút thanh toán, vì mình đã từng đặt phải một KS ở Hongkong mà không được hưởng quy định này, mất 100% tiền phòng mặc dù đã hủy trước thời hạn. Lỗi là do mình không đọc kỹ, và quá chủ quan do nghĩ tới chính sách thông thường.

Mình cũng đã book khách sạn ở 8 thành phố để xin visa qua booking.com, tất nhiền là chọn những chỗ free cancellation. Mình dùng thẻ visa credit để book. Hôm nay mình vừa cancel cả 8, không mất xu nào cả

Chào các bác,
Giờ chuẩn bị tinh thần đóng gói hành lý rồi tháng 5 sang đó hú hí 1 tháng :))

Chúc mừng bạn Đu đủ đã có suất đi trời Âu ! Mình cũng được sứ quán Ý cấp visa tháng 5 sang đó trong vòng 1 tháng, không biết lịch trình của bạn thế nào nhỉ ? Có cung đường nào trùng thì cũng thú vị đấy !

Ông xã mình nói là tùy thuộc vào KS mà mình book ,nếu họ trả lại thì họ sẽ trả lại vào tài khoản của bạn , còn nếu KS nói không thì bạn sẽ mất trắng.Bạn hãy email cho họ hỏi xem thế nào đi .Chúc bạn have good trip!.

Chúc mừng bạn Đu đủ đã có suất đi trời Âu ! Mình cũng được sứ quán Ý cấp visa tháng 5 sang đó trong vòng 1 tháng, không biết lịch trình của bạn thế nào nhỉ ? Có cung đường nào trùng thì cũng thú vị đấy !

Cám ơn bác. Lịch trình của em thế này:
10/5: Bay từ Hà nội
11/5 - 13/5: Amsterdam (Ams + Keukenhof)
14/5 - 16/5: Cologne
17/5 - 18/5: Belgium (đang phân vân nên đi Brussels hay Bruge)
19/5 - 23/5: Paris
24/5 - 26/5: Venice
27/5 - 29/5: Florence (đi cả Chianti xem hoa hướng dương, chỉ ko bít lúc đấy có hoa k?)
30/5 - 2/6: Rome
3/6 - 7/6: Athens + Santorini
7/6: Về

Đấy, lịch của em như thế. Bác đi mấy người ạ? có cung nào trùng không?

Cả nhà cho em hỏi về việc chứng minh tài chính ạ. Em là sinh viên nhân dịp đi qua dự hội nghị bên Đức muốn xin thêm 1 tuần để du lịch nên không biết chứng minh tài chính như thế nào. Em có thể mượn tiền bố mẹ bạn bè để vào master card nhưng nếu ngta hỏi sao kê 3 tháng gần nhất thì em không có :( các bác nào có cao kiên giúp em với ạ. Em có đọc những topic trước thấy co người làm sổ tiết kiệm, nhưng như vậy thì ngta cũng biết mình mới làm sổ, vậy thì có được không? Các bác tư vấn giúp em nhé.
Với cả hộ khẩu của em là phải xin visa ở Hà Nội nhưng em có KT3 (mới cấp) ở HCM thì có được làm visa ở đây không ạ?
Em cam ơn cả nhà.

Last edited:
Status
Not open for further replies.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,573
190,132
Latest member
thetkenoithat
Back