What's new

Thông tin Visa châu Âu (phần 1)

Status
Not open for further replies.
Re: Thông tin Visa châu Âu

Xin visa Schengen tại ĐSQ của nước nhập cảnh hoặc nước bạn sẽ ở lại lâu nhất trong hành trình (chứng minh bằng giấy tờ) bạn nhé. Chốt: bên nào dễ hơn thì xin của bên đó :D

Dạ em cảm ơn mọi người nhiều lắm ạ ^^ Em còn 1 vấn đề muốn nhờ các anh chị giúp nữa đó là em hiện mới đi làm chính thức được khoảng 1 năm và chưa có sổ tiết kiệm, thay vào đó em chỉ có HSBC visa debit với số tiền là gần 2000$ thôi, bạn em tuy làm giấy mời và chứng minh anh ấy sẽ là người support cho chuyến đi của em từ A-Z nhưng em có cần phải chứng minh thu nhập hay phải có tài khoản tiết kiệm ở ngân hàng không ạ? Nếu có thì ít nhất phải có bao nhiêu tiền trong đó nữa? Em chỉ mơi tiết kiệm đc gần 2000$ trong visa debit thôi, nhà thì vẫn đang ở cùng bố mẹ chứ chưa có tài sản riêng.

Mong anh chị giải đáp giúp em thêm lần nữa, em cảm ơn anh chị ạ ^^

@icandoit: Như bác em nghĩ không sao đâu về cái vụ có ý du lịch nước khác =). Còn single entry thì bác yên tâm là đi được các nước khác trong schengen, single entry là tính ra vào khối schengen thì không được vào lại(1 lần mà), nếu bác đi lại trong schengen thì không bị kiểm tra gì hết (đa phần là vậy, đi tàu thì không ai check hết, đi máy bay thì họ check hộ chiếu là chủ yếu). Họ chỉ kiểm tra chặt lúc bác nhập cảnh sân bay đầu tiên của schengen thôi. :D

Cả nhà cho em hỏi thêm là book hostel xong in cái trang đó ra rồi đem nộp thôi hay sao ạ? Book xong rồi hủy ngay hay phải chờ xin được visa mới hủy? LSQ có kiểm tra xem mình có đặt thật hay không ạ?
Cám ơn cả nhà.

Để hủy booking không mất phí chắc cũng không cần hủy ngay lập tức (bạn đọc kỹ điều kiện trên các trang bạn định đặt xem sao). Cứ cầm VISA rồi hủy sau cho chắc ăn. :)

Các bác ơi visa từ ngày 1/5 mà đêm 30/4 bay sang Đức, sáng 1/5 đến nơi thì có sao không ạ?

Không sao, cứ 0h đổ đi của ngày 1/5 bác mới vào Đức là ok

Dạ em cảm ơn mọi người nhiều lắm ạ ^^ Em còn 1 vấn đề muốn nhờ các anh chị giúp nữa đó là em hiện mới đi làm chính thức được khoảng 1 năm và chưa có sổ tiết kiệm, thay vào đó em chỉ có HSBC visa debit với số tiền là gần 2000$ thôi, bạn em tuy làm giấy mời và chứng minh anh ấy sẽ là người support cho chuyến đi của em từ A-Z nhưng em có cần phải chứng minh thu nhập hay phải có tài khoản tiết kiệm ở ngân hàng không ạ? Nếu có thì ít nhất phải có bao nhiêu tiền trong đó nữa? Em chỉ mơi tiết kiệm đc gần 2000$ trong visa debit thôi, nhà thì vẫn đang ở cùng bố mẹ chứ chưa có tài sản riêng.

Mong anh chị giải đáp giúp em thêm lần nữa, em cảm ơn anh chị ạ ^^

Nếu người bảo lãnh chứng minh tài chính anh ta có thể cover cho bạn trong thời gian bạn ở bển thì không vấn đề gì, lần đầu tiên mình đi Anh chỉ có 50$ :p khi phỏng vấn vưỡn ok nhé. Hồi đó chưa biết cái tk ngân hàng nó dư thế nào nữa cơ.

