What's new

Thông tin Visa châu Âu (phần 1)

Status
Not open for further replies.
Bạn Botram ơi,
Tình hình là tớ cũng lăn lộn mấy ngày hôm nay ở Phuot để tìm hiểu thông tin vẽ một Eurotrip đây. Gặp được ca của bạn may quá, vì mình cũng đang cần vào Pháp mà làm định xin VISA từ đại sứ quán Ý(vì phượt không có giấy mời). Bạn cho mình hỏi thêm thông tin là bạn đặt vé chặng chính các chuyến bay từ Paris đi các thành phố khác để xuất trình cho đại sứ quán là đặt thật trả tiền hết chứ không phải booking phải không, nếu thế thì cũng gay nhỉ, vì lỡ mình trả tiền hết rồi mà mình không được cấp VISA thì oan uổng quá. Với lị bạn cho mình hỏi cái book khách sạn nữa, mục nào là mục mua bảo hiểm để nếu cancel chỉ mất 1 e thôi đấy, mình chẳng nhìn thấy đâu cả. Lần đầu tý toe phượt Châu Âu nếu có hỏi vớ vẩn thông cảm nhé, mong các tiền bối chỉ giáo cho.

Sorry greenpass vì lâu lâu kg lên phuot.
Chia buồn với bạn vì bị từ chối. Tớ chia sẻ để mong khi bạn xin lần khác sẽ ổn hơn. Vé HN - Paris tớ nhờ cậu bạn là trưởng phòng vé đặt hộ, chỉ đặt lấy booking, chứ kg trả tiền.
Vé các chặng đi lại trong châu âu thì tớ không book, chỉ bảo là đi bus thôi. còn các phòng thì đặt trên hostels.com hoặc hostelworld.com, có chế độ cancel, nhưng k phải lấy lại tiền, mà chỉ có thay đổi thời gian thôi. Mỗi lần thay đổi hình như mất 2 Eu.
Chuyện được hay kg có lẽ ngoài giấy tờ ra thì còn có số nữa. Tớ xin khỏe re, lên đó 4 lần. Lần đầu lên nộp giấy tờ, bà đại sứ đi chơi, nên đưa giấy tờ cho chị người việt nhờ check hộ, bảo ok rồi, hẹn hôm sau
Hôm thứ 2 lên nộp hồ sơ, bảo chờ phỏng vấn. Vào gặp bà đại sứ phỏng vấn có mấy câu, đại loại check lại thông tin, bà ấy chê tớ sao đặt phòng giá bèo thế, chỉ có mười mấy eu 1 đêm. Mình bảo tao đi backpacker, lấy đâu ra tiền, ngủ dorm thôi, bà ấy khoanh tròn lại và cho qua. Nhưng có 1 cái là tớ lập lịch trình qua bển đi chơi với gái nhà tớ, nên bà ấy hỏi kỹ về cái đó, học cái gì, học ở đâu, học bao lâu rồi. Xong bát tớ về lấy thư của bạn gái xác nhận là bạn gái của tớ, đang học bên đó, và lấy giấy tờ chứng minh chuyện đang học;). Cái đó thực ra là vô nghĩa, nhưng họ muốn kiểm tra xem mình có thành thật không. Tớ ok ngay, chuyện nhỏ hơn con thỏ, bảo có cần lấy luôn kg, đt sang bảo gửi luôn, in luôn tại chỗ. Bà ấy bảo kg cần, mai đưa cũng đc. Thế hm sau lên nộp. Và lần lên cuối là nghe thông báo có rồi, lên lấy đi, sau hôm phỏng vấn chừng 1 tuần.
Nói chung là cũng hên, vì tớ chả có giáy mời gì sất. Tự làm giấy, tự đi. Chả bảo lãnh gì. Tiền thì vay bạn nộp vào tk, lấy giấy ngan hàng rồi hm sau rút đi trả luôn.
Mấy lần lên, thấy tỉ lệ từ chối khá cao, chừng 8/10. Những người đi học được chấp nhận 100% không cần phỏng vấn.

Các giấy tờ như hợp đồng lao động, quyết định cho nghỉ phép, sao kê tài khoản là bắt buộc. Còn chứng minh tài chính thì càng nhiều khả năng có visa càng cao bác ạ, đừng nghĩ là họ nghi.
Booking vé máy bay thì kể cả online cũng booking được, bác cứ book đến phần payment thì stop lại và in vé ra. Một số hãng cho booking online và chỉ cần thực hiện payment trong từ 5-7 ngày.

