What's new

Thông tin Visa châu Âu (phần 1)

Status
Not open for further replies.
Re: Thông tin Visa châu Âu

Chị ơi em nghĩ 2 người sẽ nộp chung luôn ý. Nhưng cmtk thì nên chứng minh riêng chị nhé. Vì nếu chứng minh chung ví dụ tài khoản đứng tên chị thì lãnh sự quán họ sẽ nghĩ vậy chồng chị chả có gì, Tây nó rõ ràng lắm chứ chả phải của vợ chồng là chung hết đâu :).
Giấy đăng ký kết hôn cần đó chị, dịch qua tiếng Anh khỏi công chứng ạ.

Last edited by a moderator:

Em muốn hỏi một số giấy tờ trong thủ tục làm visa ở ĐSQ Pháp:
- Mình có sổ tiết kiệm thì yêu cầu ngân hàng đó làm giấy chứng minh tài chính cho mình luôn ạ? Mà giấy chứng minh tài chính của ngân hàng bằng tiếng Việt có cần dịch ra tiếng Pháp/ Anh không?
- Một số giấy tờ như giấy cho nghỉ phép của cơ quan/ trường học yêu cầu có bản sao, nhưng là bản sao của bản tiếng Việt gốc hay là bản sao của bản dịch ra tiếng Pháp? Những bản sao này có cần đi công chứng không hay chỉ cần photo rồi nộp luôn trong hồ sơ ạ?
- Em mới làm 1 thẻ MasterCard để chuẩn bị cho lần xin visa này nên giao dịch là chưa có. Vậy muốn đưa cái tài khoản thẻ này (gồm toàn bộ phí tổn cho chuyến đi) vào hồ sơ xin visa để phần ch/m tài chính thêm chắc chắn thì em phải yêu cầu như thế nào với ngân hàng? Giấy sao kê tài khoản thì em đã có giao dịch nào đâu?
Em có gọi ĐT cho ĐSQ, họ bảo em viết email hỏi, em viết email thì người ta trả lời ngắn gọn kiểu như "đọc kĩ hướng dẫn sử dụng trước khi dùng" nên em cũng chả biết đường nào mà lần. Mong mọi người có kinh nghiệm xin visa chỉ bảo em với :)

Hix , các bác giúp e với.
Hôm nay em lên đại sứ quán Ý hỏi thủ tục xin visa thì nó bảo cần phải có 1 cái giấy mời , thì mới được làm giấy tờ xin visa
Bác nào ở bên Ý hay biết dịch vụ nào thì giúp em với. YM của em: proboss8x.

@Le Thu Huong: Đúng rồi bạn ơi yêu cầu ngân hàng đó làm luôn, thường là có sẵn bản vừa Anh vừa Việt mà. Còn không thì nói nó làm luôn bản tiếng Anh cho bạn.
- Mấy cái đó mình nộp bản chính + bản dịch ra tiếng anh thôi, khỏi công chứng, chỉ nộp bản sao hộ khẩu à.
- Thẻ master thì bạn làm cái chứng nhận có bao nhiêu tiền trong thẻ là được rồi, không giao dịch thì khỏi nộp sao kê. ^^

Hix, thông tin mới nhất của đại sứ quán Ý là: không xét visa cho đi tự túc nữa.
Phải qua công ty du lịch hoặc có giấy mời :(.

Trời!!! Đi nhanh kẻo hết cơ hội :|. Em vẫn còn đang trong quá trình lên lịch trình :(. Không biết đến lúc mình xin visa thì thế nào đây :'(.

hix , e chuyển sang xin visa của pháp , hôm nay call lên , nó cho cái hẹn 15/6 lên nộp hồ sơ,
mà theo lịch thì 17-18/7 e đi rồi ,
k biết kịp để cancell mấy cai booking k , bác nào cho e ý kiến với ,
thanks

@ Le Thu Huong: trả lời 1 số thắc mắc của bạn nhé, hi vọng sẽ có ích cho bạn .

Em muốn hỏi một số giấy tờ trong thủ tục làm visa ở ĐSQ Pháp:
- Mình có sổ tiết kiệm thì yêu cầu ngân hàng đó làm giấy chứng minh tài chính cho mình luôn ạ? Mà giấy chứng minh tài chính của ngân hàng bằng tiếng Việt có cần dịch ra tiếng Pháp/ Anh không?

--> Mình nghĩ không cần bản chứng minh tài chính gì đâu. Bản thân mình chỉ photo Sổ tiết kiệm, dịch bản đó ra tiếng Anh và mang theo bản chính khi nộp hồ sơ, chị nhận hồ sơ xem bản chính rồi đóng dấu sao y vào bản photo, bản dịch, sau đó trả mình bản chính, không cần phải một bản chứng minh tài chính riêng, làm sẽ mất công hơn.

- Một số giấy tờ như giấy cho nghỉ phép của cơ quan/ trường học yêu cầu có bản sao, nhưng là bản sao của bản tiếng Việt gốc hay là bản sao của bản dịch ra tiếng Pháp? Những bản sao này có cần đi công chứng không hay chỉ cần photo rồi nộp luôn trong hồ sơ ạ?

--> Tất cả giấy tờ, bạn photo bản chính, nếu bản chính là tiếng Việt thì dịch bản đó ra tiếng Anh, không cần công chứng bản nào hết, nhân viên nhận hồ sơ sẽ xem bản gốc và họ chính là người đóng dấu sao y.

- Em mới làm 1 thẻ MasterCard để chuẩn bị cho lần xin visa này nên giao dịch là chưa có. Vậy muốn đưa cái tài khoản thẻ này (gồm toàn bộ phí tổn cho chuyến đi) vào hồ sơ xin visa để phần ch/m tài chính thêm chắc chắn thì em phải yêu cầu như thế nào với ngân hàng? Giấy sao kê tài khoản thì em đã có giao dịch nào đâu?

--> Đối với thẻ tín dụng, mình chỉ photo chính cái thẻ kẹp vào hồ sơ là xong. Họ cũng chẳng hỏi thẻ mệnh giá bao nhiêu nữa :).

Em có gọi ĐT cho ĐSQ, họ bảo em viết email hỏi, em viết email thì người ta trả lời ngắn gọn kiểu như "đọc kĩ hướng dẫn sử dụng trước khi dùng" nên em cũng chả biết đường nào mà lần. Mong mọi người có kinh nghiệm xin visa chỉ bảo em với :)

Thực ra chỉ dẫn của họ cực kỳ đầy đủ rồi, chỉ có điều tâm lý người xin visa lúc nào cũng lo mình thiếu giấy tờ nên hay hỏi cho yên tâm. Bản thân mình cũng thế, nhưng sau khi làm xong thì nắm chắc rằng họ cần gì mình đưa đó, không cần đưa dư. Hãy đặt mình vào địa vị người xét hồ sơ, xem chính hồ sơ của mình xem có đủ thuyết phục chưa rồi đi nộp bạn nhé ;)

Vậy có nghĩa là e chỉ cần xin visa của thằng TS, nếu tụi nó cho e loại C (như bác nói) or loại D (như bác kitara) là e thoải con gà mái đi (trong thời hạn còn phép của Visa) mấy thằng châu Âu kia phải không bác?

Status
Not open for further replies.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,485
190,103
Latest member
Penguin1
Back