What's new

Thông tin Visa châu Âu (phần 1)

Status
Not open for further replies.
Trời ơi, đặt hẹn qua mạng mà mạng có vấn đề kiểu đấy thì có giết người không cơ chứ!

Cái này ko phải đâu bạn ạ, vì có 1 số người thay đổi lịch hẹn nên mấy ngày đó mới available trở lại. Hên xui thôi.

Chào các anh chị, em là thành viên mới và rất muốn hỏi về thủ tục làm visa theo diện sau:

- Hiện em đang apply vào một chương trình cho sinh viên đi làm project tại Ba Lan khoảng 2 tháng, và sau đó em dự định sẽ du lịch Pháp cỡ 3 tuần. Hiện em chưa có kết quả là có thể đi hay không, nhưng em e rằng đến khi có kết quả và sau đó mới xin visa thì sợ ko kịp. Nhưng em cũng chưa chắc là đc nhận nên cũng ko dám làm visa sớm. Tuy nhiên em cũng muốn biết các thủ tục của nó để sau này làm đỡ mất time hơn. Vậy các anh chị cho em hỏi em nên làm visa theo diện nào (có phải dạng Schengen Visa không)? Cần những giấy tờ gì? Thời gian làm mất bao lâu?

Em xin cảm ơn nhiều ạ! Mong nhận được hồi âm từ các "phượt thủ" trong thời gian sớm nhất!

Sao thỉnh thoảng cứ có nhiều bạn hỏi kiểu muốn ăn sẵn thế này nhỉ hic. Bạn ơi, mấy câu đó là cơ bản, bạn chỉ đọc tầm 15 trang mới nhất trên topic này là đã có đủ thông tin rồi. Bạn phải đi tìm hiểu đi chứ. Nếu trong quá trình tìm hiểu còn khúc mắc thì mọi người mới giúp bạn giải đáp.

Bạn xin visa schegen đấy.

Last edited by a moderator:
Re: Thông tin Visa châu Âu

@lephanvienhy: Bạn vào trang của DSQ Ba lan thì sẽ rõ, của bạn chắc là loại C ngắn hạn http://hanoi.polemb.net/index.php?document=169

Theo mình nhớ là DSQ Ba lan làm việc sáng thứ 2 và thứ 5 là cấp visa, nhưng số người xin cấp rất đông, họ lại làm việc chậm nữa 8->. Nên rất là khổ (kiểu như ko thích cho người VN sang ấy). Nên nhiều người xếp hàng từ 4,5h sáng mà chưa chắc đc vào cơ 8->. Đấy là tình hình giờ này năm ngoái, ko biết năm nay thế nào :D.

Thế là sau 8 ngày làm việc, cuối cùng chỉ có mình em là được cấp Visa Schengen, còn vợ yêu dâu và con trai bé nhỏ thương yêu đành ở nhà, hẹn lại năm sau. ĐSQ Đức họ lúc nào cũng nghĩ mình sẽ một đi không trở lại, thử hỏi sống mà trốn chui trốn nhủi thì sướng cái nỗi gì không biết, ai mà ham.

Các Anh ơi, cho em hỏi, sang năm em đang tính 3 con đường :

1- Em nhờ dì ruột em bên Pháp bảo lãnh du lịch tự túc cho vợ và con em, còn em thì tiếp tục xin VISA ở LSQ Đức. Không biết giữa 2 LSQ nó có trao đổi thông tin gì với nhau không? Khả năng thành công có cao không anh ?

2- Em nhờ dì ruột em bên Pháp bảo lãnh du lịch tự túc cho em, còn vợ con em thì xin ở VISA LSQ Đức theo thư mời.

3-Chỉ còn cách cho vợ và con em xin VISA ở LSQ Đức, còn em ở lại.

Vậy theo mấy anh cách nào tốt nhất, và mấy anh có cách nào tốt hơn nữa không?

Bác nào xin visa thành công của đại sứ Pháp rồi giúp e với
Bác cho e xin cái file lịch trình với ạ
email e: [email protected]
thanks

Các Anh ơi, cho em hỏi, sang năm em đang tính 3 con đường :

1- Em nhờ dì ruột em bên Pháp bảo lãnh du lịch tự túc cho vợ và con em, còn em thì tiếp tục xin VISA ở LSQ Đức. Không biết giữa 2 LSQ nó có trao đổi thông tin gì với nhau không? Khả năng thành công có cao không anh ?