Bác cho em hỏi là ĐSQ nó chấp nhận thế thì có dễ quá ko ạ? Nếu cứ lên trang của airliner điền thông tin rồi stop mà không có commitment gì em sợ nó không tin chăng?

Mà em đang thắc mắc cái khoản transit, nếu em muốn qua Schengen - cụ thể là Paris/Prague transit ở UK, dưới 24h nhưng khác airport thì có phải xin visa transit không ạ? Có bác nào đấy mention rồi nhưng em đọc trên ukvisa thì rộng hơn 1 chút, mà đọc mãi chả dám chắc chắn nên phải vác lên đây hỏi:|
http://www.ukvisas.gov.uk/en/howtoapply/infs/inf20transit
Do I qualify for transit without visa (TWOV)?
If you are a visa national or a DATV national who is exempt, you can transit without visa if you will:

* arrive at a UK port on a ship and leave on the same ship within 24 hours; or
* arrive and leave by air within 24 hours and have no intention of staying in the UK (you can travel by rail or road between two airports); and
* have a confirmed onward booking that will leave within 24 hours of your arrival in the UK.

You must also have the documents you need:

* to enter the country you are travelling to; and
* for any other country that you may pass through on your journey.

Chả hiểu visa nationals là gì? Mà cái confirmed booking theo em là phải đặt và pay rồi thì nó mới chấp nhận đúng không ạ? Mà tình hình thấy nhiều đồng chí bị refuse quá nhỉ:(, lỡ mà mất toi mấy nghìn tiền vé vì visa thì cũng ốm:|

:p, em zero kinh nghiệm phượt overseas (mới đang ti toe plan cuối năm sau làm 1 chuyến thôi ạ) nên hỏi mấy câu thế nếu "phạm húy" các bác đừng mắng nhé:p

Em chân thành cám ơn:) :-*

Note 1 cái là em đã đọc kĩ lại cái visa national và cái DATV, đã ngộ ra 2 cái khái niệm này. Còn vụ TWOV thì có lẽ em sẽ gọi cho SQ hỏi thêm vậy.

Nhưng tiện đây em lạc đề tí, trừ khoản rắc rối visa (^^ nếu exempt visa thì em book ngay) thì có 1 mánh này em thấy rẻ đi được nhiều lắm, là các bác đi Airasia sang London rồi đi tiếp. Nếu chỉ xét về giá thì hơn hẳn so với các hãng khác ie MAS, Qatar, Cathay, KLM, etc, nhất là đang có promo từ tháng 3 đến tháng 7-2010 đâu như chỉ có khoảng 350 Ơ thôi ạ (à là em check vé đi từ Kuala Lumpur):). Không rõ thêm cả HN-KL thì bao nhiêu:p

Note 1 cái là em đã đọc kĩ lại cái visa national và cái DATV, đã ngộ ra 2 cái khái niệm này. Còn vụ TWOV thì có lẽ em sẽ gọi cho SQ hỏi thêm vậy.

Nhưng tiện đây em lạc đề tí, trừ khoản rắc rối visa (^^ nếu exempt visa thì em book ngay) thì có 1 mánh này em thấy rẻ đi được nhiều lắm, là các bác đi Airasia sang London rồi đi tiếp. Nếu chỉ xét về giá thì hơn hẳn so với các hãng khác ie MAS, Qatar, Cathay, KLM, etc, nhất là đang có promo từ tháng 3 đến tháng 7-2010 đâu như chỉ có khoảng 350 Ơ thôi ạ (à là em check vé đi từ Kuala Lumpur):). Không rõ thêm cả HN-KL thì bao nhiêu:p

Bọn air asia nó cũng ác thật, có bao nhiêu điểm đến châu Âu dễ xin visa hok chọn, chọn ngay UK một trong những nước khó xin visa nhất quả đất. Hic vé rẻ cũng chả để làm gì khi không xin visa, visa transit của UK cũng rất chi là rắc rối và phải bay luôn tại STN

Bọn air asia nó cũng ác thật, có bao nhiêu điểm đến châu Âu dễ xin visa hok chọn, chọn ngay UK một trong những nước khó xin visa nhất quả đất. Hic vé rẻ cũng chả để làm gì khi không xin visa, visa transit của UK cũng rất chi là rắc rối và phải bay luôn tại STN

Ồ, Air Asia đâu có nhằm vào khách hàng người Việt đâu. Bạn có biết rằng người cầm hộ chiếu Malaysian được vào UK 6 tháng không cần visa không?

