What's new

Thông tin Visa châu Âu (phần 1)

Status
Not open for further replies.
Nhưng có vấn đề là để xin hộ chiếu Schengen đi Hy Lạp, mình phải nhất thiết đến ĐSQ Hy Lạp xin, hay là có thể xin thông qua các nước khác trong khối ạ. Mà theo như hướng dẫn xin cấp visa các nước Schengen( page 1) thì mình phải có giấy mời ạ?

Last edited:
Nhưng có vấn đề là để xin hộ chiếu Schengen đi Hy Lạp, mình phải nhất thiết đến ĐSQ Hy Lạp xin, hay là có thể xin thông qua các nước khác trong khối ạ. Mà theo như hướng dẫn xin cấp visa các nước Schengen( page 1) thì mình phải có giấy mời ạ?

Bác có giấy mời của bên Hy lạp thì đến Hy lạp xin chứ sao. Về nguyên tắc nước Schengen nào chẳng cấp được VISA Schegen còn entry point thì chẳng quan trọng gì sất. Tự dưng bác nói chuyện Phần lan nên tôi mới bảo bác xin ở Phần lan nếu ông anh kia là đại gia.

Thế này cho gọn nhé. Ở VN ĐSQ ý là xin VISA du lịch dễ nhất nên bạn bảo vợ xin ở đó. Còn bạn thì có giấy mời đàng hoàng thì cứ Hy lạp mà phang. Miễn là sau cùng đều có cái dấu Schengen VISA (multi entry càng tốt). Sau khi có VISA này thì vào Hàn dễ như bỡn. Sau đó tư Hàn hai vợ chồng ôm nhau bay đi châu ÂU đến nơi nào đầu tiên cũng được

Bác có giấy mời của bên Hy lạp thì đến Hy lạp xin chứ sao. Về nguyên tắc nước Schengen nào chẳng cấp được VISA Schegen còn entry point thì chẳng quan trọng gì sất. Tự dưng bác nói chuyện Phần lan nên tôi mới bảo bác xin ở Phần lan nếu ông anh kia là đại gia.

Thế này cho gọn nhé. Ở VN ĐSQ ý là xin VISA du lịch dễ nhất nên bạn bảo vợ xin ở đó. Còn bạn thì có giấy mời đàng hoàng thì cứ Hy lạp mà phang. Miễn là sau cùng đều có cái dấu Schengen VISA (multi entry càng tốt). Sau khi có VISA này thì vào Hàn dễ như bỡn. Sau đó tư Hàn hai vợ chồng ôm nhau bay đi châu ÂU đến nơi nào đầu tiên cũng được
Bớ bác thik_di_choi
Đọc phần trả lời của bác dành cho bác tahien84 mà cái đầu em nó sáng thêm ra nhiều điều lắm. Chẳng là em đã post lên hỏi cả nhà chỉ giáo giúp em xin VISA đi Hung. E đã đến ĐSQ Hung hỏi thủ tục nhưng có vẻ xương lắm nhất là như em chưa đi châu Âu lần nào, lại đi 1 mình tự túc. Họ bảo em về bảo ông anh Việt kiều bên đó làm thủ tục mời sang chơi thì mới có cơ hội xin đựoc VISA. Ông đó cũng đang làm giấy tờ rồi. Nhưng em cũng đã nghĩ đến phương án 2 là tìm nước nào xin VISA dễ 1 chút rồi cứ Budapest em phang (đôi khi con đường vòng lại là con đường ngắn nhất và bác đã gợi ý là ĐSQ Ý rồi). Nhưng em muốn hỏi bác là em xin VISA của Ý cấp mà em chỉ đi Hung, không bén mảng đến Ý thì lần sau chúng nó có cạch mặt em ra không câp lại VISA lần khác không? Thứ 2 nữa là bay đi Hung thì giá vé của hãng nào là hợp lý nhất? Hôm em đến hỏi thủ tục, anh ở ĐSQ có hướng dẫn là nếu đi dạng thăm thân thì chỉ cần đặt vé là được và không cần phải đặt khách sạn vì coi như ở nhà ngừoi mời rồi.

