What's new

Thông tin Visa châu Âu (phần 1)

Status
Not open for further replies.
Thực ra là không thu đâu bạn, chỉ là nó tạm hold thôi. Sau này thì sẽ trả lại. Nhưng có trường hợp thì ngân hàng trả lại mình nhưng cũng chênh lệch mất mấy trăm. Chỉ vì chênh lệch tỉ giá và lệ phí ngân hàng nữa, cũng xót ruột lắm :). Tớ 1 lần đặt booking.com bị hack thông tin tài khỏan, lần sau cứ liều thì không sao. Còn muốn đặt thật thì vào hostelbooking hay hostelworld ý, giá sẽ rẻ hơn.

Đợi tầm 1 tuần xem thế nào nhé. Nó có độ trễ ý mà. Vậy bao giờ ấy định đi?

Last edited by a moderator:
Re: Thông tin Visa châu Âu

Các bác cho em hỏi nữa là về chứng minh tài chính em chỉ có sổ tiết kiệm thôi thì có được không ạ. Với cả sổ này thì em mới đi làm tuần trước thôi và kì hạn 3 tháng (em là sv xin bố mẹ tiền đi chơi ạ). Vậy thì có được không hay phải có thêm tiền trong thẻ tín dụng? cám ơn các bác. Chúc cả nhà nghỉ lễ vui vẻ :)

- Mình book trên booking.com cho KS tại Hà Lan, Ý , mà có thấy nó trừ tiền đâu nhỉ ? đang định bụn lấy được visa rồi cancel để book hostel để saving money
- Nếu bạn làm thẻ tín dụng credit card thì họ đâu có yêu cầu bank statement gì đâu. Hôm tuần trước mình nộp hồ sơ xin visa ở sứ quán Pháp, chỉ cần bản photo cái credit card là họ chấp thuận mà , à mà có thêm sổ TK nữa. Bạn lưu ý là thẻ credit chứ không phải là thẻ debit nhé

- uh em cũng chả biết sao :( thôi thì đành chờ vậy vì rõ ràng trong booking condition nó ghi là no deposit required với free cancellation :-<
- Em nó là sviên bác ạ, làm sao có credit :( giờ em chỉ có đc 1 chứng nhận sổ tiết kiệm của ngân hàng (sổ tiết kiệm mở cách đây 4-5 hôm) thế nên cũng hơi sợ, lên nhờ mọi ng góp ý ạ.

Em book hostel trên booking.com, trong booking condition nêu rõ là free cancellation và no deposit required. Thế nhưng khi em book xong nó lại trừ tiền trong thẻ của em T__T thế rồi em cancel lại ngay, vậy mà tiền vẫn chưa đc trả lại về tkhoan :(( Có ai bị giống em không ạ :(( vậy là thế nào ạ :(( em email cho hostel mà chẳng thấy trả lời huhuhu cả nhà giúp em với :((

Hic, chị cũng đang bị như em, chị book trên venere.com, rõ ràng là free cancellation thế mà bị trừ tiền rồi, giờ chị còn chưa dám cancel vì sợ không được refund quá. Vừa mới mail cho hotel hỏi thì họ bảo "when you give us your number of credit card and expiry date , we call the bank instead of to have a number of permission just for garantee of your booking room, when you arrive at hôtel you pay your room", thế nghĩa là sao nhỉ? Nhưng rõ là sms báo trừ rồi mà, chẳng hiểu sao nữa, huhu :((

@IPSec: Trước đây có 1 anh rất là hay xí xọn ở trên này dùng thẻ của mình và bạn mình book phòng trên venere, cũng có hiện tượng như vậy. Sau khi đến ở thì tiền đc trả lại vào tài khoản của mình và bạn mình (khách trọ trả tiền mặt). Trong trường hợp của bọn mình là họ hoàn lại kô mất xu nào. Anh ấy có giải thích (như trong email khách sạn gửi cho bạn) là khách sạn muốn check xem bạn có đủ tiền chi trả tiền thuê phòng kô.

Em sv: em giải thích trường hợp của mình cho sứ quán, và nhờ bố hoặc mẹ viết cho cái thư đảm bảo là được nhé. Đại khái tôi sẽ chịu trách nhiệm đài thọ chuyến đi của con tôi.
Credit card: kể cả đã đến khách sạn, mà khách sạn không ra gì, (chẳng hạn không như quảng cáo), bạn vẫn có thể đện thoại cho ngân hàng để hủy giao dịch, cái này rất bình thường ở nước ngoài. Nếu vào khách sạn mà ko có credit card, thì thường sẽ phải deposit tiền mặt. Thế nên bạn chưa đi, muốn hủy thì vẫn có thể, sau đó gọi cho ngân hàng để hủy giao dịch, show luôn cho ngân hàng thấy policy "free cancellation" của người ta. Cuối tháng, tiền mới vào đến tài khoản của người ta. Yên tâm nhé.

@IPSec: Trước đây có 1 anh rất là hay xí xọn ở trên này dùng thẻ của mình và bạn mình book phòng trên venere, cũng có hiện tượng như vậy. Sau khi đến ở thì tiền đc trả lại vào tài khoản của mình và bạn mình (khách trọ trả tiền mặt). Trong trường hợp của bọn mình là họ hoàn lại kô mất xu nào. Anh ấy có giải thích (như trong email khách sạn gửi cho bạn) là khách sạn muốn check xem bạn có đủ tiền chi trả tiền thuê phòng kô.

Nếu họ chỉ check để biết thôi sao lại trừ tiền của mình nhỉ? (SMS báo trừ tiền thật rồi)

@IPSec: Mình cũng nhận đc SMS nói là họ đã trừ tiền, nhưng như bạn phuongxinh nói ở phía trên, họ chỉ tạm hold thôi chứ kô thu đâu. Trong tài khoản ngân hàng của mình số tiền thực có và số tiền có thể sử dụng là chênh nhau 1 khoản tiền đúng bằng tiền phòng. Theo mình hiểu họ hold để chắc chắn mình có đủ tiền trả họ và nếu mình kô đến mình sẽ có tiền trong tài khoản để họ trừ theo quy định.

Status
Not open for further replies.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,592
190,141
Latest member
bongdatvme
Back