Ồ, Air Asia đâu có nhằm vào khách hàng người Việt đâu. Bạn có biết rằng người cầm hộ chiếu Malaysian được vào UK 6 tháng không cần visa không?

Vậy cuối cùng cho em hỏi nhà mình có bác nào xin cái visa transit DATV chưa ah? sau khi mình ở VN xin được visa schengen rồi thì không biết xin DATV tại đại sứ quán UK ở VN ko nhỉ???
2011 Romani mới được tham gia schengen, theo như cái link của bộ ngoại giao hiện tại Romani đang cho phép người mang HCPT xin visa du lịch. chắc tầm đấy xin visa schengen có lẽ bớt phức tạp hơn. bay của air asia free đi UK chỉ tầm hơn 300$ cho 4 chặng từ HAN sang STN. chả thể nào rẻ bèo hơn được cho chuyến vượt á âu

Em vừa đi sang Paris từ HN bằng AirAsia qua UK hồi tháng 9 đây.
Em không biết DATV là gì, em xin VISA du lịch loại bình thường thời hạn 6 tháng, multi entries.

Nhưng em nghĩ thủ tục chẳng khác gì nhau, chỉ khác nhau lúc làm tờ khai, với cả nếu xin VISA chỉ để transit chắc dễ hơn.
Các bác đã có VISA Schegen, vác đi xin VISA chỗ khác khả năng được chấp nhận sẽ cao hơn nhiều.

thông tin visa vào châu âu

ối rời . em đọc cái topic visa vào châu âu của các bác làm em thèm phượt quá , kế hoạch của em là định đi du lịch ở nam phi xem world cup và ai cập xem kim tự tháp vào năm tới nhưng khi đọc visa vào châu âu thì thấy xin visa du lịch tự túc vào italy dễ hơn các nước thuộc khối eu khác mà không cần giấy mời nên em quyết định liều xin thử một phen xem nào . được visa thì tiền sẽ hết ở châu âu còn nam phi và ai cập thì để sau vậy.
em cũng đã đi du lich bụi nhiều nước ở châu á , và mới đây em có đi russia , xin visa nga 3 months nhưng khi sang bên đấy thấy moscow is expensive mà chắng dám đi ra đường vào nightlife vì sợ đầu trọc nên boring quá ở only 6 days nên bay về luôn
bác nào có nhiều khing nghiệm xin visa du lịch tự túc ý thì mách cho em nhé
em hiện nay không làm cho một công ty nào cả mà đang buôn bán tự do . buổi tối thì đi làm thêm quản lý cho một quán bar chuyên phục vụ khách nước ngoài < tây ba lô> vì thích đi du lịch mà nên phải cầy tiền thôi , hơi mệt nhưng vui
em xin cảm ơn nhiều

Mình đã từng có visa vào Nga rồi,vậy khi xin visavao2 châu âu có dễ không?lần trước mình đi vào năm 2002.Giúp với?thanks

Xin chào các bác ... cho em hỏi 1 chút. Em có thắc mắc là Visa Schenghen của Châu Âu có những loại nào, tại sao em còn thấy có loại nó đề là "Belgium Visa + 1 Schenghen", rồi là "Schenghen Visa", như thế là ý nghĩa gì ah. Loại "Schenghen Visa" thì em hiểu rồi, tức là thích đi nước nào trong Schenghen cũng được, nhưng loại kia thì chưa rõ ràng lắm.
Với cả em đang sắp có chuyến công tác đi Ý khoảng 10 ngày gì đó, nhưng em lại muốn sang thăm đứa bạn bên Paris khoảng 3 ngày. Em đi theo đoàn của công ty, tức là em sẽ tách đoàn ra vào 3 ngay cuối để bay sang Pháp sau đó đi thẳng từ Paris về Vietnam, còn đoàn của công ty vẫn theo lịch trình ở Rome cho đến ngày cuối cùng của chuyến công tác rồi transit qua Paris - Charles Degaulle để bay về Vietnam. Hiện tại thì em chưa có Visa nhưng đang phân vân quá, không hiểu Visa loại gì thì em có thể bay từ Ý sang Pháp được, nhỡ đâu nó chỉ cho "Italy Visa" thì tức là mình chẳng đi đâu được ngoài Ý phải không các bác.

Rất mong các bác nào biết rõ vấn đề này thì giải thích giúp em! Xin chân thành cảm ơn!

Status
Not open for further replies.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,188
189,947
Latest member
uyen13579
Back