Bớ bác thik_di_choi
Đọc phần trả lời của bác dành cho bác tahien84 mà cái đầu em nó sáng thêm ra nhiều điều lắm. Chẳng là em đã post lên hỏi cả nhà chỉ giáo giúp em xin VISA đi Hung. E đã đến ĐSQ Hung hỏi thủ tục nhưng có vẻ xương lắm nhất là như em chưa đi châu Âu lần nào, lại đi 1 mình tự túc. Họ bảo em về bảo ông anh Việt kiều bên đó làm thủ tục mời sang chơi thì mới có cơ hội xin đựoc VISA. Ông đó cũng đang làm giấy tờ rồi. Nhưng em cũng đã nghĩ đến phương án 2 là tìm nước nào xin VISA dễ 1 chút rồi cứ Budapest em phang (đôi khi con đường vòng lại là con đường ngắn nhất và bác đã gợi ý là ĐSQ Ý rồi). Nhưng em muốn hỏi bác là em xin VISA của Ý cấp mà em chỉ đi Hung, không bén mảng đến Ý thì lần sau chúng nó có cạch mặt em ra không câp lại VISA lần khác không? Thứ 2 nữa là bay đi Hung thì giá vé của hãng nào là hợp lý nhất? Hôm em đến hỏi thủ tục, anh ở ĐSQ có hướng dẫn là nếu đi dạng thăm thân thì chỉ cần đặt vé là được và không cần phải đặt khách sạn vì coi như ở nhà ngừoi mời rồi.

Chẳng có vấn đề gì cả. Bạn chẳng việc gì phải đi Ý. Bạn cứ đặt vé đi đâu cũng được(booking thôi nhé). Khi nào có VISA hãy mua vé. Nó hỏi thì bảo sang đấy tao tự tìm phương tiện. Đất nước chúng mày đẹp tao muốn đi đường bộ cho nó sướng. Còn lần sau, để lần sau tính.

Vé máy bay vùng Đông Âu mình không rõ nhưng chắc chắn phải chuyển tải (Frankfurt or Paris theo hub của VNA). Mình thỉnh thoảng tuyến lạ thì hay vào trang www.dohop.com. Trang này của Ireland nhưng có phiên bản tiếng Việt. Tất nhiên là tham khảo thôi còn book thì cứ đúng website của hãng mà book.

Chúc bạn vui vẻ. Khi nào về nhớ cầm hộ con rubic made in Hungary

Mấy bác cho em hỏi chút,nếu là VISA Schegen thì nó ghi rõ chữ như vậy hả?Hay là nước nào trong khối cấp ,thì chỉ cần visa của nước đó thôi là coi như visa Schegen rồi đi các nước khác vô tư.(vì em thấy visa vào SWEDEN nhưng không thấy ghi Schegen)
Và bây giờ có phải xin visa vào EU có lấy cả dấu vân tay nữa phải không các bác?

visa Schengen do 1 nước trong khối cấp rồi thì bác đi vô tư, không ai hỏi cả. Chủ yếu là thòi gian họ cấp cho bác là bao lâu thôi, bọn THụy điển cấp hơi bị chặt đấy, nên phải để ý thời gian họ cấp là bao lâu để lên chương trình đi chơi cho phù hợp

Do chính sách an ninh thắt chặt, việc chụp ảnh, lấy dấu vân tay là bắt buộc khi xin visa Schengen.

Chúc đi chơi vui vẻ

Mấy bác cho em hỏi chút,nếu là VISA Schegen thì nó ghi rõ chữ như vậy hả?Hay là nước nào trong khối cấp ,thì chỉ cần visa của nước đó thôi là coi như visa Schegen rồi đi các nước khác vô tư.(vì em thấy visa vào SWEDEN nhưng không thấy ghi Schegen)
Và bây giờ có phải xin visa vào EU có lấy cả dấu vân tay nữa phải không các bác?

Bác bathanh53 trả lời không đúng câu hỏi của bạn MTP108 rồi, bạn ý nhận được visa SWEDEN chứ không phải visa Schengen. Hai cái loại này khác nhau bác ạ! :LL

Đành rằng Thụy Điển thuộc khối Schengen, về lý thuyết thì đã vào được Thụy Điển thì có nghĩa là được phép đi sang các nước Schengen khác, nhưng điều đó không có nghĩa là có visa ghi Sweden là đi được hết các nước Schengen. Phải là Visa Schengen hoặc Visa Sweden + Schengen thì mới thực sự được đi lại tự do trong khối Schengen.

Thông thường visa du lịch được các nước trong khối Schengen cấp đều có chữ Schengen-Visa. Với visa loại này bạn nghiễm nhiên đi được hết các Schengen.