1. Theo mình nghĩ là dư sức được
2. Nên xin thêm visa schengen, vì nếu có đđược visa đi ireland thì visa schengen là chuyện nhỏ.
3. Tùy bạn thôi, nhưng ko đđược nộp quá 3 tháng trước ngày bạn đi đâu.

Nên xin visa Schengen .bạn có thể đi khắp châu âu nếu muốn :)

Khách sạn và vé máy bay chỉ cần đưa booking thôi phải không ạ? Vậy làm sao để book rồi hủy mà không bị charge fee ạ? Mấy cái này em lần đầu tiên làm, mọi người nói cho tiết giúp em nhé. Các topic trước có thấy nhắc tới việc đó mà em khônng biết là làm như thế nào?
Số tiền quy định để được đi du lịch là bao nhiêu ? và chỉ cần có số tiền đó trong master card là được ạ?
Cảm ơn các bạn !

Bạn có thể book hotel nhưng không cần trả trước , cứ in ra nếu sang bên đó mà bạn vào hotel đó , đưa cái tờ đã in ra rồi trả tiền ở đó cũng được .Nhà mình 1 lần như vậy rồi .

Các anh chị ơi, em đang định tháng 7 này sẽ sang Bỉ nên em đang hoàn tất giấy tờ để xin visa Bỉ nhưng hôm nay em xem trên khối Schengen thì thấy thông tin như sau

"Visa vùng Schengen

Đối với người nước ngoài, muốn vào Vùng Schengen phải xin một visa đồng nhất gọi là Visa Schengen tại sứ quán hay lãnh sự quán của một nước mà mình muốn tới đầu tiên, sau đó có thể tự do đi lại trong Vùng Schengen. Loại visa này thường chỉ có thời hạn tối đa là 3 tháng."

Mà em đi theo dạng thăm bạn (bạn em làm giấy mời cho em) Em định sang Bỉ rồi qua Paris và Munchen chơi ít ngày, nhưng vé máy bay em mua là từ HCM đến Ams (để hạn chế phải quá cảnh nhiều chỗ, em chỉ quá cảnh ở Bangkok rồi từ Bangkok bay thẳng qua Ams luôn) rồi sau đó bạn em sẽ đến sân bay Schiphol ở Ams đón em sang Bỉ, vậy cho em hỏi em phải xin visa vào Hà Lan hay vào Bỉ hả các anh chị?

Đây là lần đầu em đi châu Âu nên chưa có nhiều kinh nghiệm, mong nhận được sự giúp đỡ của mọi người. Em cảm ơn ạ.

Nếu bạn xin được Visa Schengen thì bạn có thể đến các nước trong cộng đồng Châu âu , nứoc nào cũng được .Trong trường hợp của mình vừa mới đi Châu Âu về thì mình xin Visa schengen ở Đức nhưng mình lại đi Praha trước ,khi xuống sân bay họ kiểm tra visa và hỏi lần đầu đến Praha ?,,,ở đâu ? mình ở Praha vài ngày rồi mua vé tầu hỏa sang Đức mất khoảng 4 h hơn ,rồi từ đức đi tầu hỏa sang Amsterdam mất khoảng 3 h hoặc ít hơn ,rồi từ Ams sang Brussels gần hơn ,rồi từ Bỉ sang Pháp cũng không xa .Bỉ bé và không nhiều chỗ như ở Ams.Sang Halan cẩn thậnkeor bị móc túi nhé .Mình đã bị kéo khóa balo từ ga về KS nhưng không mất gì :).Nói chung nên cẩn thận dù đi bất cứ đâu vì cũng giống như o VN , kẻ cắp nhiều lắm.cảnh giác với các chị Digan nữa .Have good trip!

@HMS: A, em cảm ơn mọi người nhiều lắm ạ, hiện em đang đợi giấy tờ chính thức từ bạn em rồi em sẽ tiến hành xin visa Schengen ở LSQ Bỉ ^^ Chúc mọi người luôn vui vẻ và có nhiều cơ hội đi nhiều nơi hơn ^^

• Like
Reactions: HMS
Status
Not open for further replies.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,462
190,097
Latest member
bonghongvu
Back