Theo mình thì giữa các lãnh sự quán trong khối Schengen, họ sẽ chia sẻ thông tin với nhau. Theo mình được biết, hiện nay chỉ có LSQ Hà Lan & DSQ Ý là có thể xin visa du lịch tự túc mà không cần thư mời bảo lãnh. bạn thử xem

Các bạn cho mình hỏi thăm: dạo này đang nghe thông tin là xin visa của nước nào thì phải nhập cảnh ở nước đó, dù là chung khối schengen. Ví dụ xin visa của Đức thì phải nhập cảnh ơ Đức, chứ nhập cảnh ở paris or zurich là bị hỏi tới hỏi lui? Vì có 1 người quen có visa Ý, vừa rồi về (ỏ nhập cảnh ỡ Frankfurt) mà bị hỏi tùm lum. Mình đang hồi hộp vì định xin visa 1 nước khác nhưng sẽ nhập cảnh ở zurich (nghe nói là immigration ở Thụy Sĩ cũng khó lắm). Hồi đó tới giờ có visa Đức mà nhập cảnh Paris, thấy chẳng sao, nhưng nghe nói là qui định trên là mới đây thôi. Đang hồi hộp
Có ai biết & xác nhận vụ này giúp được không?

@chiakinguyen: có vẻ là như vậy bác ạ =.=, em nghe phong thanh hôm trước ông anh bạn nói chuyện là có người có visa schengen nhưng vào ở sân bay tại Ba Lan còn bị tụi BL ko cho vào cơ, chắc là ko phải nhập cảnh ở đó =.=. Chẳng biết luật mới thế hay tụi BL củ chuối nữa T______T. Vì theo em biết là vào bất cứ chỗ nào schengen là nó đóng dấu nhập cảnh, sau đó đi qua nc khác nó ko đóng dấu hay check gì mấy. Như năm ngoái em bay từ HN->Ba lan và transit ở Frankfurt, Đức. Thì sau khi tụi Frankfurt đóng dấu xong, em còn ra ngoài sân bay đc, và lúc bay từ Frankfurt->Warsaw, khi đến chỉ lấy va li rồi ra sân bay thôi, chẳng ai ra hỏi han gì cả.

Thông tin ngược chiều quá nhỉ, hôm trước vừa có bác nói ĐSQ Ý giờ yêu cầu phải có thư mời, hôm nay lại có bác bảo Ý là 1 trong 2 quốc gia không cần thư mời, chả biết thế nào mà lần. Túm lại là các bác 'nghe nói' là theo nguồn từ ĐSQ hay thông tin vỉa hè thế ạ, có bác nào confirm giúp xem thông tin chính xác là sao ạ? Cám ơn các bác.

Công nhận các bác nghe đồn nhiều quá! Bà con đọc thấy hoang mang lắm ạ. ;)

Em kiến nghị có những thông tin mà ta có thể hỏi trực tiếp từ các cơ quan có thẩm quyền, thì ta nên hỏi trực tiếp để có câu trả lời chuẩn. Sau đó thì lên diễn đàn chia sẻ những thông tin mà mình chắc chắn (hoặc tin chắc). (c)

Trường hợp tin đồn "VISA nước nào, phải nhập cảnh nước đó".
Quả thực em cũng không dám chắc chắn 100% có đúng hay không ? và bác nghe đồn từ bao giờ ?
Nhưng em biết có đoàn bạn quynhdt1204 trên này, vừa sang Pháp cuối tháng 4, mới về tuần trước: VISA do ĐSQ Pháp cấp; nhập cảnh và đi chơi cả ngày ở Ba Lan trước khi bay tiếp tới Pháp không có vấn đề gì ạ.

Chuyện bị hỏi han thì là nghiệp vụ của công an cửa khẩu rồi. Có điều tùy vào cán bộ, tùy vào hành khách... mà người ta có thể hỏi kỹ, hỏi sơ qua hoặc không hỏi thôi.
Kể cả bác có VISA do nước D cấp, nhập cảnh D đầu tiên thì người ta vẫn có quyền hỏi han như thường, thậm chí kinh hơn, còn có luôn cả quyền từ chối cho nhập cảnh nữa ấy chứ.

Chào cả nhà,
Em mới đi Pháp và Đức về hôm thứ 3 vừa rồi. Em xin visa Đức nhưng nhập cảnh ở Pháp. Lúc ở Pháp, ngta chỉ hỏi duy nhất 1 câu "Visa Đức mà đi Pháp hả?" nhớ là có đọc trên diễn đàn 1 bác nào cũng từng bị hỏi như vậy, nên em cũng trả lời như của bác ấy đã chia sẻ trên đây là vào Pháp rồi bắt bus đi Đức :) Mọi chuyện sau đó ok hết ạ. Visa do Đức cấp nhưng em bay đến và bay về đều từ Pháp, thời gian ở Pháp nhiều hơn ở Đức nữa ạ :) Mong thông tin của em có thể giúp cả nhà :)

Status
Not open for further replies.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,626
190,153
Latest member
kientruckhangvinh
Back