Các trường hợp khác như visa đi học, đi làm, đoàn tụ gia đình thì thường không có chữ Schengen-Visa, mà chỉ được phép đi đến nước đó thôi. Sau khi đến đó, bạn phải làm thủ tục chuyển đổi từ visa sang giấy phép cư trú tại nước sở tại. Với giấy phép cư trú hợp pháp tại một nước Schengen này, bạn có quyền đi lại tự do trong khối Schengen. Tôi không hiểu bạn MTP108 đi Thụy Điển theo kiểu gì mà lại chỉ nhận được visa Sweden mà không có chữ Schengen. ;)

Ở một số nước có thủ tục hành chính rườm rà, hoặc sở ngoại kiều/ sở lưu trú có quá nhiều việc, họ không thể giải quyết chuyển đổi visa sang giấy phép cư trú nhanh gọn thì cũng cho phép người mới nhập cư (theo diện đi học, đi làm, đoàn tụ gia đình như trên) có visa schengen trong 3 tháng đầu tiên.

Tất nhiên là trong khối Schengen ít (chứ không phải không còn nhé) kiểm tra hộ chiếu ở biên giới nên nhiều khi với visa 1 nước (kiểu như Sweden của bạn) vẫn có thể đi lại giữa các nước Schengen mà không hề hấn gì, nhưng đó chỉ là may mắn thôi. (NT)

Đây là kinh nghiệm bản thân nhé, tôi cũng từng đi một vòng Hà Lan - Bỉ - Pháp với visa Đức (không phải visa Schengen, vì là visa đi học) mà không xảy ra chuyện gì cả. Hồi đó cũng ngây thơ nghĩ rằng có visa Đức là đi hết được các nước Schengen. Mặc dù trong visa ghi rõ là sang đến Đức phải đến ngay Sở ngoại kiều để chuyển sang giấy phép cư trú, nhưng ham chơi, lại thấy visa của mình multiple hạn 3 tháng, nên cứ đi chơi đã, khi nào gần hết 3 tháng thì đi đổi. Vài ngày sau nghe tin 1 bạn cũng là sinh viên như mình, cũng chỉ có visa Đức (chưa chuyển sang giấy phép cư trú tại Đức) sang Paris chơi và bị cảnh sát Pháp bắt vì không có visa Schengen, phải gọi cho người nhà ở Đức để thuê luật sư sang đón về. Quả là hú vía, lúc đấy mới giật mình biết mình may mắn, phải là mình bị bắt thì chẳng biết gọi ai để thuê luật sư đón về. :T

Thêm nữa là mang tiếng là Schengen bỏ kiểm tra hộ chiếu ở biên giới nhưng với các nước Đông Âu mới ra nhập Schengen thì vẫn kiểm tra đấy ợ, nhất là với người Việt Nam và đâu đen nói chung, Cụ thể là đi tàu từ Đức sang Ba Lan và Tiệp, các bác bên đấy vẫn đòi xem hộ chiếu, soi đi soi lại, thậm chí gọi cả trung tâm để kiểm tra số liệu cá nhân của mình, kiểu như bố tên gì, mẹ tên gì, sinh năm bao nhiêu... Hướng ngược lại các bác cảnh sát Đức cũng kiểm tra, có phần nhanh gọn hơn (vì hình như kỹ thuật tiên tiến hơn :D). Đi tàu từ Bratislava sang Vienna, các bác cảnh sát Áo cũng kiểm tra kỹ lắm ạ. Kiểu kiểm tra này nhiều khi chỉ là ngẫu nhiên, tức là không phải ai cũng bị kiểm tra mà họ chọn ngẫu nhiên một ai đó để kiểm tra. Người châu Á thường có xác suất bị kiểm tra cao hơn mấy em mắt xanh tóc vàng. :LL

Bạn MTP108 cứ làm như mình hiểu tiếng Thụy Điển ấy nhỉ :))

Theo mình suy luận (nom cũng giông giống tiếng Đức) thì cái này là giấy phép cư trú và làm việc luôn được ở Thụy Điển rồi bạn ơi, không phải đơn giản là visa nhập cảnh nữa. Nó có giá trị hơn visa nhiều. Với cái giấy phép cư trú và cả làm việc như thế này (có loại được cư trú nhưng không được phép làm việc, hoặc chỉ làm việc được trong vòng bao nhiêu ngày thôi) bạn đi chơi Schengen vô tư, sang cả Đài Loan không mất phí visa nữa :))

Chào cả nhà! Mình đang muốn xin visa schengen nhưng lãnh sự quán yêu cầu bổ sung bản copy vé máy bay (mình cũng nộp booking vé rồi nhưng họ bảo phải bổ sung bản sao vé máy bay). Bạn nào có kinh nghiệm mua vé máy bay rồi thì tư vấn cho mình với, mua xong rồi nếu thay đổi ngày/giờ hay lịch trình bay thì có được k? Trường hợp hủy luôn thì có mất phí không hay bị mất hết tiền vé?

Status
Not open for further replies.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,620
190,149
Latest member
inhopgiaycarton
Back