What's new

Thông tin Visa châu Âu (phần 1)

Status
Not open for further replies.
Re: Thông tin Visa châu Âu

Đúng rồi. Tuần trước mình cũng chạy qua ĐSQ Ý và có câu trả lời tương tự. Mình đang phân vân là ĐSQ Hà Lan có yêu cầu như vậy không - đang định tuần sau alo hỏi? Có bạn nào biết k nhỉ?

Cho em hỏi với ah. Em định đi cuối tháng 7, em sẽ sang Pháp đầu tiên, nhưng thấy mọi người nhận xét là xin visa du lịch ở DSQ Pháp khó (em không có thư mời, sổ tiết kiệm tầm 20,000 USD). Em đang định sang DSQ Ý thì lại thấy mấy bác ở trên nói DSQ Ý không cấp visa du lịch tự túc đúng không ah?

1)Vậy giữa DSQ Pháp và Hà Lan thì cơ hội xin visa không thư mời như em ở DSQ nào cao hơn ạ?

2)Và giấy xác nhận nghỉ phép có quan trọng không ạ? Em làm nhà nước, công ty không có bảng lương, xin xác nhận nghỉ phép có dấu cũng khó, chỉ có hợp đồng lao động có được không ạ?

@beo_baby: Mình không chắc Pháp dễ hơn Hà Lan nhưng mình thấy bạn có sổ tiết kiệm 20000 USD thì chứng minh tài chính tốt quá rồi. Đợt vừa rồi mình xin đi Pháp, sổ tiết kiệm cũng chỉ gần 5000 thôi mà vẫn ok :D. Nhưng mà không có bảng lương, không có giấy nghỉ phép được duyệt thì mình không biết thế nào

Last edited by a moderator:

@ntmhuong: Bạn ơi, thế lúc xin bạn có giấy mời không? phải nộp hồ sơ trước bao lâu? Mình định bay 29/07, đang định năn nỉ sếp kí cho giấy nghỉ phép nhưng không bít mấy bà văn thư có chịu đóng dấu không haiz

@ beo_baby: visa du lịch, Pháp không yêu cầu giấy mời bạn ạ. Bạn vào trang web của Lãnh sự quán Pháp ở TPHCM hoặc Đại sứ quán tham khảo các yêu cầu nhé

@ntmhuong: Thanks bạn nhé. Nhưng cho mình hỏi thêm 1 tẹo, cái bảo hiểm du lịch có cần nộp lúc nộp hồ sơ ko? hay cái đấy lúc nào được cấp visa mới cần?

Với cả DSQ có hỏi về lịch trình cụ thể của mình ko? Trên website của DSQ mình không thấy yêu cầu cái đấy. Lúc bạn nộp hồ sơ có cái giấy đấy ko? Nếu có bạn có thể send cho mình xem để làm mẫu ko? :)

@ beo_baby: chỉ phải nộp bảo hiểm du lịch khi đã nhận thông báo lên nhận visa thôi bạn ạ. Lịch trình thì bạn tự lập theo chương trình bạn định đi bao gồm thời gian, địa điểm, nơi lưu trú, nơi tham quan,... thôi mà.

các anh chị ơi, em đã làm xong hồ sơ xin visa Bỉ và đã nộp từ ngày 23.05 rồi, đến hôm nay đã hơn nửa tháng mà vẫn chưa thấy bên lãnh sự quán thông báo hay gọi điện, ko rõ là em có nên trực tiếp gọi đến hỏi họ hay là viết email hỏi hay không ạ? Vì em cũng sốt ruột và lo lắng ko biết mình có pass không :( xin cho em vài lời khuyên, em xin cảm ơn.

em thấy trong tờ ghi chú nói thời gian cần thiết để nghiên cứu hồ sơ là 15 ngày, thì không rõ là 15 ngày này đã trừ ra các ngày thứ 7 và Cn và ngày lãnh sự quán không làm việc (Lãnh sữ quán Bỉ nghỉ ngày thứ Tư) hay là đã cộng dồn luôn rồi ạ?

@Yennieíme: thường thì người ta chỉ tính business day, không tính ngyà nghỉ và lễ tết. Nhưng nếu cảm thấy lâu rồi thì cứ nên chủ động gọi điện hoặc email hỏi, không việc gì phải ngại khi mình hỏi han nhẹ nhàng lịch sự.

Status
Not open for further replies.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,195
189,950
Latest member
tentacoin11
Back